เป็น New Thought ในห้องสมุดออสเตรเลียจริงเหรอ?

1. bookerian
    bookerian
    ขอนำกระทู้จากกรุ๊ปพูดคุยใน hi5 มาไว้ที่นี่ให้เพื่อนๆ ได้อ่านกันค่ะ
    กระทู้ เป็น New Thought ในห้องสมุดออสเตรเลียจริงเหรอ?
    หลายคนคงสงสัยตามชื่อกระทู้
    มาหาคำตอบด้วยกันจากข้อมูลที่เจ้าของกระทู้ได้หามาให้เราพิสูจน์กันค่ะ (พร้อมการวิเคราะห์ที่ชัดเจนแจ่มแจ้ง)

ยินดีกับหนังสือ ความลับของคนครับ
    ที่ได้ รับเป็นหนังสือหมวด New Thought

จากเว็บ National Library of Australia
    http://www.nla.gov.au

มีหนังสือที่ได้รับเข้าเป็นหมวดนี้ อยู่ 65เล่มครับ(คนเขียน บอก 66)
    ผมดูจาก list ที่ search จาก keyword = subject:"New thought."
    แล้ว มีหนังสือที่ไม่ได้ใช้ภาษาอังกฤษอยู่สองเล่มครับ
    คือ ภาษาสเปน และ ภาษาไทย ครับ
    ของภาษาไทย ก็คือหนังสือความลับของคนครับ

เลยลองค้นหาย้อนกลับดูครับ
    หายากหน่อยครับ เพราะดันเป็นหนังสือจากบ้านเราจึงชื่อเป็นภาษาไทย
    เลยเข้าไปดูในหมวด New Thought ของห้องสมุดแห่งชาติของออสเตรเลียมาครับ
    http://catalogue.nla.gov.au/Search/H...nowwhatimean=1

เจอหนังสือต่างชาติน่าสนใจเยอะมาก รวมทั้งหนังสือที่ต่างชาติที่ติดอันดับขายดีที่สุดในโลก หลายเล่มก็อยู่หมวดนี้ด้วย

และน่าภูมิใจที่หนังสือของคนไทยเล่มหนึ่งก็อยู่หมวดนี้เช่นกัน

http://catalogue.nla.gov.au/Record/4226827

ก็ถือว่าเป็นเคลียร์ข้อสงสัยของผม ว่า เป็น New thought ในห้องสมุดออสเตรเลียจริงๆ

ส่วนอีกข้อที่สงสัยว่า หนังสือนี้ ควรได้รับเป็น New thought หรือไม่

ที่ผมอ่าน มีประเด็นหลายข้อ ที่ น่าสนใจ และ เพียงพอ
    สำหรับ กรรมการ ที่จะเลือก หนังสือนี้ เป็นหนังสือ New thought
    หรือความคิดใหม่ของโลกครับ

ถ้าลองดูรายชื่อหนังสือ ที่อยู่หมวดเดียวกัน
    เราจะเจอหนังสือได้สองประเภทหลักๆ
    คือหนังสือที่บอกแนวคิดในอดีตที่ยังสามารถใช้ได้ในปัจจุบัน
    หรือสะท้อนปัญหาในปัจจุบัน สู่หนทางในอนาคต
    เช่น หนังสือ The Secret ที่โ่ด่งดังของโลก (ที่เขียนโดย Rhonda Byrne แต่แท้จริงแล้วจริงๆแล้วยังมี other author จากญี่ปุ่นอีกถึงสามคนผมเองก็เพิ่งทราบ ตอนที่ค้นห้องสมุดนี้แหละครับ)
    เล่มนี้ ยกคำพูดของนักคิดหลายๆคน
    มารวมเล่ม แล้วนำเสนอ เพื่อให้คนอ่านได้ใช้แนวคิดนั้นๆ
    จะขอไม่กล่าว ในที่นี้นะครับ

ส่วนอีกประเภทหนึ่ง เป็นแนวที่บอก ว่าความคิดใหม่
    ควรเป็นเช่นไร ซึ่งนำเสนอ สิ่งที่ควร หรือ ปลูกฝัง
    สิ่งที่ควรมีในอนาคต

สำหรับความลับของคนนั้น มีทั้งสองอย่างครับ
    คือ ความคิดใหม่ๆ และ ความคิดเก่าสู่อนาคต

ทั้งส่วนที่เป็นเนื้อหา ให้มองตัวเอง และ สิ่งแวดล้อมให้ชัด
    ทั้งส่วน ของ เรื่องเล่า ที่ บอกปัญหาในปัจจุบันได้อย่างเฉียบคม
    เทียบชั้น ได้กับหนังสือ ระดับโลก (พูดเช่นนี้ ก็คงไม่เวอร์ไป)

ก็ชวนให้ลองไปหาอ่าน
    หรือจะลองตามไปดูในลิงค์และพิสูจน์ได้ด้วยตาของตนเอง
    ว่า หนังสือเล่มนี้ ควรค่า แก่การ
    บรรจุให้เป็นแนวคิดใหม่
    บรรจุอยู่ในตัวคุณหรือไม่?

แต่สำหรับผม หนังสือเล่มนี้เป็นหนึ่งในไม่กี่เล่มที่ควรอยู่ในหมวด New Thoughtจริงๆครับ
    ขอบคุณสำหรับหนังสือดีๆอย่างนี้ครับ
    ขอบคุณคุณเจ้าของกระทู้ไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ ที่เสียสละเวลาไปค้นข้อมูลและวิเคราะห์ นำมาแบ่งปันให้ได้อ่านกัน

ขอบคุณค่ะ

หากสนใจหนังสือเล่มนี้ เข้าไปที่กระทู้นี้ได้ค่ะ คุณอาจไม่รู้.."ความลับของคน"..หนังสือไทยเพียงเล่มเดียว ที่ได้รับคัดสรรจากห้องสมุดแห่งชาติประเทศออสเตรเลีย ให้อยู่ในหมวด New Thought !! ทั้งๆที่ยังเป็นภาษาไทย 1 ใน 66 เล่มจากทั่วโลก
  2. Nakderntang
    Nakderntang
    ขออนุญาต คุณ Bookerian นำลิงค์ไปลงใน หน้า นี้
    http://sbntown.com/forum/showthread.php?t=70098 นะคะ

อยากให้ทราบว่า หนังสือ จาก หมวด new thought ในห้องสมุดแห่งชาติออสเตรเลีย มีรายละเอียดอย่างไรค่ะ

ขอบคุณค่ะ
  3. bookerian
    bookerian
    ยินดีค่ะ ขอบคุณนะคะ
  4. Nakderntang
    Nakderntang
    ขอบคุณค่ะ
  5. yourfwd0
    yourfwd0
    สำนักพิมพ์ มีหัวใจ เป็นสำนักพิมพ์ หนึ่ง ที่ Bookerian เลือก และ เลือก ที่จะเป็น สำนักพิมพ์ ที่ร่วมสร้างอารยธรรม การอ่าน ร่วมกับ Bookerian

จึงขอให้ ข้อมูลเกี่ยวกับหนังสือดี มีหัวใจ สำหรับ ผู้ที่สนใจ หรือ ยังไม่ได้รับโอกาส ได้รับความรู้โดยตรงจากหนังสือเหล่านี้ ได้มีข้อมูลเพิ่มเติ่ม ในการนำความรู้จากในหนังสือไปศึกษา ไปใช้งาน

เกี่ยวกับ หนังสือดี มีหัวใจ...
    หนังสือทั้งหมด เขียนขึ้น โดย คุณเอกราช จันทร์ดอน

ผู้ก่อตั้งและให้กรอบคิดสำหรับการจัดการการศึกษาที่ถูกต้อง
    ให้กับศูนย์แห่งการเรียนรู้บ้านแก่นวิชา และเป็นผู้เขียนหนังสือ “ความลับของคน” ที่ได้รับการคัดสรรค์ ว่าเป็น "ความคิดใหม่" (New Thought) โดย ห้องสมุดแห่งชาติประเทศ Australia

อ่านรายละเอียด เกี่ยวกับหนังสือเล่มดังกล่าวได้ในกระทู้ "ความลับของคน"..หนังสือไทยเพียงเล่มเดียว ที่ได้รับคัดสรรจากห้องสมุดแห่งชาติประเทศออสเตรเลีย ให้อยู่ในหมวด New Thought !! ทั้งๆที่ยังเป็นภาษาไทย 1 ใน 66 เล่มจากทั่วโลก

จากกรอบคิดและชุดความรู้ที่สำคัญเดียวกันจากหนังสือ "ความลับของคน" ได้นำไปสู่ การสร้าง ชุดความรู้หลักๆ ที่สำคัญต่อการดำรงชีวิต ทั้งเรื่อง การชีวิต เรื่องตัวเรา ความรัก การงาน และการใช้ ความคิด ในหนังสือชุด "ความจริงจากความคิดใหม่"่

ชุดความรู้ จากในหนังสือ "ความจริงจากความคิดใหม่" ได้มีการนำไปใช้งานจริงในการ "สร้างความรู้ สู่การสร้างงาน" อ่านรายละเอียดได้จากลิงค์หัวข้อการถ่ายทอดต่อไปนี้

หัวข้อการถ่ายทอดที่ ใช้ สร้าง ความรู้ จากชุดความรู้ดังกล่าว

“เพราะเราอ่าน เราจึงเป็น ผู้สร้าง อารยธรรม ”
    จึง ขอ ร่วม ส่งต่อ อารยธรรม ของ “การอ่าน” ที่แท้จริงร่วมกัน

สังคมที่ไร้มุทิตา...
    คือ สังคม ที่ คนส่วนใหญ่ ไม่รู้ว่า ใครคือคนที่ทำให้

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    สังคมนี้ แผ่นดินนี้ คงอยู่ ให้เรา อาศัย อยู่ร่วมกัน ได้ต่อไป
    "ผู้เสียสละทุกคน ที่ตาย ล้วนมีชีวิต และเรา ติดหนี้บุญคุณ"
    ขอบคุณใน ความเสียสละ ที่ทำให้เรา ได้อาศัยอยู่ร่วมกัน

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    ด้วยความเคารพในความเสียสละ อย่างสูงยิ่ง
    ประเทศใคร.. ในหนึ่งวัน<Click>

ความเห็นแก่ตัว ทำให้ คน โง่ ขึ้น
Results 1 to 5 of 5