"ความรักผู้อื่น" พุทธทาสภิกขุ เป็นไปเพื่อคนอื่นบ้าง...

1. yourfwd0
    yourfwd0

เรารักผู้อื่น เราก็ฆ่าเขาไม่ได้
    ลัก ขโมย ของเขาไม่ได้
    โกหก เขาไม่ได้

มันทำลาย... ความเห็นแก่ตัว

ศัตรูของมนุษย์นี้ไม่มีอะไร จะร้ายกาจไปกว่า "ความเห็นแก่ตัว"

พุทธทาสภิกขุ

เป็นไปเพื่อคนอื่นบ้าง...

สังคมที่ไร้มุทิตา...
    คือ สังคม ที่ คนส่วนใหญ่ ไม่รู้ว่า ใครคือคนที่ทำให้

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    สังคมนี้ แผ่นดินนี้ คงอยู่ ให้เรา อาศัย อยู่ร่วมกัน ได้ต่อไป
    "ผู้เสียสละทุกคน ที่ตาย ล้วนมีชีวิต และเรา ติดหนี้บุญคุณ"
    ขอบคุณใน ความเสียสละ ที่ทำให้เรา ได้อาศัยอยู่ร่วมกัน

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    ด้วยความเคารพในความเสียสละ อย่างสูงยิ่ง
    ประเทศใคร.. ในหนึ่งวัน<Click>

ความเห็นแก่ตัว ทำให้ คน โง่ ขึ้น
  2. yourfwd0
    yourfwd0
    แค่จะอยู่ร่วมกัน มนุษย์ ก็ ยัง หาคำตอบ ไม่ได้...

เพราะ "คิด" ไม่ ออก ว่า ความรัก ผู้ อื่น มัน หน้าตา อย่างไร
  3. IAm
    IAm
    ขอบคุณค่ะ
    ชอบประโยคนี้ค่ะ
    ศัตรูของมนุษย์นี้ไม่มีอะไร จะร้ายกาจไปกว่า "ความเห็นแก่ตัว"
    แค่จะอยู่ร่วมกัน มนุษย์ ก็ ยัง หาคำตอบ ไม่ได้...
    เพราะ "คิด" ไม่ ออก ว่า ความรัก ผู้ อื่น มัน หน้าตา อย่างไร
    ...ขอบคุณค่ะ อ่านเเล้วรู้สึกจริงค่ะ เมื่อได้ถามตัวเอง จึงได้รู้ว่า
    คิดไม่ออกค่ะ ว่า รักผู้อื่น หน้าตาเป็นอย่างไร
    จะเห็นก็แต่ ความรักของพ่อแม่ ที่รักเราค่ะ

ขอนำไปส่งต่อค่ะ
  4. yourfwd0
    yourfwd0
    ขอบคุณครับ ยินดีที่นำไปส่งต่อ
  5. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขอบคุณ คุณ yourfwd ครับที่นำธรรมะของท่านพุทธทาสมาแบ่งปัน ฟังง่าย คำน้อยไม่ฟุ่มเฟือย ความหมายจริง ตรงและลึกซึ้ง ขอนำไปส่งต่อด้วย ขอบคุณครับ
Results 1 to 5 of 5