วิธีการและขั้นตอน ติดวอลสติ๊กเกอร์ ให้สวย ได้ง่ายๆ ไม่ยุ่งยาก ไม่ซับซ้อน รวบรวมไว้ที่กระทู้นี้ครับ

1. itasian
    itasian
    ขั้นตอนการติดวอลสติ๊กเกอร์ ดูแล้ววิธีการไม่ได้ยุ่งยากครับ
    ขออนุญาตคุณ D.I.Y. นำมาแนะนำเพื่อนๆ ครับ

วิธีติดสติกเกอร์ทั่วไป / How to use wall sticker

ขั้นตอนการติดสติ๊กเกอร์ตกแต่งบ้านแบบง่ายๆเนรมิตผนังบ้านธรรมดาๆให้สวยงามน่ามอง

1) เริ่มต้นด้วยการทำความสะอาดบริเวณพื้นผิวที่ต้องการจะติดก่อน หากเป็นผนังควรเช็ดด้วยผ้าหมาดและเช็ดตามด้วยผ้าแห้ง เพื่อกำจัดฝุ่นหรือสิ่งสกปรกออก

2) ค่อยๆลอกแผ่นสติ๊กเกอร์ออกมาแปะทีละชิ้นส่วนตามแบบที่แนะนำหรือตามแต่จินตนาการของเราจะพาไป ใครอารมณ์ศิลปินอาจจะติดออกมามีแบบเดียวในโลกก็ได้ ฮิฮิ (อย่าลืมมาโพสให้เพื่อนๆได้ชมผลงานชิ้นเอกกันบ้างนะคะ) อ้อแนะนำค่ะหากติดผิดพลาด อย่าตกใจค่ะ สามารถดึงออกมาแปะใหม่ได้
    3) ให้นำผ้าแห้ง โฟม ฟองน้ำหรือการ์ดพลาสติก ค่อยๆรีดหรือถูทับสติกเกอร์ให้เรียบ เพื่อไล่ฟองอากาศและให้ภาพติดแน่นหนายิ่งขึ้นค่ะ วิธีนี้จะช่วยให้สติกเกอร์อยู่ทน แม้โดนน้ำก็ไม่หลุดลอกออก

4).ติดได้ทุกพื้นผิวไม่ว่าจะเป็น ผนัง ไม้ กระเบื้อง ปูน วอลล์เปเปอร์ กระจก หรือเฟอร์นิเจอร์ ลอกออกได้โดยไม่ทิ้งรอย
    แต่ทั้งนี้ไม่แนะนำให้ติดบนพื้นผิวผนังที่สีทาไม่ได้คุณภาพนะคะ เพราะสีอาจจะหลุดลอกออกมาได้บ้าง
    ขั้นตอนง่ายๆเท่านี้คุณก็สามารถมีห้องในฝันได้ไม่ยากแล้วล่ะค่ะ

How to Use
    1. Pick a place suitable for applying the point sticker. Clean all dusts and smudges from the surface (walls, furniture pieces, glass windows).
    2. Design your surface. You can use a pair of scissors to separate the stickers by shape.
    3. Rub the surface of the sheet to finish

ลิงค์ที่เกี่ยวข้อง :ผู้ลงบทความ : D.I.Y

ขอบคุณข้อมูลที่หน้าเวบของคุณ D.I.Y จาก ลิงก์นี้ ครับ
    เพื่อนๆ คนไหน มีวิธีการและขั้นตอน ติดวอลสติ๊กเกอร์ ที่ง่าย ไม่ยุ่งยาก ไม่ซับซ้อน
    สามารถเอามาบอกเล่า แบ่งปัน กันได้ที่นี่เลยครับ
  2. bookerian
    bookerian
    ขั้นตอนไม่ยุ่งยากจริงด้วยค่ะ คงเหมือนเวลาเราติดสติกเกอร์ ชอบตรงที่บอกว่าถ้าติดผิดพลาดก็สามารถลอกออกแล้วติดใหม่ได้
    เคยติดสติ๊กเกอร์ที่โน้ตบุ๊คค่ะ ติดผิดแล้วดึงออกไม่ได้ เหนียวมาก คือติดแล้วก็ติดเลย
    แถมติดได้ทุกพื้นผิว ลอกออกเปลี่ยนใหม่โดยไม่ทิ้งรอย ชักอยากเล่นด้วยค่ะ
    แต่คงต้องระวังเรื่องฟองอากาศนะคะ เวลาคงต้องใจเย็นๆ
  3. itasian
    itasian
    จริงด้วยครับ คุณ bookerian

ขณะติดต้องระวัง ฟองอากาศ ช่วงรีดให้เรียบเพื่อไล่อากาศนี่
    ต้องอาศัยความใจเย็นอย่างมากเลยครับ
    ต้องค่อยๆ ทำ ไม่งั้น จะขาด ยับ หรือเบี้ยว

ขอบคุณครับ ที่แวะเข้ามาพูดคุย
  4. oh_ic
    oh_ic
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ
    กำลังจะติดwall stickerที่บ้านเหมือนกัน
    สำหรับสติกเกอร์ติดโน้ตบุ๊ค ตอนซื้อแนะนำให้ซื้อ
    แบบมียี่ห้อและเคลมว่าไม่เป็นคราบกาวก็จะลอกง่ายกว่าค่ะ
    ยอมแพ้กับเรื่องฟองอากาศเหมือนกันค่ะ
    ยิ่งเป็นแบบแผ่นใหญ่ๆด้วยแล้วยิ่งติดยากมาก
  5. bookerian
    bookerian
    สำหรับสติกเกอร์ติดโน้ตบุ๊ค ตอนซื้อแนะนำให้ซื้อ
    แบบมียี่ห้อและเคลมว่าไม่เป็นคราบกาวก็จะลอกง่ายกว่าค่ะ
    ไม่รู้เลยว่ามีแบบมียี่ห้อด้วย และดีกว่ามาก ตอนนั้นเห็นสวยก็ซื้อเลยค่ะ บวกกับราคาไม่แพง
    คราวหน้าเอาใหม่ ขอบคุณที่แนะนำนะคะ^^

เรื่องฟองอากาศยอมแพ้เหมือนกันค่ะ ..
    น่ามีเทคนิคการติดเพื่อไม่ไห้เกิดฟองอากาศเนอะ
  6. itasian
    itasian
    ขอบคุณ คุณ oh_ic กับ คุณ bookerian ครับ ที่เข้ามาพูดคุยกัน

ถ้า คุณ oh_ic ติด วอลสติ๊กเกอร์ ที่บ้านเสร็จแล้ว
    จะเอารูปมาโชว์กันที่นี่ ก็ได้่นะครับ อยากเห็นครับ

สำหรับการติดไม่ให้เกิดฟองอากาศ จากขั้นตอนที่ 3 อาจต้องใช้อุปกรณ์ช่วยแล้วล่ะครับ
    ผมเคยติดสติ๊กเกอร์โดยไม่ใช่อุปกรณ์ช่วย ใช้เพียงแค่มือ อย่างเดียว พบว่า
    ทำยากมากครับ และเจ็บมือด้วยครับ

แต่ พอใช้อุปกรณ์ช่วย เช่น ผ้าแห้ง ทำการไล่อากาศ ได้ง่ายขึ้นครับ ไม่เจ็บมือด้วยครับ
    ในการติด wall sticker แต่ละคน คงมีเทคนิคต่างๆ กัน
    เพื่อนๆ มีเทคนิคแบบไหน ในการติด เอามาเล่า แบ่งปัน กันได้ที่นี่ครับ

จะได้เป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ คนอื่นๆ ต่อไปด้วยครับ

ขอบคุณครับ
  7. itasian
    itasian
    ขออนุญาต เอาเทคนิควิธีติดวอลสติ๊กเกอร์ ของ คุณ Joey จากเวบ sogoodstickers.com มาแนะนำครับ

เป็นวิธีการติด ที่คุณ Joey แนะนำให้กับลูกค้าของเขาครับ

ขอบคุณ คุณ Joey ครับ
  8. myzoc
    myzoc
    ขอบคุณ itsian มาก ค่ะที่เอาทิปดีๆมาแบ่งปันกัน รูปสวย ดูแล้วอ่านเข้าใจง่ายขึ้นเลยค่ะ

สติกเกอร์สวยจังเลยค่ะ ถ้าเอาตกแต่งห้องคงสวยขึ้นเยอะแน่เลย
  9. itasian
    itasian
    Quote Originally Posted by myzoc View Post
    ขอบคุณ itsian มาก ค่ะที่เอาทิปดีๆมาแบ่งปันกัน รูปสวย ดูแล้วอ่านเข้าใจง่ายขึ้นเลยค่ะ

สติกเกอร์สวยจังเลยค่ะ ถ้าเอาตกแต่งห้องคงสวยขึ้นเยอะแน่เลย
    ขอบคุณครับ คุณ myzoc ที่เข้ามาพูดคุย
    เพื่อนๆ เอง หากมีทิปดีๆ ในการใช้งาน wall sticker จะเป็นรูปแบบ วิธีติด หรือ เทคนิค ต่างๆ
    ที่ช่วยให้เราตกแต่งบ้านได้สวย ยิ่งขึ้น ก็สามารถเข้ามาโพสต์กันไว้ใน กรุ๊ปนี้ได้นะครับ
  10. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    ขั้นตอนไม่ยุ่งยากจริงด้วยค่ะ คงเหมือนเวลาเราติดสติกเกอร์ ชอบตรงที่บอกว่าถ้าติดผิดพลาดก็สามารถลอกออกแล้วติดใหม่ได้
    เคยติดสติ๊กเกอร์ที่โน้ตบุ๊คค่ะ ติดผิดแล้วดึงออกไม่ได้ เหนียวมาก คือติดแล้วก็ติดเลย
    แถมติดได้ทุกพื้นผิว ลอกออกเปลี่ยนใหม่โดยไม่ทิ้งรอย ชักอยากเล่นด้วยค่ะ
    แต่คงต้องระวังเรื่องฟองอากาศนะคะ เวลาคงต้องใจเย็นๆ
    วิธีติดไม่ยุ่งยากเลยจริงๆ ด้วยครับ

ขอบคุณ คุณ itasian ครับ
  11. itasian
    itasian
    ขอบคุณ คุณ iDnOuSe4 ครับที่เข้ามาพูดคุย

หากได้ใช้ wall sticker แล้ว ได้ผลอย่างไร เข้ามาแนะนำกันได้นะครับ
    จะได้เป็นประโยชน์ให้กับเพื่อนๆ ที่สนใจ ด้วยครับ
Results 1 to 11 of 11