ชวนมาชม..ดอกไม้ไทยๆ ค่ะ

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
  1. bookerian
    bookerian
    เริ่มต้นด้วยดอกอะไรดี เปิดฉากด้วยดอกนี้ละกันค่ะ

ชื่อ บานเช้า ค่ะ (ต้นนี้พ่อไปแยกมาจากเพื่อนบ้านของพ่อ แล้วเอามาให้ปลูกค่ะ เพราะเห็นดอกเหลืองได้ใจมากๆ เวลาถูกแดดดอกจะบาน เหลืองแบบนี้ค่ะ ถ้าไม่โดนแดด เค้าก็จะหุบ

เห็นบานเช้า ก็นึกถึง คุณนายตื่นสาย เห็นมีหลายพันธุ์มากๆ หน้าตาก็จะต่างกันไป แต่มีอย่างหนึ่งที่เป็นเอกลักษณ์ คือ ถูกแดดแล้วจะบานแบบนี้ (ว่าจริงก็เหมือน บานเช้า นะคะ) ก็เลยเป็นเหตุให้เรียก คุณนายตื่นสาย ตื่นตอนแดดออกโน้น...

ต้นนี้ชื่อ มะลิหลวง ค่ะ แต่กลิ่นจะไม่หอมมากเหมือนมะลิลา หรือมะลิซ้อน เป็นลักษณะไม้เลื้อยค่ะ โตเร็วด้วย ยิ่งช่วงได้น้ำฝน ได้แดด ใบจะเขียวเข้ม ตัดกับดอกสีขาวที่ออกเต็มต้น สวยแบบเรียบๆ ดีค่ะ

พูดถึงมะลิ นึกถึงดอก กรรณิการ์ (ชื่อเพราะ^^) เป็นไม้ยืนต้นค่ะ แต่มีดอกหน้าตาคล้ายมะลิมาก ต่างกันแค่ก้านตรงกลางที่เป็นสีส้ม ดอนเด็กๆ สับสนค่ะ นึกว่าดอกมะลิ เอามาดม ไม่มีกลิ่นเลย ต้นนี้ ตา ปลูกไว้ค่ะ แต่ก่อนจะเก็บดอกแล้วตากแห้ง ทำเป็นยาได้

ชื่อ กาหลงค่ะ มองไกลๆ ผ่านๆ ดูธรรมดามาก แต่พอจ้อง ดูแบบเก็บรายละเอียด ถึงรู้สึกว่า สวย ดอกนี้ไม่มีกลิ่นค่ะ

อันนี้ ชื่อ กระดังงาสงขลา ค่ะ กลีบดอกเค้าจะยาวๆ งอ ไม่เหมือนกระดังงาที่เราเห็นกัน และกลิ่นไม่หอมแรงค่ะ (ที่จริงยังไม่เคยได้กลิ่นเลยค่ะ แต่เขาว่าหอม) อีกอย่าง กระดังงาสงขลาไม่เลื้อยค่ะ เป็นเหมือนไม้พุ่ม

ถ้าชอบไม้หอม ขอเสนอ ดอกราชาวดี ค่ะ หอมมากกกกกก (แต่บางคนอาจไม่ชอบกลิ่นนี้ค่ะ) ทรงต้นไม่สวยเลยค่ะ ออกดอกก็ดูธรรมดามาก แต่กลิ่นนี่สิ ชวนให้เดินไปหา และพอเพิ่งพินิจดอก ก็รู้สึกว่าสวยค่ะ ....รู้สึกเหมือนกันมั้ยคะ
  2. wnonach
    wnonach
    ขอคุณ คุณ bookerian มากๆนะคะ ที่นำดอกไม้สวยๆมาให้ชม สวยจริงๆค่ะชอบมาก มีแต่ดอกสวยทั้งนั้นเลย บ้านเรามีแต่ดอกไม้หอมๆ นะคะ หนึ่งนึกถึง ดอกซ่อนกลิ่น สมัยยังเด็กๆ นั่งเฝ้าดมอยู่นั้น..อิอิ
  3. bookerian
    bookerian
    Quote Originally Posted by wnonach View Post
    ขอคุณ คุณ bookerian มากๆนะคะ ที่นำดอกไม้สวยๆมาให้ชม สวยจริงๆค่ะชอบมาก มีแต่ดอกสวยทั้งนั้นเลย บ้านเรามีแต่ดอกไม้หอมๆ นะคะ หนึ่งนึกถึง ดอกซ่อนกลิ่น สมัยยังเด็กๆ นั่งเฝ้าดมอยู่นั้น..อิอิ
    ขอบคุณคุณหนึ่งค่ะ ที่เข้ามาชมดอกไม้ และก็ต้องขอบคุณที่คุณหนึ่งเปิดกรุปนี้ไว้ ถูกจริตค่ะ^^

จริงค่ะ บ้านเรามีดอกไม้หอมๆ เยอะ เวลาไปเดินตลาดต้นไม้ก็เจอแต่ต้นที่ไม่รู้จัก แล้วแม่ค้าก็แนะนำ บอกว่าดอกหอมมาก ชื่อไทยๆ เพราะค่ะ
    ดอกซ่อนกลิ่นที่คุณหนึ่งบอกเคยเห็นต้น แต่ไม่เคยเห็นดอก ไม่เคยได้กลิ่นเลยค่ะ แต่เสียงลือเสียงเล่าอ้าง ว่าหอมมมมมมมม

เห็นคุณหนึ่งพูดถึง เลยไปหาดูรูปค่ะ

(จาก http://www.chiangmai-thailand.net/fl...a/sonklin.html)
  4. itasian
    itasian
    ขอบคุณ คุณหนึ่งที่เปิดกรุ๊ปนี้ครับ ให้ได้เอาดอกไม้มาโชว์กัน
    ขอบคุณ คุณ Bookerian ครับ ที่เอาดอกไม้ไทยๆ มาให้ได้รู้จัก

มีดอกไม้หลายดอก ที่เคยได้ยินชื่อ แต่ไม่เคยเห็นเลยครับ อย่าง กาหลง กรรณิการ์ บานเช้า เป็นต้น
    พูดถึง ดอกราชาวดี ดอกสวยครับ แต่ ผมเป็นคนนึงครับ ที่ไม่ชอบกลิ่น
    ได้กลิ่นแล้ว ชวนปวดหัว น่ะครับ ยิ่งได้กลิ่นมากเข้า จะเริ่มมึนหัวเลยล่ะครับ
    ที่บ้าน เคยปลูกไว้ บางครั้งได้กลิ่นแล้วเกือบล้มทั้งยืนเลยครับ

ผมก็ชอบไม้ดอกครับ ถ้าปลูกเป็นสวน คงผสมให้มีหลายๆ สี เลยล่ะครับ

ไว้ได้ภาพดอกไม้มาบ้าง จะเอามาลงกันที่นี่นะครับ
  5. bookerian
    bookerian
    Quote Originally Posted by itasian View Post
    ขอบคุณ คุณหนึ่งที่เปิดกรุ๊ปนี้ครับ ให้ได้เอาดอกไม้มาโชว์กัน
    ขอบคุณ คุณ Bookerian ครับ ที่เอาดอกไม้ไทยๆ มาให้ได้รู้จัก

มีดอกไม้หลายดอก ที่เคยได้ยินชื่อ แต่ไม่เคยเห็นเลยครับ อย่าง กาหลง กรรณิการ์ บานเช้า เป็นต้น
    พูดถึง ดอกราชาวดี ดอกสวยครับ แต่ ผมเป็นคนนึงครับ ที่ไม่ชอบกลิ่น
    ได้กลิ่นแล้ว ชวนปวดหัว น่ะครับ ยิ่งได้กลิ่นมากเข้า จะเริ่มมึนหัวเลยล่ะครับ
    ที่บ้าน เคยปลูกไว้ บางครั้งได้กลิ่นแล้วเกือบล้มทั้งยืนเลยครับ

ผมก็ชอบไม้ดอกครับ ถ้าปลูกเป็นสวน คงผสมให้มีหลายๆ สี เลยล่ะครับ

ไว้ได้ภาพดอกไม้มาบ้าง จะเอามาลงกันที่นี่นะครับ
    ดูท่าคุณ itasian คงไม่ชอบกลิ่นราชาวดีเอามากๆ ที่บ้านปลูกไว้ห่างจากตัวบ้านค่ะ เลยไม่ค่อยได้กลิ่นแรง เจอคนที่ไม่ชอบกลิ่นนี้มาหลายคนแล้วค่ะ คงเพราะกลิ่นเค้าหอมแปลกๆ บอกไม่ถูก ไม่หอมน่าดม อย่างมะลิ
    เคยอ่านนิยายเรื่องราชาวดีเป็นแนววิญญาณ แล้วในเรื่องปลูกราชาวดีไว้รอบบ้าน กลิ่นโชย จากตัวหนังสือบอก กับจากต้นที่บ้าน ทำให้บรรยากาสชวนขนลุกอยู่เหมือนกันค่ะ
  6. wnonach
    wnonach
    ยินดีค่ะ ดีใจทีมีเพื่อนๆสนใจค่ะ ขอบคุณ คุณ bookerian และคุณเบิ้มมากนะคะ ทีนำดอกไม้ไทยสวยๆ มาฝาก คิดถึงบ้านเลย อิอิ ถ้ามีนำมาฝากอีกนะคะ ยังมีอีกเยอะเนอะที่ไม่เคยเห็นค่ะ

ปล. คุณ bookerian ต้องไปหามาดมดูนะคะ ดอกซ่อนกลิ่น หอมจริงๆค่ะ ทั้งสวย ทั้งหอมมมม
  7. itasian
    itasian
    ผมก็มีดอกไม้ไทยๆ นี่นา เคยถ่ายเอาไว้ ลืมไปได้ไงล่ะเนี่ย

ดอกนี้ ชื่อว่า "ว่านสี่ทิศ" สวยงาม ครับ เห็นแล้ว นึกถึงคนรักครับ
    เพราะวันที่ต้นนี้ ออกดอกครั้งแรก ผมเรียกคนรัก มาดู (ตอนนั้น ยังไม่ได้เป็นคนรักกันครับ)
    และเขาก็ได้ถ่ายรูปไว้เยอะมากมายครับ นี่คือ 1 ใน นั้นครับ เอามาให้ชมกันครับ

8. bookerian
    bookerian
    ดอกนี้ ชื่อว่า "ว่านสี่ทิศ" สวยงาม ครับ เห็นแล้ว นึกถึงคนรักครับ
    เพราะวันที่ต้นนี้ ออกดอกครั้งแรก ผมเรียกคนรัก มาดู (ตอนนั้น ยังไม่ได้เป็นคนรักกันครับ)
    และเขาก็ได้ถ่ายรูปไว้เยอะมากมายครับ นี่คือ 1 ใน นั้นครับ เอามาให้ชมกันครับ
    สงสัยคุณ itasian ดูรูปนี้ไปยิ้มไปแน่เลยค่ะ (แอบแซวนิดนึง)

ดอกว่านสี่ทิศสวยมาก ชอบสี เส้นตรงกลีบดอกมากๆ ธรรมชาตินี่สร้างสรรค์จริงๆนะคะ

ปล. คุณ bookerian ต้องไปหามาดมดูนะคะ ดอกซ่อนกลิ่น หอมจริงๆค่ะ ทั้งสวย ทั้งหอมมมม
    ค่ะ คุณหนึ่ง เห็นจากรูปแล้วก็อยากเอามาปลูกบ้างค่ะ
  9. bit
    bit
    เข้ามาขอเก็บความรู้ด้วยคนครับ

ขอบคุณ คุณ Bookerian ที่นำความรู้มาแชร์ครับ

ขอบคุณครับ
  10. bookerian
    bookerian
    Quote Originally Posted by bit View Post
    เข้ามาขอเก็บความรู้ด้วยคนครับ

ขอบคุณ คุณ Bookerian ที่นำความรู้มาแชร์ครับ

ขอบคุณครับ
    ยินดีค่ะ ถ้าคุณ bit มีดอกไม้งามๆ ก็เอาโชว์กันนะคะ

///////////////////////////////////////

วันนี้แวะมาแนะนำดอกนี้ค่ะ

ชื่อ บานไม่รู้โรย เขาบานไม่รู้โรยจริงๆ ค่ะ ออกดอกอยู่นานนนน กว่าจะแห้งไป มีหลายสี เท่าที่เคยเห็น มีสีม่วง ม่วงอ่อนๆ และสีขาว ที่บ้านมีสีเดียวค่ะ
    ปลูกง่ายมาก แค่เอาดอกที่แห้งแล้ว โรยที่ดิน(เตรียมดินก่อนนะคะ) แล้วรดน้ำชุ่มๆ แนะนำปลูกหน้าฝนค่ะ เท่านี้ก็ขึ้นเป็นต้นแล้วค่ะ ที่บ้านปลูกไว้นานแล้ว แล้วปล่อยไว้ตามธรรมชาติของเขา พอหน้าฝน สิ่งแวดล้อมเหมาะ เขาก็ขึ้นกันมาเองค่ะ
    ..โดยส่วยตัวเห็นว่าหน้าตาดอกนี้ธรรมด้า ธรรมดา ยิ่งถ้่าอยู่ดอกเดียวจะธรรมดามาก แต่พออยู่รวมกันเยอะๆ แล้วดูสวยดีค่ะ คิดว่า ดอกไม้บางชนิด อยู่ดอกเดียวก็สวยอย่างดอกกุหลาบ แต่ดอกไม้บางชนิดอยู่ดอกเดียวดูธรรมดา แต่พออยู่เยอะๆ อยู่กันเป็นทุ่ง เป็นพื้นที่จะมองดูสวยงามมาก อย่างบัวตอง หรือดอกหญ้าบางชนิด และบานไม่รู้โรยนี้ด้วยค่ะ (ใช้ความคิดในการดูดอกไม้มากไปมั้ยเนี่ย^^)

11. itasian
    itasian
    อิจฉาคุณ bookerian กับ คุณ หนึ่ง แล้วล่ะครับ
    ดอกไม้งามๆ เต็มบ้านเลย

ช่วงนี้ไม่สะดวกปลูกต้นไม้เลยครับ
    อยากไปหาต้นที่ดอกสวยๆ มาปลูก มีแนะนำไหมครับ
    อยากได้แบบใส่ในกระถางเล็กๆ ไม่ใหญ่ แต่ดอกสวยๆ
    ได้กลิ่นหอมๆ ซะหน่อยก็ดีครับ
    ไม่ต้องดูแลแบบใกล้ชิดมากนัก

ขอบคุณคร๊าบ
  12. itasian
    itasian
    เอาดอก เทียนหยด มาให้ดูกันครับ
    ปลูกไว้หน้าบ้านครับ ที่จริง ซื้อมาทั้งต้นล่ะครับ ไม่ได้ปลูกเอง
    ตอนซื้อมาเล็กกว่านี้ครับ ตอนนี้ใหญ่โตแล้ว

ตอนแรกอยู่หน้าตึก office เราก่อนหน้านี้ ไม่ค่อยได้ดูแล เขาเลยไม่ค่อยสดชื่น
    ย้ายมาที่นี่ ได้ดูแลใกล้ชิดหน่อย เขาค่อนข้างสดชื่น มากๆ ครับ
    แต่ บางทีก็ลืมรดน้ำ แล้วหายไปหลายวัน เขาก็เหี่ยว เห็นแล้วก็สงสารครับ

ต้นนี้ เขาชอบน้ำเยอะ และต้องลดน้ำบ่อยๆ ประมาณ 2-3 วัน ต่อครั้ง

เวลาเห็นเขาเริ่มเหี่ยว ไม่สบายใจ
    พอรดน้ำให้เขาแล้ว แป๊บเดียวครับ สดชื่น ขึ้นเยอะเลยล่ะครับ

เหมือนเวลาเราร้อนๆ ไม่สบายตัว พอได้อาบน้ำเย็นๆ ก็สดชื่น ครับ
  13. bookerian
    bookerian
    โห ต้นโตเชียวค่ะ ดอกสีสวยจัง พอซูมใกล้แล้วเห็นรายละเอียดของดอก มีขีดสีม่วงเข้มอยู่ที่กลีบดอก 2 กลีบ สวยค่ะ
    ตอนที่เรียนอยู่ เพื่อนคนนึงแนะนำต้นเทียนหยดให้รู้จักค่ะ และบอกว่า ดมกลิ่นซิ เหมือนกลิ่นชอกโกแลต ..ก็ลองดมค่ะ เหมือนจริงๆ (แต่ต้นนั้นเป็นดอกสีม่วงเข้มค่ะ ไม่รู้ว่าสีม่วงอ่อนนี้จะมีกลิ่นเหมือนกันมั้ย)

ขอบคุณนะคะที่เอาดอกไม้มาให้ชม
    (ปล. เข้ามากระทู้นี้แล้วรู้สึกผิด เห็นคุณ itasian ถามไว้ในโพสที่แล้ว ยังไม่ได้ตอบเลย.. ขอโทษนะคะ แล้วจะมาตอบค่ะ)
  14. itasian
    itasian
    เอาผลของเทียนหยด มาให้ชมเพิ่มครับ
    ลองชิมแล้ว ได้รสฝาดๆ ขมๆ ครับ

และขอความรู้หน่อยครับ ไม่ทราบว่า มีใครรู้จัีกชื่อดอกไม้นี้บ้างครับ
    ไปเจอในร้านกาแฟ Nana Coffee ใน The Square ที่บางใหญ่ น่ะครับ
    เลยเดาว่า เป็นไม้เมืองหนาว เพราะอยู่ในห้องแอร์ สวยดี จึงเก็บภาพมาให้ชมกันครับ

15. white
    white
    สวยจริง สวยจัง...
    ดอกไม้สวยๆ ชอบดอกอัญชัญซ้อนค่ะ กลีบซ้อนกันแสนจะหลายชั้น ไม่มีกลิ่น แต่สวยมากๆ

ความจริงชอบดอกไม้หอมๆ ที่บ้านมี โมก โมกซ้อน รสสุคนธ์ ปีป จำปา กระดังงา แก้ว นมแมว
    พอออกดี หอมไปหมด
    รสสุคนธ์นี่ กลิ่นหอมเหลือใจ บานทีไรผึ้งมาตอมจนกลัวโดนผึ้งต่อยเลยค่ะ
    นมแมวหอมเวลากลางคืน ห้ามเด็ดมาก่อนพระอาทิตย์ตกไม่งั้นจะแห้ว
    ไว้กลับบ้านแล้วจะถ่ายรูปดอกไม้มาให้ดูค่ะ...คิดถึงดอกไม้ซะแล้ว~

ปล. เพิ่งรู้ว่าเอาดอกบานไม่รู้โรยแห้งๆ มาปลูกได้ วันไหว้ครูที่ไรมีเหลือมากมาย (เอาไปทำพาน) แล้วก็ทิ้งทุกที
  16. itasian
    itasian
    Quote Originally Posted by white View Post
    ดอกไม้สวยๆ ชอบดอกอัญชัญซ้อนค่ะ กลีบซ้อนกันแสนจะหลายชั้น ไม่มีกลิ่น แต่สวยมากๆ

ความจริงชอบดอกไม้หอมๆ ที่บ้านมี โมก โมกซ้อน รสสุคนธ์ ปีป จำปา กระดังงา แก้ว นมแมว
    รสสุคนธ์นี่ กลิ่นหอมเหลือใจ บานทีไรผึ้งมาตอมจนกลัวโดนผึ้งต่อยเลยค่ะ
    นมแมวหอมเวลากลางคืน ห้ามเด็ดมาก่อนพระอาทิตย์ตกไม่งั้นจะแห้ว
    ไว้กลับบ้านแล้วจะถ่ายรูปดอกไม้มาให้ดูค่ะ...คิดถึงดอกไม้ซะแล้ว~

ปล. เพิ่งรู้ว่าเอาดอกบานไม่รู้โรยแห้งๆ มาปลูกได้ วันไหว้ครูที่ไรมีเหลือมากมาย (เอาไปทำพาน) แล้วก็ทิ้งทุกที
    ท่าทางเหมือนว่าที่บ้านมีสวนขนาดพอสมควรเลยครับ
    ได้กลับบ้านแล้ว เก็บภาพสวนสวยๆ เอามาโพสต์ให้ดูกันบ้างนะครับ
  17. oh_ic
    oh_ic
    เมล็ดของต้นเทียนหยดนี่ทราบมามันมีพิษนี่คะ
    ที่บ้านก็ปลูกเหมือนกัน เป็นเทียนหยดญี่ปุ่น
    สวยแต่ไม่ทนไม่เหมือนเทียนหยดไทย
  18. oh_ic
    oh_ic
    พืชมีพิษ เทียนหยด
    เทียนหยด

ชื่อวิทยาศาสตร์ : Duranta repens L.
    วงศ์ : Verbenaceae
    ชื่ออื่น : เครือออน (แพร่) พวงม่วง ฟองสมุทร สาวบ่อลด (เชียงใหม่) golden dewdrop, pigeon berry, skyflower
    ลักษณะทางพฤกษศาสตร์ เป็นไม้พุ่มหรือไม้ยืนต้นขนาดเล็ก ใบรูปไข่ ดอกออกทั้งปีออกเป็นช่อ ดอกมีสีม่วงอมฟ้า หรือขาว ผลกลมสีส้มเหลือง (1,2)

เทียนหยด มีชื่อวิทยาศาสตร์ Duranta repens L. แม้ว่าจะนิยมปลูกเป็นไม้ประดับ แต่ก็อาจจะเกิดเป็นพิษได้ มีสมาชิกท่านหนึ่งได้โทรศัพท์เข้ามาถามเกี่ยวกับเรื่องเทียนหยด เนื่องจากมีเด็กอายุ 10 เดือน ระหว่างที่คุณปู่ คุณย่าพาไปเดินเล่นในสวน ได้เด็ดเอาใบเทียนหยด 2-3 ใบ มาเคี้ยวรับประทาน ประกอบกับเด็กมีอาการหวัดอยู่ เด็กมีอาการง่วงซึมทำให้ไม่แน่ใจว่าเป็นผลเนื่องจากเทียนหยดหรือไม่ จึงได้สอบถามมา แต่ภายหลังได้รับแจ้งว่าเด็กไม่เป็นอะไร เด็กได้รับเพียงเล็กน้อยมากจึงไม่มีอาการ อาการซึมคงเนื่องจากหวัดและยาที่ใช้รักษา (3)
    ตัวอย่างผู้ป่วย

พบเด็กที่ออสเตรเลีย ได้รับพิษจากเมล็ดเทียนหยดเสียชีวิต อาการพิษที่พบ คือ นอนไม่หลับ มีไข้ และชัก และมีรายงานอีกฉบับว่ามีเด็กหญิงในฟลอลิด้ารับประทานผลเทียนหยดเข้าไป มีอาการมึนงง สับสน แต่ในวันต่อมาก็มีอาการเป็นปกติ (5)

สารที่ทำให้เกิดพิษ

สาร duacosterol (6), duratoside IV, duratoside V (6) และมีรายงานพบว่ามีผู้พบ กรดไฮโดรไซยานิค (Hydrocyanic acid, HCN) หรือไซยาไนด์ในใบ (6) จากการศึกษาทางเคมีจะเห็นว่ามีสารซึ่งอาจเป็นพิษได้ คือ ถ้ารับประทานใบในปริมาณมาก HCN จะทำให้เกิดอาการขาดออกซิเจนได้ ทำให้มีอาการตัวเขียว และอาจถึงกับเสียชีวิตได้ ถ้าได้รับใน ปริมาณน้อย ก็อาจมีอาการอาเจียน และท้องเสีย (3,4) ส่วนในเมล็ด พบสารจำพวก saponin ได้แก่ duratoside ?V, duratoside V เอกสารหลายเล่มระบุว่าเป็นพิษที่เกิดจาก saponin แต่ saponin ทุกตัวไม่ใช่ตัวทำให้เกิดพิษอย่างไรก็ตาม เนื่องจากมีรายงานความเป็นพิษ ของเมล็ด เทียนหยด จึงควรที่จะระมัดระวังอันตรายที่อาจเกิดขึ้นได้

อาการพิษ

ผู้ป่วยจะแสดงอาการ คลื่นไส้ อาเจียน ปวดท้อง ท้องเสีย ลำไส้อักเสบ ในรายที่เกิดอาการพิษรุนแรง เนื้อเยื่อที่อยู่ลึกๆ อาจถูกทำลาย กรณีที่มีการดูดซึมสารพิษ ผู้ป่วยจะมีไข้สูง กระหายน้ำ จิตใจมีความกังวล ม่านตาขยาย และหน้าแดง พิษที่รุนแรงแสดงออกที่กล้ามเนื้อไม่มีแรง การประสานงานของกล้ามเนื้อไม่ดี สุดท้ายการไหลเวียนของเลือดไม่สม่ำเสมอและอาจถึงขั้นชัก (7)

การรักษา

ต้องทำให้พิษลดลงหรือได้รับการดูดซึมน้อยที่สุด ได้แก่ การทำให้อาเจียน และให้สารหล่อลื่น เช่น นม หรือไข่ขาว ขณะพักฟื้นให้ทานอาหารอ่อนๆ ให้น้ำเกลือ กรณีมีการสูญเสียน้ำและเกลือแร่มาก (7)
    เขียนโดย Kasidit Herbal ที่ 3:49

ขอบคุณที่มาของบทความจาก คุณ Kasidit Herbal นะคะ
  19. bookerian
    bookerian
    ไม่ทราบเหมือนกันค่ะว่าชื่ออะไร ที่บ้านก็มีอยู่ต้นหนึี่ง ไปซื้อมาค่ะ แต่นึกไม่ออกว่าเรียกอะไร

ว้าวว ดอกไม้ที่บ้านคุณ white เยอะจัง ตอนออกดอกนี่ต้องหอมมมม ไปทั้งบ้านแน่เลย

และเพิ่งรู้ว่านมแมวห้ามเด็ดก่อนพระอาทิตย์ตกไม่วั้นจะแห้ว

เทียนหยด มีชื่อวิทยาศาสตร์ Duranta repens L. แม้ว่าจะนิยมปลูกเป็นไม้ประดับ แต่ก็อาจจะเกิดเป็นพิษได้ มีสมาชิกท่านหนึ่งได้โทรศัพท์เข้ามาถามเกี่ยวกับเรื่องเทียนหยด เนื่องจากมีเด็กอายุ 10 เดือน ระหว่างที่คุณปู่ คุณย่าพาไปเดินเล่นในสวน ได้เด็ดเอาใบเทียนหยด 2-3 ใบ มาเคี้ยวรับประทาน ประกอบกับเด็กมีอาการหวัดอยู่ เด็กมีอาการง่วงซึมทำให้ไม่แน่ใจว่าเป็นผลเนื่องจากเทียนหยดหรือไม่ จึงได้สอบถามมา แต่ภายหลังได้รับแจ้งว่าเด็กไม่เป็นอะไร เด็กได้รับเพียงเล็กน้อยมากจึงไม่มีอาการ อาการซึมคงเนื่องจากหวัดและยาที่ใช้รักษา (3)
    ตัวอย่างผู้ป่วย

พบเด็กที่ออสเตรเลีย ได้รับพิษจากเมล็ดเทียนหยดเสียชีวิต อาการพิษที่พบ คือ นอนไม่หลับ มีไข้ และชัก และมีรายงานอีกฉบับว่ามีเด็กหญิงในฟลอลิด้ารับประทานผลเทียนหยดเข้าไป มีอาการมึนงง สับสน แต่ในวันต่อมาก็มีอาการเป็นปกติ (5)
    ขอบคุณ คุณoh_ic สำหรับขอมูลค่ะ ไม่รู้มาก่อนเลย
    ว่าแต่คุณ itasian ชิมไป ไม่เป็นอะไรใช่มั้ยคะ
  20. bookerian
    bookerian
    ไปเปิดดูรูปดอกไ้ม้ที่เคยถ่ายเอาไว้ ไปเจอดอกนี้ ไม่รู้ชื่อดอกอะไร ..แต่เห็นเจ้าดอกนี้มาตั้งแต่เด็กๆ แล้วค่ะ ที่บ้านเก่า ตาปลูกไว้ ตอนนี้ย้ายมาปลูกที่ใหม่

เค้าจะออกดอกช่วงหน้าฝน คือพอได้น้ำ ใบก็เริ่มเขียว แล้วออกดอก
    ช่วงหน้าแล้ง ไม่มีน้ำ เค้าก็จะอยู่เงียบๆ บางทีใบก็ไม่มีให้เห็น แบบว่าลืมไปเลยค่ะ ว่ามีต้นดอกไม้อยู่ตรงนี้

ลักษณะเค้ากลมกลืนกับหญ้ามากค่ะ ถ้าไม่มีดอก ก็เหมือนไปเลย

ลืมบอก..ว่าเป็นพืชมีหัว ไม่มีลำต้น หัวเขาอยู่ในดิน เหมือนหัวหอมมาก พอช่วงหน้าแล้ง ไ่ม่มีใบแต่หัวยังมีชีวิตอยู่ พอได้น้ำฝนก็ใบก็จะออก ตามมาด้วยดอกสวยๆ แบบนี้..

ใครรู้ว่าชื่อดอกอะไร ช่วยบอกหน่อยนะคะ จะไปค้นในกูเกิ้ลก็ไม่รู้ค้นยังไง มีแต่รูป

(..น่าจะมีแบบให้ค้นโดยใช้รูปเนอะ แบบว่าโพสรูปปุ๊บก็มีข้อมูลของสิ่งนั้นขึ้นมา เหมือนค้นด้วยคำ)
  21. itasian
    itasian
    Quote Originally Posted by oh_ic View Post
    เมล็ดของต้นเทียนหยดนี่ทราบมามันมีพิษนี่คะ
    ที่บ้านก็ปลูกเหมือนกัน เป็นเทียนหยดญี่ปุ่น
    สวยแต่ไม่ทนไม่เหมือนเทียนหยดไทย
    ขอบคุณมากครับ ที่นำข้อมูลมาบอกกัน เป็นประโยชน์มากครับ
    เกือบตายไปแล้ว มั๊ยล่ะ เรา เ้พิ่งรู้นะเนี่ย ว่า มีพิษ

ดีนะ ที่ภูมิต้านทาน ความตาย ยังแข็งแรง

ขอบคุณ คุณ bookerian ครับ ที่เป็นห่วง
    ปลอดภัยดีครับ ตอนที่ชิม ได้แค่รสฝาดๆ ขมๆ แต่ไม่ได้มีอาการเพิ่มเติมครับ
  22. itasian
    itasian
    เอาดอกไม้มาโชว์เพิ่มเติมครับ
    แต่ ผมไม่รู้ว่า มีดอกอะไรบ้าง ไม่มีความรู้ อ่ะครับ
    ทำได้แต่เอามาให้ดูกัน

รูปเหล่านี้ ถ่ายเก็บไว้นานแล้ว เพราะชอบดอกไม้สีสวยๆ
    เชิญชมกันเลยครับ

ดอกนี้ เป็นดอกบัว อันนี้รู้จัก แต่ ไม่รู้ว่า พันธุ์อะไร

นี่ก็ดอกบัว

นี่เป็นดอกเข็ม

สุดท้าย กล้วยไม้ แต่ไม่รู้ว่า พันธุ์อะไร อีกเช่นกัน

ใครมีความรู้ ชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
  23. bookerian
    bookerian
    สวยๆ ทั้งนั้นเลย ..พอจะรู้จักบ้างบางต้นค่ะ

สีสวยจังค่ะ ขื่อ ดอกผีเสื้อ
    เคยซื้อมาปลูกในกระถางเล็ก แต่ไม่รอดคะ เอาใจใส่ไม่พอ

ต้นนี้ไม่รู้ค่ะ

นี่ก็ดอกบัว

น่าจะเป็น บัวผัน นะคะ ดูจากข้อมูลตามลิงค์นี้ค่ะ http://www.tourdoi.com/flower/waterlily.html และ http://www.thaiwaterlily.com/knowledge.asp

ลีลาวดีค่ะ พันธุ์อะไรไม่รู้

รู้เท่านี้ค่ะ ..เห็นดอกบัวของคุณ itasian แล้วคิดถึงดอกบัว อยากปลูกบ้างจัง รู้สึกว่าเป็นดอกไม้ที่สวยมากๆๆๆ
  24. wawe
    wawe
    เห็นแล้วสดชื่นจังเลยนะคะ พี่ขอมีส่วนร่วมด้วยนะคะ อาจจะไม่เข้ากับชื่อกระทู้ว่าดอกไม้ไทย ๆ นะคะ
    บนเขาค้อ และภูทับเบิก เพชรบูรณ์ค่ะ
    ต้นหมวกจีน ขอบคุณคุณเจี๊ยบด้วยนะคะ

ต้นไมยราพ

ชวนชม

ดอกซัลเวีย

ดอกแกลดิโอลัส, ซ่อนกลิ่นฝรั่ง หรือคำมั่นสัญญา

พิทูเนีย

ดอกลำโพง

กุหลาบ

คริสต์มาส

พวงแสด

เฟื่องฟ้า

ทานตะวัน
  25. itasian
    itasian
    ขอบคุณ คุณ bookerian ครับ ที่หาข้อมูลมาเพิ่มเติมให้ได้
    จะได้จดจำให้ได้ว่า ดอกไม้ หน้าตาอย่างนี้เรียกว่า ดอกอะไร

ขอบคุณ พี่ wawe ด้วยครับ ที่นำดอกไม้สวยๆ มาให้ดูกัน
    พอทราบชื่อบ้างไหมครับ
    สวยงามมากๆ ครับ ดูแล้วรู้สึกเย็น สบาย ครับ
    แต่ อ๊ะ รูปสุดท้ายที่ มีดอกทานตะวันใส่แว่นตาด้วยนี่ครับ
  26. oh_ic
    oh_ic
    ถึงจะเป็นแค่รูปแต่ความสวยของดอกไม้ก็ทำให้สบายตาสบายใจดีจริงๆเลยค่ะ
    ความสวยของพี่แหววนี่ทำเอาดอกทานตะวันเหี่ยวไปตามๆกันเลยนะคะ
  27. wawe
    wawe
    ขอบคุณนะคะ ดอกทานตะวันว่าใหญ่แล้วยังมีคนหน้าใหญ่กว่าอีกนะคะ และพี่ใส่ชื่อดอกไม้ให้แล้วนะคะ ซึ่งตอนแรกก็ไม่รู้จักทั้งหมดแต่ถามผู้รู้มาอีกทีค่ะ
  28. bookerian
    bookerian
    ดอกไม้ของคุณ wawe สวยๆทั้งเลยค่ะ ดอกไมยราพนี่พอซูมแล้วสวยจังนะคะ สีนุ่มๆสวยดี
    ดอกซัลเวียนี่เหมือนต้นของคุณ itasian ที่ไม่รู้ชื่อเลยค่ะ น่าจะเป็นซัลเวียเหมือนกัน
    ดอกแกลดิโอลัส หรือ คำมั่นสัญญา ... เพิ่งรู้ค่ะ ว่าชื่อ คำมั่นสัญญา โรแมนติกจัง
    ชอบทุกต้นเลยค่ะ ขอบคุณนะคะที่เอามาให้ชม
  29. Nakderntang
    Nakderntang
    ตื่นเช้าเข้ามาเจอ หน้าแรก แล้วกดเข้ามา
    ต้องบอกว่า สดชื่น เบิกบานเลยทีเดียว
    สวย และ งาม ตั้งแต่ดอกแรก จนดอกสุดท้ายเลยค่ะ

คงต้องหาเวลามาเชยชม ทีละดอกต่อดอก เพราะ
    แต่ละดอกเขางามต่างกันจริง ๆ ค่ะ

ขอบอก รู้จักและเคยเห็นไม่กี่ดอกเองค่ะ

แถม รู้สึกว่า พอได้ดูดอกไม้งามแล้ว หายเครียดเลยเรา

ต้องขอบคุณ คุณ Bookerian เจ้าของกระทู้
    และ คุณ wnonach เจ้าของกรุป อย่างยิ่งค่ะ

และขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนที่มาแบ่งปันด้วยค่ะ
  30. bookerian
    bookerian
    ต้องบอกว่า สดชื่น เบิกบานเลยทีเดียว
    สวย และ งาม ตั้งแต่ดอกแรก จนดอกสุดท้ายเลยค่ะ
    รู้สึกสดชื่นเหมือนกันค่ะ เวลาเห็นดอกไม้สวยๆ ถ้าคุณ Nakderntang มีรูปก็เอามาโชว์กันนะคะ แบ่งกันสดชื่น

วันนี้เอามาฝากก่อนน่อนค่ะ ดอกไม้บ้านๆ เรานี่แหละ ถ้าอยู่ในเมื่องอาจไม่ค่อยเห็นค่ะ ถ้าตามชนบท(เรียกให้ดูดีนิดนึง) จะเห็นได้ง่ายหน่อย แต่สวย หวาน แน่นอน

ดอกพวงชมพูค่ะ

ห้อยต่องแต่งมาจากบนต้นไม้ค่ะ สวยไปอีกแบบ ต้นคูน มีดอกพวงชมพู

รูปนี้คือต้นพวงชมพูค่ะ เป็นไม้เลื้อย เลื้อยไปเรื่อยเลย แกะ พัน เกี่ยว เก่งมาก ชอบขึ้นที่สูง

อีกซักรูป

::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::

จากโพสอันก่อน พอดีไปเจอชื่อดอกนี้แล้วค่ะ เจอในเน็ตนี่ล่ะ ชื่อ ดอกบัวดิน

รูปนี้ถ่ายเมื่อหน้าฝนปีนี้ค่ะ เวอร์ชันในกระถาง อันก่อนเวอร์ชันในพื้นดิน
Results 1 to 30 of 69
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast