Prob.2 No paper ... Paperless

1. itasian
    itasian
    จากการได้สอนคณิตศาสตร์เด็ก ป.6 คนหนึ่ง เจอโจทย์ข้อนึงที่น่าสนใจ
    เลยเอามาฝากให้เพื่อนๆ ได้ลองทำกันครับ โจทย์มีอยู่ว่า

"ผลต่างของผลบวกของจำนวนคี่กับจำนวนคู่ตั้งแต่ 121 ถึง 920 เป็นเท่าใด"

ให้หาคำตอบ ด้วยใช้วิธีที่ไม่ใช่กระดาษทด

ขอขอบคุณภาพจากเวบ http://mninho.files.wordpress.com/2009/08/number.jpg
  2. l_zj
    l_zj
    ตอบ ศูนย์ รึเปล่าครับ
  3. bookerian
    bookerian
    โอ้โห ถึง 920 เลย ไกลจัง ขอไปคิดก่อนค่ะ
  4. itasian
    itasian
    Quote Originally Posted by l_zj View Post
    ตอบ ศูนย์ รึเปล่าครับ
    ขอบคุณครับที่ร่วมสนุก
    คิดอย่างไร หรือครับ ข้อนี้ สำคัญตรงวิธีคิด ครับ ซึ่งทำให้ได้ความรู้หนึ่งที่สำคัญมาก
    และละเลยไม่ได้เลยล่ะครับ

Quote Originally Posted by bookerian View Post
    โอ้โห ถึง 920 เลย ไกลจัง ขอไปคิดก่อนค่ะ
    ขอบคุณครับที่ร่วมสนุก
    เลขค่อนข้างเยอะนิดนึงครับ แต่ สามารถคิดได้โดยไม่ใช่กระดาษทด
    ลองหาวิธีคิดดูนะครับ

ขอเพิ่มเติมครับ
    อยากให้ อธิบายวิธีคิด ครับ
    เพราะ การได้มาซึ่งคำตอบ สำคัญกว่า คำตอบ ครับ
    หากเรารู้ การได้มาซึ่งคำตอบ เราสามารถหาคำตอบซ้ำอีกกี่ครั้งก็ได้ครับ
  5. bookerian
    bookerian
    เพราะ การได้มาซึ่งคำตอบ สำคัญกว่า คำตอบ ครับ
    หากเรารู้ การได้มาซึ่งคำตอบ เราสามารถหาคำตอบซ้ำอีกกี่ครั้งก็ได้ครับ
    ชอบประโยคนี้ค่ะ มาคิดๆ ดูก็จริงด้วย
  6. Nakderntang
    Nakderntang
    พอเจอโจทย์นี้แวบแรก
    ต้องบอกก่อนว่า
    เตรียมจะใช้สูตรตนมี

แต่พอบอกว่าต้องใช้กระดาษทดเนี่ย
    ต้องหยุดกึก แล้วคิดใหม่เลยทีเดียว

(นั่งคิดอยู่)
    .......
    .......
    .......
    คิดเสร็จแล้ว

โอ้ สุดยอดมาก
    เป็นโจทย์ที่น่าสนใจมากเลยค่ะ

ถ้าไม่ได้ หยุด โดยประโยคที่ว่าไม่ให้ใช้กระดาษทด
    ก่อนคิด ก็คงเลือกใช้ความรู้เดิม ๆ
    กลายเป็นโรคติดความรู้
    ทำให้ไม่ได้เห็นว่า คิดอีกแบบก็ได้
    แล้วมันก็ง่ายกว่าด้วย

ขอบคุณ คุณ itasian มากค่ะ

ที่นำโจทย์นี้มาให้ได้คิด
    และชอบประโยคนี้ด้วยคนกับคุณ bookerian

"เพราะ การได้มาซึ่งคำตอบ สำคัญกว่า คำตอบ ครับ
    หากเรารู้ การได้มาซึ่งคำตอบ เราสามารถหาคำตอบซ้ำอีกกี่ครั้งก็ได้ครับ"

คำตอบคือ ...400...

ตอบแล้วนะคะ แต่ต้องกด Ctrl A ถึงจะเห็นค่ะ(วิธีนี้ได้มาจากคนอื่นค่ะ
    นานมากแล้ว จำชื่อไม่ได้ค่ะ ขอโทษด้วยคะ และขอบคุณค่ะ)
    เพื่อว่า มีใครอยากหาคำตอบแล้วไม่อยากเห็นคำตอบก่อนคะ
  7. itasian
    itasian
    ขอบคุณ คุณ bookerian และคุณ Nakderntang ครับ ที่ร่วมตอบคำถาม

หากเพื่ีอนๆ คนไหน อยากแสดงวิธีคิดของตน สามารถแสดงได้เลยครับ ตามสบายเลย
    หากลำบากในการพิมพ์ ผมแนะนำว่า ให้เขียนมือในกระดาษ แล้วสแกน save เป็น รูป
    แล้วเอามาโพสต์ก็ได้นะครับ ขั้นตอนยุ่งยากนิดนึง แต่ ก็สามารถทำได้ไม่ยากเกินไปครับ

และขอให้เพื่อนๆ คิดให้ได้ก่อนนะครับ ก่อนที่จะดูวิธีคิด หรือคำตอบของคนอื่นนะครับ

ขอบคุณมากครับ
  8. l_zj
    l_zj
    กลับมาคิดใหม่ครับ
    เห็นคุณ Nakderntang ได้คำตอบไม่เหมือนกัน
    เลยเอะใจว่าเราคิดตรงไหนผิดไปรึเปล่า^^

ก็เป็นไปตามนั้นจริงๆครับ ผิดเต็มประตูเลย
    ทั้งๆที่ครั้งที่สองใช้วิธีเดียวกัน แต่ได้คำตอบ = 400
    เลยกลับมาหาว่าผิดตรงไหนหว่า?

อ่อ เป็นจากบวกลบเลขธรรมดาๆผิด แทนที่ลบกันได้ 1 ได้เป็นศูนย์
    เลยจบอยู่แค่ตรงนั้น ตอบศูนย์ทันที อย่างรีบร้อน

ขอบคุณคุณ Nakderntang ที่มาบอกคำตอบ และ คุณ itasian ที่เตือนให้ ให้ความสำคัญกับวิธีคิด มากกว่าคำตอบ
    เพื่อนๆลองคิดดูครับ
    ไม่ยากอย่างที่คิด(คิดได้แล้วก็พูดได้เนาะ ^^)
  9. itasian
    itasian
    ขอบคุณ คุณ I_zj ครับ ที่ร่วมตอบคำุถาม

หากต้องการแสดงวิธีคิดให้ได้รู้กัน ก็ยินดีครับ
    หรือ หากต้องการเปิดโอกาสให้คนอื่นได้ลองคิด ลองตอบกันก่อน ก็ยินดีอีกเช่นกันครับ

ขอบคุณครับ
  10. Nakderntang
    Nakderntang
    อ่านตรงที่คุณ l_zj โพสต์ตอบ
    ก็มาสะดุด ตรงประโยคที่ว่า

"...เลยกลับมาหาว่าผิดตรงไหนหว่า?..."

ตอนที่ กลับมา ดู ที่ผิด ก่อน แล้ว หาคำตอบที่ถูก
    กับ ที่ ถ้า หาคำตอบ ที่ถูก ก่อน ไม่ได้หา ว่าผิดตรงไหน

ทำไม เลือก หา ผิด ก่อนเหรอคะ??
  11. Nakderntang
    Nakderntang
    Quote Originally Posted by itasian View Post
    ขอบคุณ คุณ bookerian และคุณ Nakderntang ครับ ที่ร่วมตอบคำถาม

หากเพื่ีอนๆ คนไหน อยากแสดงวิธีคิดของตน สามารถแสดงได้เลยครับ ตามสบายเลย
    หากลำบากในการพิมพ์ ผมแนะนำว่า ให้เขียนมือในกระดาษ แล้วสแกน save เป็น รูป
    แล้วเอามาโพสต์ก็ได้นะครับ ขั้นตอนยุ่งยากนิดนึง แต่ ก็สามารถทำได้ไม่ยากเกินไปครับ

และขอให้เพื่อนๆ คิดให้ได้ก่อนนะครับ ก่อนที่จะดูวิธีคิด หรือคำตอบของคนอื่นนะครับ

ขอบคุณมากครับ
    ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำ ในการเขียนวิธีคิดนะคะ
    ดูแล้ว ถึงยุ่งยาดนิดนึง ก็ดีกว่าพิมพ์เป็นแน่
    เทียบกับนั่งพิมพ์ โอ้ คงนาน

ถ้าใครไม่มีเครื่องสแกน แนะนำเพิ่ม ใช้กล้องถ่ายรูปได้นะคะ
    แต่ต้องละเอียดพอ ที่จะอ่านออกค่ะ
  12. l_zj
    l_zj
    Quote Originally Posted by Nakderntang View Post
    อ่านตรงที่คุณ l_zj โพสต์ตอบ
    ก็มาสะดุด ตรงประโยคที่ว่า

"...เลยกลับมาหาว่าผิดตรงไหนหว่า?..."

ตอนที่ กลับมา ดู ที่ผิด ก่อน แล้ว หาคำตอบที่ถูก
    กับ ที่ ถ้า หาคำตอบ ที่ถูก ก่อน ไม่ได้หา ว่าผิดตรงไหน

ทำไม เลือก หา ผิด ก่อนเหรอคะ??
    มีคนเคยสอนผมไว้อะครับ
    ว่า "อย่ารีบทำให้ถูก แต่จงหาว่าทำไมถึงผิด"

เป็นประโยคที่ดีมากๆเลย เพราะ ถ้าเรามัวแต่ทำให้ถูก
    ไม่ยอมมองความผิดพลาด และ เรียนรู้จากความผิดพลาด
    ต่อไป เราก็อาจผิดซ้ำๆได้ได้อีก

ผมเลยเลือกที่จะหาว่าผิดตรงไหนมากกว่าครับ^^

ส่วนวิธีที่ผมทำ รอเพื่อนๆ ลองทำดูละกันนะครับ
    ใครได้คำตอบ ยังไงก็ลองมาคุยกันครับ
  13. itasian
    itasian
    Quote Originally Posted by Nakderntang View Post
    ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำ ในการเขียนวิธีคิดนะคะ
    ดูแล้ว ถึงยุ่งยาดนิดนึง ก็ดีกว่าพิมพ์เป็นแน่
    เทียบกับนั่งพิมพ์ โอ้ คงนาน

ถ้าใครไม่มีเครื่องสแกน แนะนำเพิ่ม ใช้กล้องถ่ายรูปได้นะคะ
    แต่ต้องละเอียดพอ ที่จะอ่านออกค่ะ
    ขอบคุณ คุณ Nakderntang ครับ ที่เข้ามาแนะนำเพิ่มเติม
    เพื่อนๆ จะได้แสดงวิธีคิด ได้ง่ายขึ้น

Quote Originally Posted by l_zj View Post
    มีคนเคยสอนผมไว้อะครับ
    ว่า "อย่ารีบทำให้ถูก แต่จงหาว่าทำไมถึงผิด"

เป็นประโยคที่ดีมากๆเลย เพราะ ถ้าเรามัวแต่ทำให้ถูก
    ไม่ยอมมองความผิดพลาด และ เรียนรู้จากความผิดพลาด
    ต่อไป เราก็อาจผิดซ้ำๆได้ได้อีก

ผมเลยเลือกที่จะหาว่าผิดตรงไหนมากกว่าครับ^^

ส่วนวิธีที่ผมทำ รอเพื่อนๆ ลองทำดูละกันนะครับ
    ใครได้คำตอบ ยังไงก็ลองมาคุยกันครับ
    ขอบคุณ คุณ I_zj ครับ ที่แบ่งปันความรู้

เห็นด้วยครับ กับข้อความ "อย่ารีบทำให้ถูก แต่จงหาว่าทำไมถึงผิด"
    หากเราผิดแล้ว รีบทำให้ถูก พอเราทำถูกแล้ว แต่ เราไม่เคยรู้ว่า ทำไมจึงผิด เราก็มัก ทำผิดอีกซ้ำๆ

แต่ ถ้าเราหาให้เจอก่อนว่า ทำไมจึงผิด พอเจอแล้ว เราก็ไม่ทำอย่างนั้น
    ครั้งต่อไป เราก็ไม่ผิดซ้ำ แล้วเนอะ ดีจังเลยครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

เพื่อนๆ ลองคิดกันดูนะครับ ร่วมสนุกกันได้นะครับ
    คิดเลขเพลินๆ ไม่ยากอย่างที่คิด เลยครับ

และที่สำคัญนะครับ หากได้คำตอบแล้วพบว่า ผิด
    ให้เอาข้อความจากที่ คุณ I_zj แนะนำมา ไปพิจารณานะครับ
Results 1 to 13 of 13