ของหรอยๆ เพนิ (อร่อยๆทั้งนั้น)

1. s
    s
    อาหารและขนม ที่ทำด้วยฝีมือ แม่บ้าง พ่อบ้าง และเอสบ้าง เพียงบางส่วนนะคะ
    จะขยันถ่ายมาลงเยอะๆ น๊า มายั่วน้ำลายเล่นๆ อิอิ

เมนูแรกที่จะนำเสนอ คือ แกงเหลือง หรือที่คนใต้เรียกกันว่า แกงส้ม

เป็นเมนูหลักประจำบ้านของคนปักษ์ใต้

แกงส้มบ้านเราก็จริง แต่ใช้ปลาที่ชื่อ "ปลาสำลีญี่ปุ่น"
    ใส่ผักที่มีชื่อฝรั่งว่า "บร็อคโคลี่"

เป็นเมนูลูกผสมของสามชาติ มารวมกันอย่างลงตัว ที่ความอร่อยพอดีค่ะ
    ขอบอกว่า "หรอยจังฮู้"
  2. s
    s

สะตอผัดกุ้ง และหมู
    เป็นเมนูโปรดของทุกๆคน ในบ้าน
    และยังเป็นเมนูที่คนรู้จักกันดี แม้ไม่ได้เป็นคนใต้ก็ตามค่ะ

แขกมาทานข้าวที่บ้านค่ะ คงจะชอบและอร่อยมาก
    จนคดห่อหลบบ้านกัน แล้วไม่ใช่คนใต้สักหิดนิ
    แต่ชอบอาหารใต้อย่างแรง
    By Mom.
  3. s
    s

คั่วกลิ้ง
    เมนูทำให้เพื่อน ที่มาทานข้าวที่บ้าน ต้องทานไป เช็ดน้ำมูกไป เห็นแล้วสงสารจัง...
    แต่คงจะอร่อย เพราะคดห่อ(ใส่ห่อ) กลับบ้านด้วยนิ
    By Mom.
  4. s
    s

ผัดพริกขิง
    ไม่เคยทานที่ไหนได้อร่อยเท่าฝีมือแม่เลย
    บรรยายได้เพียงว่า อร่อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    อร่อยจนน้าต้องนั่งเครื่อง จากสงขลา เพื่อมาทานผัดพริกขิง ที่บ้านพุทธมณฑลสาย5
    By Mom.
  5. s
    s

ขออนุญาตพี่ตูน นำรูปมาลงในนี้ด้วยนะคะ

16/9/53 @มุมทานข้าว ที่บ้านพุทธมณฑลสาย5
    พี่ตูน เป็นเพื่อนรุ่นพี่ ที่นิสัยน่ารัก ใจดี และเป็นกันเองมากๆ

เมื่อวานพี่ตูนลงทุน ขับรถจากอยุธยา
    เพื่อจะมาทานผัดสะตอ กับคั่วกลิ้ง ที่้บ้านโดยเฉพาะ
    แล้วสังเกตุสีหน้าพี่ตูนนะคะ แดงสุดๆ แบบว่า "ฉันเผ็ด ไม่ไหวแล้นนนน"

ปล.พี่ตูนถ่ายรูปไม่ขึ้นจริงๆนิ ตัวจริงหน้าเด็ก และผิวดีเว่อร์
    (ไม่เสียแรง ที่ทานอาหารเสริม บำรุงกันสุดฤทธิ์)
  6. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ทำให้นึกถึงกระทู้ ตู้กับข้าว แตกต่างกันแค่ กระทู้โน้น เป็นของเพื่อนสมาชิก ชาวเหนือ กระทู้นี้ เป็นของเพื่อนสมาชิก ชาวใต้ น่ากินมากๆ ครับ เพื่อนๆ คงต้องมีเพื่อนสมาชิกนักชิมแวะผ่านมาทานกระทู้นี้แน่ๆเลย

ขอบคุณที่แบ่งปันสร้างสรรค์สาระและเลือกซื้อขายอย่างสุจริตใจในชุมชนแห่งนี้
  7. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    หมายเหตุครับ อยากให้โพสรูปในความเห็นแรกด้วยนะครับ ระบบจะได้ดึงกระทู้ไปแสดงในส่วนหน้าเว็บครับ
    เสียดายกระทู้ที่ดีๆ ไปดึงแสดงหน้าเว็บจะได้มีโอกาสคนรับรู้เยอะๆ ครับ

รายละเอียดการตั้งกระทู้ให้ไปแสดงบนส่วนหน้าเว็บอ่านได้ในกระทู้นี้ครับ
    เคล็ดลับ!! ตั้งกระทู้ให้ขึ้นหน้าแรก บ้านแห่งนี้สวยขึ้นได้จากการตั้งกระทู้ของเพื่อนสมาชิก

ขอบคุณอีกครั้งครับ
  8. s
    s

ก่อนกลับพี่ตูนถ่ายรูปคู่กับ แม่ครัวคนเก่งด้วยกันก่อน
    แบบว่ารีบๆ จึงไม่ได้เปิดไฟ รูปมืดหน่อยนะค่ะ

เอสยอมรับพี่ตูนจริงๆค่ะ ได้ใจสุดๆๆๆๆๆๆๆๆ
    คราวหน้าอย่าลืม นำกล่องสัก 2-3 ใบ มาจากบ้านด้วยนะคะ
  9. itasian
    itasian
    แกงส้มเอย
    สะตอผัดกุ้ง หมูเอย
    คั่วกลิ้งเอย
    ผัดพริกขิงเอย

สุดท้ายสะตอเม็ดโตๆ เต็มๆ คำ น่ากินอย่างแรงนิ
    ไอ้เราก็คนใต้นิ ชอบกินอาหารใต้นิ

ขอบคุณครับ ที่เอาอาหารมาให้ดู ยั่วน้ำลายกันอย่างนี้
    ท้องร้อง น้ำย่อยเริ่มทำงาน แล้ว
  10. yourfwd0
    yourfwd0
    ได้อ่านกระทู้นี้แล้วนึกถึงวีดีโออาหารใต้นี้ที่เคยดูครับ

11. bookerian
    bookerian
    น่าทานจังค่ะ คุณแม่คุณ s ทำอาหารเก่งจัง
    แต่ดูท่าคงเผ็ดน่าดู เคยทานคั่วกลิ้ง แบบว่ากินแล้วหยุดไม่ได้ เพราะหยุดแล้วจะรู้สึกเผ็ดมาก ทั้งทรมานทั้งอร่อย ต้องทานไปเช็ดน้ำมูกไปเหมือนกันค่ะ

ผ้ดสะตอก็เคยทานค่ะ แต่เป็นแบบแห้งคล้ายคั่วกลิ้ง ผัดกับหมูสับ ชอบมากๆ เป็นคนไม่กินผัก แต่กินสะตอได้เพราะเมนูนี้เลยค่ะ ไม่รู้มีชื่อเรียกอื่นมั้ย เพราะดูน่าตาไม่เหมือนสะตอผัดกุ้งของคุณ s
  12. wawe
    wawe
    น่าทานมาก ๆ เลยค่ะ เป็นเมนูที่ชอบทุกเมนูเลย ยิ่งได้ผักสด ๆ เป็นเครื่องเคียงด้วยแล้ว เอ ทำไมหิวขึ้นมาอีกหนอ
  13. s
    s
    Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
    ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ทำให้นึกถึงกระทู้ ตู้กับข้าว แตกต่างกันแค่ กระทู้โน้น เป็นของเพื่อนสมาชิก ชาวเหนือ กระทู้นี้ เป็นของเพื่อนสมาชิก ชาวใต้ น่ากินมากๆ ครับ เพื่อนๆ คงต้องมีเพื่อนสมาชิกนักชิมแวะผ่านมาทานกระทู้นี้แน่ๆเลย

ขอบคุณที่แบ่งปันสร้างสรรค์สาระและเลือกซื้อขายอย่างสุจริตใจในชุมชนแห่งนี้
    เชิญแวะมาได้เลยค่ะ เอสยินดีต้อนรับๆทุกคนค่ะ
    เสียดายที่พ่อแม่เป็นคนใต้ทั้งคู่ ไม่งั้นจะเปิดกรุ๊ปอีสาน
    เพราะที่บ้านชอบอาหารอีสานกันมากๆ (มีปลาร้าติดครัวด้วยค่ะ)

Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
    หมายเหตุครับ อยากให้โพสรูปในความเห็นแรกด้วยนะครับ ระบบจะได้ดึงกระทู้ไปแสดงในส่วนหน้าเว็บครับ
    เสียดายกระทู้ที่ดีๆ ไปดึงแสดงหน้าเว็บจะได้มีโอกาสคนรับรู้เยอะๆ ครับ

รายละเอียดการตั้งกระทู้ให้ไปแสดงบนส่วนหน้าเว็บอ่านได้ในกระทู้นี้ครับ
    เคล็ดลับ!! ตั้งกระทู้ให้ขึ้นหน้าแรก บ้านแห่งนี้สวยขึ้นได้จากการตั้งกระทู้ของเพื่อนสมาชิก

ขอบคุณอีกครั้งครับ
    ขอบคุณเว็บมาสเตอร์ ที่มาแนะนำให้กระทู้น่าสนใจกว่าเดิม เพื่อให้คนเข้ามาดูกระทู้มากขึ้น
    ขอบคุณที่เอื้อให้ สมาชิก ทุกๆคน อย่างเท่าเทียม เสมอมานะคะ

Quote Originally Posted by itasian View Post
    แกงส้มเอย
    สะตอผัดกุ้ง หมูเอย
    คั่วกลิ้งเอย
    ผัดพริกขิงเอย

สุดท้ายสะตอเม็ดโตๆ เต็มๆ คำ น่ากินอย่างแรงนิ
    ไอ้เราก็คนใต้นิ ชอบกินอาหารใต้นิ

ขอบคุณครับ ที่เอาอาหารมาให้ดู ยั่วน้ำลายกันอย่างนี้
    ท้องร้อง น้ำย่อยเริ่มทำงาน แล้ว
    หมันแล้ว น่ากินเพนิ หรอยอย่างแรง
    ว่าแต่คุณ itasian คนจังหวัดอะไรหรอค่ะ เอสเกิดนราธิวาสค่ะ

ปล. ขอบคุณ คุณ itasian ที่เข้ามาชมอาหารที่บ้านเอส
    ว่างๆ นำอาหารใต้ของบ้าน คุณ itasian มาให้ดูกันบ้างนะคะ

Quote Originally Posted by yourfwd View Post
    ได้อ่านกระทู้นี้แล้วนึกถึงวีดีโออาหารใต้นี้ที่เคยดูครับ

ขอบคุณที่มาช่วยเผยแพร่ ให้เพื่อนๆได้ดูกันนะคะ
    เอสอยากให้เพื่อนๆ มาแชร์กันเยอะๆค่ะ จะได้มีเมนูหลากหลายค่ะ ^^

Quote Originally Posted by bookerian View Post
    น่าทานจังค่ะ คุณแม่คุณ s ทำอาหารเก่งจัง
    แต่ดูท่าคงเผ็ดน่าดู เคยทานคั่วกลิ้ง แบบว่ากินแล้วหยุดไม่ได้ เพราะหยุดแล้วจะรู้สึกเผ็ดมาก ทั้งทรมานทั้งอร่อย ต้องทานไปเช็ดน้ำมูกไปเหมือนกันค่ะ

ผ้ดสะตอก็เคยทานค่ะ แต่เป็นแบบแห้งคล้ายคั่วกลิ้ง ผัดกับหมูสับ ชอบมากๆ เป็นคนไม่กินผัก แต่กินสะตอได้เพราะเมนูนี้เลยค่ะ ไม่รู้มีชื่อเรียกอื่นมั้ย เพราะดูน่าตาไม่เหมือนสะตอผัดกุ้งของคุณ s
    ใช่ค่ะ แม่เอสทำอาหารเก่งมากๆค่ะ
    ตอนเอสเด็กๆ แม่เคยเปิดร้านข้าวแกง คนมาทานเต็มและแน่นร้านเลย ขายหมดเกลี้ยงทุกวันค่ะ
    อาหารใต้เผ็ด สะใจ อาจจะทรมานนิดนึง แต่ก็หรอยค่ะ

เมนูที่ว่าคล้ายคั่วกลิ้ง คนใต้เรียกผัดเผ็ดสะตอ
    แต่คนภาคกลาง เรียกผัดพริกแกง มั้งค่ะ
    ขอบคุณนะคะ สำหรับคำชมค่ะ ^^

Quote Originally Posted by wawe View Post
    น่าทานมาก ๆ เลยค่ะ เป็นเมนูที่ชอบทุกเมนูเลย ยิ่งได้ผักสด ๆ เป็นเครื่องเคียงด้วยแล้ว เอ ทำไมหิวขึ้นมาอีกหนอ
    ถ้ามีโอกาสผ่านมาแถวนี้ แวะทานได้นะคะ
    เด๋วเอสจะเตรียมให้ตามนี้ และมีผักเหนาะ(ผักจิ้มน้ำพริก) ให้ด้วยค๊า ^^
  14. itasian
    itasian
    เิิกิดสงขลา ครับ

อาหารใต้ หรอยนิ คุณเอส
    ตอนแรกยังไม่รู้ว่า ที่หรอยจริงๆ หน้าตาเป็นยังไง
    เพราะบอกตามความจริงที่บ้านผม ทำได้ไม่อร่อยเท่าที่ร้าน
    วันไหนได้กลับบ้าน ไว้จะได้เอาอาหารใต้ที่บ้านมาให้ดูกันบ้างครับ

ตอนที่ได้รู้ความจริง หรอยจริง หรอยของแท้ หน้าตาเป็นยังไง
    ก็ตอนที่ได้กินอาหารใต้ที่บ้านเพื่อน ครับ คุณแม่ทำอาหารหรอยมากมาย
    หรอยจริงๆ หรอยอย่างแรง หรอยขั้นเทพ เป็นอย่างนี้นี่เอง

ตอนนี้ยังไม่เจอร้านอาหารใต้ร้านไหน หรอยเท่าเลยครับ
  15. s
    s
    ทานเผ็ดๆกันหลายเมนูแล้ว เราเปลี่ยนมาทานเมนูต้มจืดกันบ้างนะคะ

ต้มชะมวงกับกระดูกอ่อน
    ใบชะมวงให้รสเปรี้ยว เป็นพืชผักของภาคใต้ค่ะ

แม่ครัวกลัวว่า ถ้าทานแต่รสชาติเผ็ดๆ เด๋วจะเป็นลมกันซะก่อน
    จึงทำเมนูต้มจืด อมเปรี้ยว ให้มาซด(ตักกิน) แก้เผ็ดค่ะ
  16. itasian
    itasian
    เห็นแค่รูป รู้สึกได้ว่า น้ำลายเต็มช่องปากเลยล่ะครับ
    ขอข้าวสวยร้อนๆ เลยครับงานนี้
  17. bookerian
    bookerian
    ใบชะมวง เพิ่งเคยได้ยินค่ะ ชื่อเพราะดี กินได้ด้วย
  18. itasian
    itasian
    แวะเข้ามาหาของกิน หรอยๆ นิ
    แค่เห็น น้ำลายมันก็ไหลแล้ว
  19. wnonach
    wnonach
    หนึ่งมาแจมด้วยค่ะ อาหารน่าอร่อยมากค่ะ เห็นแล้วน้ำลายสอเลยยย หนึ่งไม่ใช่คนใต้นะคะ แต่ชอบอาหารใต้หลายอย่างค่ะ เดี๋ยวต้องแวะมาชิมบ่อยๆซะแล้วววว..
  20. bit
    bit
    โอ้ย ยิ่งเห็นยิ่งหิวครับ

เป็นคนอีสานครับ แต่ชอบอาหารใต้รสแซ่บๆ

ขอบคุณมากครับ ที่มารีวิว
  21. s
    s

แกงเผ็ดเห็ดเผาะ
    วันนี้มีแกงลูกครึ่งมาเสริฟค่ะ ลูกครึ่งอะไรตามอ่านกันนะคะ

แกงเผ็ดเห็ดเผาะ
    เป็นแกงลูกครึ่ง ระหว่างเครื่องแกงทางใต้ กับวัตถุดิบหลัก(เห็ดเผาะ) ทางเหนือ

เวลาเคี้ยวแล้วให้ความรู้สึกกรอบ มัน เพราะข้างในกลวง
    เวลาเคี้ยวแล้วดังเผาะ ทุกๆครั้ง

เห็ดเผาะ หรือ เห็ดถอบ (ภาษาถิ่นภาคเหนือ)
    เป็นเห็ดที่ขึ้นได้เองตามธรรมชาติ เป็นลูกกลมๆ ขนาด 1.5-3.5 ซม.
    ไม่มีลำต้น ไม่มีราก ขึ้นตามดินร่วนที่ถูกไฟไหม้
    ซึ่งพบได้ตามภาคเหนือ และภาคอีสานในประเทศไทย
    สามารถนำมาเป็นอาหารได้ และก็มีราคาแพง
    เนื่องจากปัจจุบันยังไม่สามารถ ทำการเพาะเลี้ยงได้
  22. s
    s
    เมนูต่อไปอาหารท้องถิ่นแท้ๆ คนใต้พันธ์แท้ต้องหามากินนะคะ เดี่ยวนี้หากินยากหน่อยค่ะ

ด้วงผัดเกลือ
    ส่วนผสมก็ไม่มีอะไรเลย มีแค่ เกลือกับด้วง ด้วงเป็นด้วงสาคู
    ไม่ต้องใส่น้ำมัน หรือน้ำเลยค่ะ เพราะเราใช้วิธีคั่ว บนกะทะไฟร้อน แต่ไม่ต้องร้อนมาก ใส่ใบมะกรูดด้วยก็จะได้กลิ่นหอมเก๋ไม่น้อย กินได้ทั้งตัวค่า ในภาพนี้คั่วไม่ได้ใส่ใบมะกรูด เสิร์ฟพร้อมลูกตอสุก และน้ำชุบ กินหรอยนิ

23. s
    s

เนื่้อปลาแซลมอนผัดพริกไทยดำ
    By Mom.

แกงไตปลาใส่อัลมอนด์ (ใช้แทนเม็ดมะม่วงหิมพานต์)
    By Me.

Results 1 to 23 of 23