มีดอกไม้ในสวน และในบ้านมาฝากค่ะ

1. wnonach
    wnonach
    สวัสดีค่ะ ประเดิมกระทู้แรกของคนรักบ้านและสวนนะคะ ขอเล่านิดหนึงค่ะ หนึ่งเป็นคนที่ชอบดอกไม้ ชอบเทียน ชอบแต่งบ้าน ชอบสวน แต่ว่าทำแบบตัวเองชอบเท่านั้นค่ะ ไม่มีความรู้อะไรพิเศษ ต้นไม้ ดอกไม้ก็ไม่รู้จัก จัดบ้านก็จัดไปเรื่อยๆ เห็นอะไรที่ชอบก็ซื้อมา ถ้ามีเวลาว่างจากทำงาน ก็จะทำตลอดค่ะสิ่งเหล่านี้ทำให้หนึ่งมีความสุข หายเหงา อย่างปลูกต้นไม้ก็ภูมิใจมากๆ เวลาที่พวกเขาออกดอก งอกงาม ก็จะถ่ายรูปส่งไปให้คุณแม่ และพี่น้องดูบ้าง เพื่อนๆดูบ้าง

และวันนี้หนึ่งมีโอกาส ได้นำความภูมิใจมาให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในชุมชน เอส บี เอ็น ได้ชมกันค่ะ ถ้าเพื่อนๆ ท่านใด มีข้อแนะนำ เกี่ยวกับการจัดบ้าน สวน อยากแบ่งปันความรู้ จะเป็นพระคุณอย่างมากค่ะ ไปดูดอกไม้ในสวนของหนึ่งกันเลยนะคะ

2. wnonach
    wnonach

ต้นนี้ชื่อ Sweet William ค่ะเขาจะกลับมาใหม่ทุกปี ของจริงดอกสวยมากๆค่ะ ปลื้มมากค่ะต้นนี้

สองต้นนี้เป็น บอนไซด์ ของสามีค่ะ

3. wnonach
    wnonach

ดอกไม้ต้นไม้ที่อยู่ในบ้านค่ะ

ต้นนี้อยู่ข้างนอกบ้านได้นะคะ แต่หนึ่งเอามาไว้ในบ้านเพราะอยากให้มีอะไรสีแดงๆบ้างค่ะ

กล้วยไม้ 2 ต้นนี้ออกดอกบ่อยมากค่ะ พอดอกร่วงหมดหนึ่งตัดครึ่งก้าน ไม่นานเขาก็จะแตกดอกออกมาอีกค่ะ เลี้ยงง่ายมากค่ะ

แค่นี้ก่อนนะคะ ไว้จะนำมาให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ได้ชมกันอีกค่ะ
  4. itasian
    itasian
    ดอกไม้สวยครับ แต่ละดอกมีชื่ออะไรกันบ้างครับ

ไม่ค่อยรู้จักต้นไม้ และดอกไม้ ซักเท่าไหร่ครับ
    ไม่เคยได้ทำสวนครับ แต่ก็อยากทำ ยังไม่มีโอกาสครับ
    เอาไปมีโอกาสแล้วจะทำสวนครับ เป็นอีกงานที่อยากทำร่วมกับคนรักครับ

ขอบคุณคุณหนึ่งมากครับ ที่เปิดกรุ๊ปนี้

ผมถ่ายรูปดอกไม้และสวนอยู่บ้าง ไว้จะเอามาโพสต์ให้คุณหนึ่งและเพื่อนๆได้ชมกันนะครับ

5. wawe
    wawe
    อิจฉาคุณหนึ่งจริง ๆ นะคะ ที่บ้านแวดล้อมไปด้วยต้นไม้ดอกไม้สีสดใส ที่บ้านพี่ส่วนมากจะมีแต่ดอกไม้ประดิษฐ์เสียมากกว่า
  6. pomme
    pomme
    ชอบดอกไม้เหมือนกันค่ะ ปลูกต้นไม้แล้วมีความสุขก็ตรงที่เห็นเค้า โตผลิใบออกดอกนี่แหละค่ะ
  7. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขอบคุณคุณ wnonach มากครับ
    ดอกไม้สวยครับ จะได้โทรบอกแม่ให้เข้ามาดูกระทู้ดอกไม้สวยๆ
    แม่จะชอบไม้ดอกมาก ส่วนผมเองไม้ดอกไม่ชอบเท่าไร ชอบไม้ผล ครับ

ขอบคุณครับ
  8. bookerian
    bookerian
    สวยมากเลยค่ะ โดยเฉพาะกล้วยไม้ สวยๆๆๆๆๆๆ ชอบๆๆๆๆๆๆ
    ดอกสวยอย่างนี้ ต้องแอบถามเคล็ดลับการดูแลแล้วค่ะ
  9. office_direct
    office_direct
    กล้วยไม้ 2 ต้นข้างล่าง "ฟาเลนน๊อบซิส" คุณหนึ่งเลี้ยงได้เก่งจังค่ะ
    ของพี่ตายทุกที...ถ้าไม่ตายก็ไม่ออกดอก...
    ดีใจด้วยค่ะ..หาของสวยงามมาให้ดูกัน
    ขอบคุณนะคะ
  10. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by itasian View Post
    ดอกไม้สวยครับ แต่ละดอกมีชื่ออะไรกันบ้างครับ

ไม่ค่อยรู้จักต้นไม้ และดอกไม้ ซักเท่าไหร่ครับ
    ไม่เคยได้ทำสวนครับ แต่ก็อยากทำ ยังไม่มีโอกาสครับ
    เอาไปมีโอกาสแล้วจะทำสวนครับ เป็นอีกงานที่อยากทำร่วมกับคนรักครับ

ขอบคุณคุณหนึ่งมากครับ ที่เปิดกรุ๊ปนี้

ผมถ่ายรูปดอกไม้และสวนอยู่บ้าง ไว้จะเอามาโพสต์ให้คุณหนึ่งและเพื่อนๆได้ชมกันนะครับ

ยินดีค่ะ คุณเบิ้ม ขอเรียกตามพี่น้ำนะคะ หนึ่งเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องชื่อของดอกไม้เลย แค่ชอบเห็นสวยก็ลองปลูกดู มันเป็นความสุขอย่างหนึงอะค่ะ ไว้จะรอชมอย่าลืมโพสต์นะคะ
  11. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    อิจฉาคุณหนึ่งจริง ๆ นะคะ ที่บ้านแวดล้อมไปด้วยต้นไม้ดอกไม้สีสดใส ที่บ้านพี่ส่วนมากจะมีแต่ดอกไม้ประดิษฐ์เสียมากกว่า
    ไม่เป็นไรเลยค่ะพี่แหวว ดอกไม้ประดิษฐ์ก็สวย วันหลังพี่ถ่ายรูปมาให้ชมบ้างนะคะ หนึ่งเคยไปเรียนทำด้วยค่ะพี่ ทำจากดินญี่ปุ่น ที่ตอนนั้นเขาฮิทๆกันนะค่ะ ทำมาขายได้ด้วย อิอิ
  12. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by pomme View Post
    ชอบดอกไม้เหมือนกันค่ะ ปลูกต้นไม้แล้วมีความสุขก็ตรงที่เห็นเค้า โตผลิใบออกดอกนี่แหละค่ะ
    หนึ่งนะบ้าไปแล้วค่ะพี่ป้อม ชอบแบบว่านั่งเฝ้ากันเลยทุกวันค่ะ
  13. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
    ขอบคุณคุณ wnonach มากครับ
    ดอกไม้สวยครับ จะได้โทรบอกแม่ให้เข้ามาดูกระทู้ดอกไม้สวยๆ
    แม่จะชอบไม้ดอกมาก ส่วนผมเองไม้ดอกไม่ชอบเท่าไร ชอบไม้ผล ครับ

ขอบคุณครับ
    ไม้ผลของโปรดเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ชอบปลูก ชอบกินคร้า อิอิ หนึ่งจะรอชมสวนของคุณแม่ wm ด้วยค่ะ
  14. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by bookerian View Post
    สวยมากเลยค่ะ โดยเฉพาะกล้วยไม้ สวยๆๆๆๆๆๆ ชอบๆๆๆๆๆๆ
    ดอกสวยอย่างนี้ ต้องแอบถามเคล็ดลับการดูแลแล้วค่ะ
    คุณ bookerian ขาหนึ่งแค่รถน้ำ อาทิตย์ละครั้ง แล้วก็ไม่ให้เขาโดนแดดมากเกินไป ตอนหน้าร้อน แต่หน้าหนาวก็จะให้เขาอยู่ที่ขอบหน้าต่างค่ะ ให้แสงบ้าง หนึ่งเคยสังเกตุว่าพวกเขาไม่ชอบร่มจนเกินไป เขาต้องการแดดอ่อนๆค่ะ ถ้าร้อนมากจะรู้เลย ใบจะออกสีไม่เขียวจัด พอใบออกสีเขียวเหลืองเมื่อไรต้องเอากลับไปไว้ในที่ๆไม่มีแดดค่ะ หนึ่งจะทำสลับกันอยู่อย่างนี้ตลอด หนึ่งเลี้ยงมากว่า 4 ปีแล้วค่ะ เฉลี่ยออกดอก 2 - 3 ครั้งต่อปี ดอกออกมาทีอยู่กันจนลืมไปเลยค่ะ ไม่ร่วงแข็งแรงสุดๆ แต่มีบางต้นเลี้ยงก็ตายเหมือนกันนะคะ บางทีเจอต้นที่ไม่แข็งแรง อยู่แค่ 2-3 เดือนตายแล้ว

มีคนแนะนำเวลาซื้อให้ดูที่รากเขา รากกล้วยไม้จะต้องสด ไม่เน่า ไม่แห้ง ไม่ดำค่ะ เพราะบางทีเราเห็นดอก โอ้ยดีใจเอาต้นนี้แระ แต่รากเน่า ยังไงลองดูใหม่นะคะ
  15. wnonach
    wnonach
    Quote Originally Posted by office_direct View Post
    กล้วยไม้ 2 ต้นข้างล่าง "ฟาเลนน๊อบซิส" คุณหนึ่งเลี้ยงได้เก่งจังค่ะ
    ของพี่ตายทุกที...ถ้าไม่ตายก็ไม่ออกดอก...
    ดีใจด้วยค่ะ..หาของสวยงามมาให้ดูกัน
    ขอบคุณนะคะ
    ขอบคุณมากๆค่ะพี่ office_direct หนึ่งไม่รู้จักชื่อเลย ขอบคุณพี่ด้วยค่ะที่แวะมาเยี่ยมชม และอุตส่านำชื่อมาฝาก จะจำชื่อไว้เลยค่ะ

ปล. พี่ลองเลี้ยงดูอีกทีนะคะ หนึ่งเองก็เลี้ยงตายไปหลายต้นเหมือนกันค่ะ
  16. bookerian
    bookerian
    Quote Originally Posted by wnonach View Post
    คุณ bookerian ขาหนึ่งแค่รถน้ำ อาทิตย์ละครั้ง แล้วก็ไม่ให้เขาโดนแดดมากเกินไป ตอนหน้าร้อน แต่หน้าหนาวก็จะให้เขาอยู่ที่ขอบหน้าต่างค่ะ ให้แสงบ้าง หนึ่งเคยสังเกตุว่าพวกเขาไม่ชอบร่มจนเกินไป เขาต้องการแดดอ่อนๆค่ะ ถ้าร้อนมากจะรู้เลย ใบจะออกสีไม่เขียวจัด พอใบออกสีเขียวเหลืองเมื่อไรต้องเอากลับไปไว้ในที่ๆไม่มีแดดค่ะ หนึ่งจะทำสลับกันอยู่อย่างนี้ตลอด หนึ่งเลี้ยงมากว่า 4 ปีแล้วค่ะ เฉลี่ยออกดอก 2 - 3 ครั้งต่อปี ดอกออกมาทีอยู่กันจนลืมไปเลยค่ะ ไม่ร่วงแข็งแรงสุดๆ แต่มีบางต้นเลี้ยงก็ตายเหมือนกันนะคะ บางทีเจอต้นที่ไม่แข็งแรง อยู่แค่ 2-3 เดือนตายแล้ว

มีคนแนะนำเวลาซื้อให้ดูที่รากเขา รากกล้วยไม้จะต้องสด ไม่เน่า ไม่แห้ง ไม่ดำค่ะ เพราะบางทีเราเห็นดอก โอ้ยดีใจเอาต้นนี้แระ แต่รากเน่า ยังไงลองดูใหม่นะคะ
    ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำการดูแลกล้วยไม้^^ อ่านแล้วรู้สึกว่าคุณหนึ่งช่างสังเกตจัง
    ขอบคุณคำแนะนำในการเลือกซื้อด้วยค่ะ ไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่าต้องดูที่ราก พอเห็นดอกสวยเนี่ย ปรี่เข้าใส่ทันที
    คราวหลังถ้าเลือกกล้วยไม้ จะดูที่รากค่ะ
  17. itasian
    itasian
    ขอบคุณครับ คุณหนึ่ง
    ดอกไม้ ต้นไม้ ที่ถ่ายเอาไว้ ผมโพสต์แล้วนะครับ
  18. wawe
    wawe
    ดอกไม้ประดิษฐ์สำหรับผู้ไม่มีความสามารถในการบำรุงรักษาค่ะ มุมต่าง ๆ ในบ้านพี่นะคะ อีกอย่างมันเก็บฝุ่นได้ดีจริง ๆ ค่ะ
  19. itasian
    itasian
    ดอกไม้ประดิษฐ์นี่ ช่างเหมือนของจริงมากเลยครับ
    บางทีผมยังคิดว่า เป็นของจริงเลยครับ

สวยงามครับ ขอบคุณ พี่ wawe ครับ ที่เอามาให้ชมกัน
  20. pomme
    pomme
    ฟ้ามุ่ย แคทลียา สวยค่ะ พี่แหวว หาซื้อได้ที่ไหน อยากได้บ้างค่ะ
  21. wnonach
    wnonach
    ดอกไม้ประดิษฐ์สวยมากค่ะพี่แหวว สวยทุกต้นเลยค่ะ เมื่อก่อนหนึ่งเคยทำดอกแคทลียา แต่เป็นกระถางค่ะ ปั้นจากดินญี่ปุ่น ตอนนี้ทำไม่ได้แล้วเพราะนานมาก อิอิ ขอบคุณมากค่ะพี่ที่นำมาให้ชม

อ้าวพี่ป้อมเป็นแฟนกล้วยไม้นี่เอง พี่แนะนำหนึ่งบ้างนะคะเลี้ยงยังไง หนึ่งไม่เป็นค่ะ เลี้ยงแบบตามมีตามเกิดค่ะพี่
  22. wawe
    wawe
    คุณป้อมขาพี่ซื้อที่งานแสดงสินค้าโอท๊อปค่ะ เป็นแม่ค้ามาจากลำปาง ราคาก็ไม่แพงนะคะ มาเพิ่มเติมว่าเขาจะนำขอนไม้มาต่างหาก และให้เราชี้ว่าจะเอาดอกไม้แบบไหน สีอะไร เขาจะจัดให้ได้รูปทรงตามที่เราต้องการได้ค่ะ
  23. bookerian
    bookerian
    กล้วยไม้ประดิษฐ์ของคุณ wawe สวยจังค่ะ ออกดอกทั้งปีเลย
  24. wnonach
    wnonach
    หนึ่งมีดอกไม้มาเพิ่มค่ะ ช่วงนี้ดอกไม้ในสวนก็บานกันหมดแล้ว เพราะจะเข้าฤดูใบไม้ร่วงลมหนาวเริ่มพัดมาเย็นนิดๆค่ะแต่ยังไม่มากประมาณ 10-12 องศา ไปดูกันเลยนะคะ

ต้นนี้ชื่อ Day Lilly ดอกสวยค่ะดูคล้ายๆกับลิลลี่ เสียดายที่เขาบานแค่ 2 วันดอกก็จะร่วงแล้ว แต่จะมีดอกใหม่ออกมาอยู่เรื่อยๆค่ะ จะเริ่มบานประมาณปลายๆ July และตอนนี้ก็ยังมีดอกอยู่ค่ะ

ต้นนี้จำไม่ได้ว่าชื่ออะไร ดอกออกฟูๆสวยงาม และเขาก็จะกลับมาใหม่ทุกปี จะเริ่มบานประมาณ สิงหาคม พอ กันยายน ก็จะร่วงหมดค่ะ

อันนี้ชื่อ Delphinium บานตอนสิงหาคม เหมือนกันอยู่ประมาณ 3 - 4 อาทิตย์ค่ะ ดอกจริงเวลาบานทั้งต้นสวยมากค่ะ

ต้นนี้ก็จำชื่อไม่ได้อีกแล้วค่ะ อิอิ ดูเหมือนดอกเข็มบ้านเราเลย แต่ต้นดูเหมือนจะไม่ใช่เนอะ

ดอกไม้พวกนี้ปลูกไว้ในบ้านค่ะ ราคาถูกๆ ซื้อตอนลดราคาอีกต่างหาก อิอิ ค่อยดูสดชื่นหน่อย เพราะพอหน้าหนาวมันมืด ดูเหงาไปหมดเลยต้องหาดอกไม้ มีสี สดๆมาไว้ แก้เหงาได้เหมือนกันค่ะ

ส่วนอันนี้เป็นดอกไม้พลาสติคค่ะ หนึ่งซื้อมาต้นหนึง ก็เลยมาลองจัดๆดู อุปกรณ์ก็ไปหาเก็บตามถนนบ้าง ออกมาอย่างที่เห็นอะค่ะ ประหยัดเงิน ไม่ต้องดูแล ไม่เหี่ยวไม่ร่วง อิอิ

ขอบคุณพี่น้องที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมค่ะ
  25. wawe
    wawe
    ดอกไม้สีสันช่างสดใสจริง ๆ นะคะคุณหนึ่ง โดยเฉพาะดอกพิทูเนียในกระถางน้อย
  26. bookerian
    bookerian
    สวยจังค่ะ
    โดยเฉพาะ Delphinium ไม่เคยเห็นเลยค่ะ ดอกน่ารักมากๆ

ส่วนต้นสุดท้าย นึกว่าต้นจริงค่ะ ไม่ทันได้อ่านว่าเป็นพลาสติก สวยเชียว
  27. itasian
    itasian
    ธรรมชาติช่างสร้างสีสัน ให้สดใส หลากหลาย

ขอบคุณมากครับ คุณหนึ่ง ดอกไม้งามๆ มากมาย
Results 1 to 27 of 27