Prob.1 Think out of known

1. itasian
    itasian

เอามาจากหนังสือ "รวมโจทย์ปราบเซียนคณิตศาสตร์" ครับ

ภาพจากลิงก์ http://jankhuk.exteen.com/20091112/entry ขอบคุณครับ

เอาโจทย์มาใ้ห้คิดกันเล่นๆ ครับ จะคิดเอง หรือจะชวนเพื่อน ชวนคนที่เรารัก ชวนเด็กๆ มาช่วยกันคิดกันยิ่งดีครับ

ปล.การนำเสนอคณิตศาสตร์ บนเวบไซต์ เพื่อความสะดวก
    ผมใช้วิธีพิมพ์ใน word แล้ว save เป็นรูป เพื่อเอามาโพสต์ครับ
    เผื่อใครจะโพสต์ รูปภาพหรือสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ ในกรุ๊ปนี้ครับ
  2. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    9.6 ตร. ซม. ครับ
  3. itasian
    itasian
    ขอบคุณ wm ครับ ที่เข้ามาร่วมสนุกกัน

ขออนุญาตยังไม่บอกคำตอบก่อนนะครับ

ขอชวนเพื่อนๆ ทุกคน นะครับ ที่อยากคิด หาคำตอบปัญหาทางคณิตศาสตร์
    ร่วมสนุก ตอบคำถามกันได้ครับ หากใครมีวิธีคิดอย่างไร หรือ ได้คำตอบว่าอะไร
    กรุ๊ปนี้ก็ยินดี ร่วมกันพูดคุย แลกเปลี่ยน กันได้ครับ ขอเชิญเลยครับ

หรือหากใครมีเรื่องราวน่าสนใจ เกี่ยวกับคณิตศาสตร์
    เข้ามาแบ่งปัน กันได้ครับ โดยสามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้เลยครับ
  4. Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ เจ้าของกรุ๊ป ขอโพสเพื่อทดสอบระบบครับ
  5. Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
  6. itasian
    itasian
    ได้เลยครับ เต็มที่เลยครับ หนับหนุน ครับ
  7. IAm
    IAm
    โฮะๆๆ โจทย์ข้อนี้ มีพี่เคยเอามาให้คิด
    ดูเหมือนไม่ยาก ก็แค่สามเหลี่ยม ฮะๆ
    แต่..คิดอยู่นาน น้าน นาน มาก อะไรกันเนี่ย !
    สารพัดจะขุดคุ้ยความรู้มาใช้ ทั้ง ปีทากอรัส ตรีโกณ สูตรนู้นนั้นนี้มากมาย
    จนสุดท้ายก็ยังคิดไม่ออก เราเลยขอให้พี่เขาใบ้ให้ (ว้า! ไม่ได้คิดได้ ด้วยตัวเองเลยง่ะ )
    โอ้..อย่างนี้เหรอ..... คิดไม่ถึง จริงๆ
  8. itasian
    itasian
    ฮ่าา ตั้งโจทย์ไว้หลายวัน มีผู้เข้ามาเล่นกัน 2 คน

เอาไว้ผมจะเอาโจทย์ข้ออื่น มาลงเพิ่มนะครับ

ขอบคุณ SBNWM และ คุณ IAm ครับ ที่เ้ข้ามาร่วมสนุก
  9. bookerian
    bookerian
    ตอนนี้คิดไม่ออกค่ะ แต่จะลองเอาไปคิด ไหนๆ ก็เรียนคณิตมาตั้ง 16 ปี
  10. itasian
    itasian
    ครับ ลองคิดดูครับ สู้ๆ ครับ
  11. onenueng
    onenueng
    ทำไม่ได้ค่ะ ลืมหมดแล้ว...ว่าง ๆ ต้องใช้ google หาวิธีทำดูก่อน อิอิ แล้วจะแวะมาใหม่ค่ะ...
  12. itasian
    itasian
    ได้เลยครับ

ขอบคุณครับ ที่เข้ามาร่วมสนุก
  13. Siambrandname Webmaster
    มีโจทย์ใหม่ๆ อีกไหมครับอยากทำโจทย์เพิ่มครับ
  14. itasian
    itasian
    มีครับ
    ช่วงนี้ยังไม่สะดวก เอาไว้ สะดวกเมื่อไหร่แล้วจะเอามาลงเพิ่มนะครับ
Results 1 to 14 of 14