ประสบการณ์จริงและความเป็นห่วง จากผู้ที่เคยใช้ชีวิตผิดจาก “นาฬิกาชีวิต”

1. itasian
    itasian

ช่วงหนึ่งของชีวิตที่ผ่านมาของผม ทำงานกลางคืน นอนตอนเช้า ตื่นตอนเย็น เป็นช่วงเวลาที่
    ผมทำลายร่างกายตัวเองไปเยอะมาก ตื่นมาปวดหัวมาก ไม่สดชื่น หงุดหงิดง่าย กินไม่ค่อยได้
    เหมือนคนไม่ค่อยมีแรง บางวันรู้สึกเหมือนคนขาดสารอาหาร
    เพราะผมเองไม่พักผ่อนในช่วงเวลาที่ร่างกายควรต้องพักผ่อน

ตั้งแต่เด็ก ผมนอนกลางคืน เรียนและเล่น ตอนกลางวัน ... พอใช้ชีวิตผิดปกติ จากที่เคยเป็นมา
    ร่างกายก็เลยฟ้องออกมา และหนักที่สุด ผมเครียด ผมทำงานจนแทบไม่ได้พักผ่อน
    ภูมิต้านทานอ่อนแอ ไข้สูง 39 องศา จนต้องนอนโรงพยาบาลครึ่งเดือน หมดเงินไปเกือบ 2 แสน
    ด้วยโรค “ไข้สมองอักเสบ” ที่สำคัญผมทำให้ คนรักผม แม่และพี่ชาย เพื่อนๆของผม ต่างเป็นทุกข์เพราะผม
    ผมไม่เคยคิดด้วยซ้ำว่าผมจะเป็นโรคร้ายอย่างนี้ เพราะผมเชื่อมาตลอดว่า ร่างกายผมแข็งแรง
    แต่ความจริงมันไม่ใช่ หมอบอกว่า โดยมากคนที่เป็นโรคนี้ โอกาสหายยากหรือแทบไม่มี
    เพราะไม่มียารักษา ผมยังโชคดีที่มีชีวิตรอดจากโรคร้ายได้

ผมไม่อยากให้คุณต้องเจอสภาพเดียวกับผม วงจรชีวิตที่ไม่ปกติปล่อยให้คุณทำลายชีวิตคุณเอง
    และคนที่ทุกข์มากที่สุด นอกจากตัวคุณแล้ว ก็คือ คนที่คุณรัก ... ลองถามตัวเองนะครับ
    คุณอยากให้คนที่คุณรัก ต้องทุกข์ เพราะคุณ ไหม ...

สุขภาพดีวันนี้ ป้องกันโรคร้ายก่อนจะเกิดกับคุณ และช่วยกันป้องกันไม่ให้เกิดกับคนที่คุณรัก
    ชีวิตที่ทำงานตอนกลางคืน ผิดกับวงจรชีวิตปกติ เราใช้ร่างกายในเวลาที่ควรพัก
    เป็นการทำลายระบบการทำงานของร่างกายไปทีละนิดๆ กว่าจะรู้ตัว ก็สายเกินแก้แล้ว

คุณรู้ไหม ช่วงเวลากลางคืน เป็นช่วงที่ ถุงน้ำดี ตับ ปอด ลำไส้ใหญ่
    ทำหน้าที่ดูแล ซ่อมแซม ระบบต่างๆ ภายในร่างกาย จึงต้องให้ร่างกายพักผ่อนในช่วงเวลานี้

เพื่อให้สามารถทำงานได้เต็มที่ หากเรายังไม่พักผ่อน อวัยวะเหล่านี้จะทำงานในหน้าที่หลักได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ
    และต้องทำงานหนักเพิ่มขึ้นหลายเท่า ส่งผลให้ ร่างกายเราทรุดโทรมอย่างรวดเร็ว ทำให้เราล้มป่วยได้ในที่สุด
    และหากเป็นมากอาจถึงขั้นเสียชีวิตได้

คุณรู้ไหม วงจรชีวิตที่ผิดปกติของคุณกำลังทำลายอวัยวะภายใน อย่างไรบ้าง

ตี 1 ถึง ตี 3 คุณกำลังทำลายตับ หากคุณไม่พักผ่อน ตับจะไม่สามารถฆ่าเชื้อโรคได้

ตี 3 ถึง ตี 5 คุณกำลังทำลายปอด เวลานี้คุณควรตื่นนอนเพื่อสูดอากาศบริสุทธิ์
    หลังจากที่ได้พักผ่อนและซ่อมแซมร่างกายมาแล้ว

ตี 5 ถึง 7 โมงเช้า คุณกำลังทำลายลำไส้ใหญ่ เพราะเป็นเวลาที่เหมาะสมที่สุดสำหรับการขับของเสียออกจากร่างกาย

7 โมง ถึง 9 โมงเช้า เป็นเวลาของกระเพาะอาหาร คุณกำลังทำลายกระเพาะอาหารหากคุณไม่ได้ทานอาหารตอนช่วงนี้
    เพราะช่วงเวลานี้ หากมีอาหาร กระเพาะอาหารจะแข็งแรง และทำงานได้เต็มที่

9 โมง ถึง 11 โมง เป็นเวลาที่คุณไม่ควรหลับ เพราะทำให้ม้ามอ่อนแอ ส่งผลให้เหนื่อยง่าย ปวดศีรษะได้บ่อย
    และเจ็บชายโครงได้ง่ายๆ

1 ทุ่ม ถึง 3 ทุ่ม ควรให้หัวใจได้พักผ่อน แต่ คุณต้องตระเตรียมสิ่งของ เพื่อออกมาทำงาน

3 ทุ่ม ถึง 5 ทุ่ม ควรให้ร่างกายอบอุ่น ห้ามอาบน้ำเย็น เพราะจะเจ็บป่วยง่าย แต่ คุณต้องอาบเพราะจะต้องออกมาทำงาน

5 ทุ่ม ถึง ตี 1 ถ้าหากคุณต้องเสียเหงื่อในช่วงเวลานี้ คุณกำลังทำให้ถุงน้ำดีข้น เพราะไม่มีน้ำเพียงพอจะให้อวัยวะส่วนอื่น
    ได้ดึงไปใช้งาน เพื่อซ่อมแซมร่างกาย และยังส่งผลให้คุณมีอารมณ์ฉุนเฉียว สายตาเสื่อม เหงือกจะบวม ปวดฟัน
    นอนไม่หลับ ปวดศีรษะข้างเดียวโดยไม่รู้สาเหตุ

คุณรู้ไหมว่า นอกจากอวัยวะภายในจะถูกขัดขวางการทำงาน ไม่สามารถดูแลและซ่อมแซมร่างกายให้คุณได้เต็มหน้าที่แล้ว
    ยังมีคนทรมานและรอคอยชีวิตของคุณที่ปกติ พวกเขานอน คุณทำงาน คุณนอน พวกเขา เรียน ทำงาน
    ชีวิตแบบนี้หรือที่คุณต้องการ ลองถามพวกเขาดูซิ ว่า เขาอยากให้คุณมีชีวิตแบบไหน ??

ทางออกที่ดีที่สุด คือ เปลี่ยนวงจรชีวิตซะใหม่ แต่ เรารู้ว่า คุณมีความจำเป็นที่ต้องทำงานกลางคืน
    การทาน "อาหารเสริม เพื่อป้องกันโรค" เป็นทางเลือกหนึ่งที่ช่วยดูแลสุขภาพตัวคุณเองได้
    ช่วยปรับการทำงานของร่างกายให้สมดุลมากขึ้น เพื่อลดปัญหาความเสี่ยงต่อโรคต่างๆ

เพราะ ผมไม่อยากให้คุณป่วย และผมอยากให้คุณมีสุขภาพที่ดี

เพื่อใช้ชีวิตร่วมกับคนที่คุณรักได้ ให้เขาเหล่านั้นไม่ต้องทุกข์และคุณ มีชีวิตที่มีความสุข ด้วยสุขภาพที่สมบูรณ์แข็งแรง
    คุณสามารถเลือกได้ว่าจะมีวงจรชีวิตแบบใด และไม่ว่าเป็นแบบใด จะใช้ชีวิตช่วงกลางวันหรือกลางคืน
    สุขภาพของเราก็เป็นเรื่องที่สำคัญยิ่ง เพราะหมายถึงชีวิตเรา
    การใช้ร่างกายโดยไม่ใส่ใจต่อสุขภาพของตัวเราเลย เป็นการทำลายชีวิตตนทางอ้อม

หากเราไม่อยากเป็นคนที่ทำลายชีวิตตัวเอง และไม่อยากเป็นคนที่ทำให้คนที่เรารักต้องเป็นทุกข์เพราะเรา
    เราจึงควรดูแลสุขภาพของเราให้สมบูรณ์ ป้องกันโรค ต่างๆ ได้ เพื่อเราจะได้อยู่กับคนที่เรารักและรักเรา ไปนานๆ
    เขาเหล่านั้นจะได้มีความสุข เพราะมีเรา ...

สิ่งที่ดีที่สุดสำหรับคุณสร้างโอกาสให้คุณได้ใช้ชีวิตปกติ เพื่อให้ร่างกายคุณไม่พัง
    เพื่อให้เงินที่คุณหามาได้ ใช้จ่ายเพื่อให้คนที่คุณรักมีความสุข แทนที่จะใช้เพียงเพื่อรักษาตัวคุณเอง
  2. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขอบคุณครับ ที่นำบทความดีๆ มาแบ่งปันครับ
  3. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
  4. itasian
    itasian
    ไม่ได้เข้ามานาน กระทู้ของตัวเอง
    เข้ามาบอกกับทุกคนครับว่า การทำงานตรากตรำ จนพักผ่อนไม่เพียงพอ
    หรือ พักผ่อนผิดกับนาิฬิกาชีวิต จะทำให้ร่างกายเราทรุดโทรม โดยเราไม่รู้ตัว

บางวัน ผมทำงานจน รู้สึก วูบๆ ทั้งๆ ที่กำลังทำงาน เลยล่ะครับ

และใครนั่งทำงาน วันนึงหลายชม. ต่อเนื่อง ไม่ค่อยลุกออกจากเก้าอี้
    ระวังนะครับ ระวัง ลมมันเย็น จะเป็น ริดสีดวงทวารหนัก ได้ครับ

ผมเคยเป็นแล้วครับ ตอนนี้ กลัว ไม่อยากเป็นอีก
    ก็ตั้งใจดูแลตัวเองให้ดีขึ้นครับ

เข้ามาพูดคุยกันนะครับ
  5. bookerian
    bookerian
    โดยส่วนตัวเชื่อเรื่องนาฬิกาชีวิตค่ะ และอยากปฏิบัติให้ได้อย่างนั้น แต่ก็ทำไม่ได้
    ขอบคุณค่ะสำหรับบทความค่ะ
  6. itasian
    itasian
    บางทีเราใช้ชีวิตโดยที่ไม่รู้ลิมิตข้อจำกัดทางร่างกายของตัวเอง
    ใช้งานจนเกินลิมิต ร่างกายพังโดยไม่รู้ตัว

ผมเป็นคนนึง ที่มักใช้ร่างกายจนเกินขีดจำกัดโดยไม่รู้ตัว
    มารู้ตัวอีกที บางที บ้านหมุนไปแล้ว

อันนี้ ต้องระวังให้มากๆครับ
  7. IAm
    IAm
    ขอบคุณสำหรับเรื่องราวของ นาฬิกาชีวิตค่ะ
    แค่อ่านเรื่องโรค“ไข้สมองอักเสบ”ที่คุณitasian เคยเป็น ก็น่ากลัวแล้ว
    ยิ่งมาอ่าน ตรงช่วงเวลากับการทำงานของอวัยวะภายใน ยิ่งน่ากลัวค่ะ
    ไม่คิดว่าจะ แค่เรานอนดึก จะมีผลมากมายอย่างนี้
    เพราะปกติชอบนอนดึกๆ ตี1ตี2 ตอนเช้าตื่นมาก กินข้าว บางทีก็จะนอนต่ออีก
    เดี๋ยวจะลองค่อยๆ ปรับเปลี่ยนวงจรชีวิตดูค่ะ (จะทำได้ไหมเนี่ย เฮ้อ)
    ..ยิ่งอ่าน ยิ่งสงสารเครื่องใน ฉันกำลังทรมานเธอหรือนี่
    ร่างกายจ้า อยู่กับฉันนานๆนะ..
  8. itasian
    itasian
    ครับ ต้องรู้ขีดจำกัดของร่างกายตัวเองครับ
    และดูแลตัวเองให้ดีๆ ด้วยครับ
  9. Nakderntang
    Nakderntang
    ขอบคุณนะคะ สำหรับประสบการณ์ที่นำมาแบ่งปัน และบทความเรื่อง นาฬิกาชีวิต
    ขอนำไปดูแลตัวเองและคนที่รักค่ะ
Results 1 to 9 of 9