ตอนท้องได้ทานยาจีน "จับซาไท้เป้า"กันบ้างไหมค่ะ ?

1. Cherry Blossom
    คุณแม่ตอนท้อง ได้ทานยาจีน จับซาไท้เป้ากันไหมค่ะ
    วันนี้ลองต้มดู (ตอนนี้ท้องได้ 22 สัปดาห์แล้ว) โห...กลิ่นยังพอไหวนะคะ
    แต่รสชาติพอต้มเสร็จ ลองจิบดู โห...แทยตายอ่ะค่ะ
    พยายามนึกถึงลูกเข้าไว้ ว่าเพื่อลูกๆ แต่ก็ทานได้ครึ่งถ้วยเองค่ะ

คุณแม่ๆท่านใดมีประสบการณ์ตอนดื่ม จับซาไท้เป้า มาแชร์ให้ฟังบ้างนะคะ
  2. srichardson
    srichardson
    เราไม่ทานเลยค่ะ ตอนนั้นอาซิ้มเอามาให้จะแหวะ เลยเหม็นอย่างรุนแรง แต่ว่าพี่สาวเราอีกคนที่เป็นญาติกันเข้ากลั้นใจทาน ปรากฎว่าลูกออกมาเนื้อตัวสะอาดดี ไม่มีไขเยอะ (เห็นเค้าว่างั้นนะค่ะ)
  3. cottonchef
    cottonchef
    ไม่รู้ใช่แบบเดียวกันป่าวนะคะ ใช่ที่เค้าซื้อจาก เจ้ากรมเป๋อ หรือป่าวคะ
    ที่มาเป็นซอง ๆ แล้วต้องต้มให้น้ำงวด หลาย ๆ น้ำ
    แล้วเทให้เหลือ 1 แก้ว มาดื่ม รส แบบ จึ๋ย แค่นึกก็สยองแล้วค่ะ ไม่ต้องพูดถึง
    เราก็ดื่มค่ะ แบบว่า ท่องไว้ เพื่อลูก เพื่อลูก ทอ ระ มาน มากกก

ปล. อย่าทานเยอะเกินไปนะคะ เอาแต่พอดี
    เพราะว่าทานเยอะ ลูกจะออกมา ผมไม่ค่อยมี
    แล้วก็ขี้หงุดหงิด แถมกินจุด้วยอ่ะค่ะ ตัวใหญ่มากกก
    (ลูกเพื่อนเป็นค่ะ ตอนท้องบำรุงเยอะเกิน)
    ลูกสงสัยจะร้อนข้างในอ่ะค่ะ
  4. rabichatty
    rabichatty
    ได้กินเหมือนกันค่ะ

กลิ่นพอไหว แต่รสชาติไม่ต้องบรรยาย ของต่ายกินทั้งหมด 6 ห่อค่ะ (กินเดือนละ1ห่อ)
    ต้มให้งวดแบ่งกินสองมื้อค่ะ โอยจะตายเอา จะกินก็มีคนมานั่งเฝ้ากลัวเราแอบเอาไปเททิ้ง อิอิ

กินเพื่อลูกแหละ แล้วอีกอย่างยาห่อละร้อยแน่ะค่ะ (ด้วยความงกด้วย ซัดเรียบ)
    แต่ลูกออกมาไม่มีไขจริงๆแหละ ตัวขาวสะอาดเชียว
  5. nonglilly
    nonglilly
    ไม่ได้กินจ้า
    กลิ่นและรสไม่ไหว
    แต่ญาติปู้ใหญ่ทั้งหลายก็ไปหา
    แบบที่เป็นยาลูกกลอนไม่มีสเตียรอยด์
    มาให้แทนแต่ก็ไม่ค่อยกินอยู่ดี แบบว่าไม่มั่นใจอะคะ
    แต่ลูกเราก็ปกติดีนะคะ
  6. pk
    pk
    ได้ทานตอนท้อง 7 เดือน แม่สามีซื้อให้ทานค่ะ ทานอาทิตย์ละ 2 ครั้งค่ะ ทานจนกระทั้งใกล้คลอดค่ะ ต้องอดทนนะค่ะ ขอบอกว่าดีมากๆค่ะ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ น้องออกมาตัวขาวสะอาดไม่เป็นไขเลยค่ะ และน้องแข็งแรงมากๆๆ
  7. teerasak
    teerasak
    โดนจับซาไท้เป้ากับเค้าเหมือนกัน รสชาดเห็นดาวมากๆๆๆ (ทำหน้าไม่ถูกเลยขอบอกครับพี่น้อง) น้องออกมาตัวสะอาดสะอ้านดี..แต่โด๊ปไปหลายขนานมาก เลยไม่แน่ชัดว่าขนานไหนเวิรฺคสุด....ออกมาตัวจิ๋วนึง แต่มาพองข้างนอกเพราะกินจุ ตัวเป็นปล้องๆเหมือนมิชลินแมนเลยอ่ะค่ะ อารมณ์ดี เลี้ยงง่าย และ...หัวล้าน ฮ่า ฮ่า ฮ่า (-_-)'
    ข้อมูลเพิ่มเติมต่อไปนี้เห็นว่ามีประโยชน์จึงขออนุญาต จขกท.โพสท์เพิ่มเติมไว้ ณ.กระทู้นี้ด้วยค่ะ "การรับเอาวิทยาการของฝรั่งทำให้คนไทยหลงลืมของดีๆที่ปู่ย่าตนทวดทิ้งเอาไว้ให้ไปมากต่อมาก รวมถึงหยูกยาที่เป็นภูมิปัญยาไทยด้วย หนึ่งในนั้นคือ ยาประสะน้ำนม เป็นยาที่ช่วยบำรุงร่างกายและน้ำนมให้คุณแม่หลังคลอด โดยอาศัยหลักการของแพทย์ตะวันออกที่ว่า เมื่อคลอดลูกใหม่ๆ ร่างกายของคุณแม่จะอยู่ในสภาวะเย็น เลยต้องรับเอาอะไรร้อนๆเข้าไปเพื่อช่วยปรับวมดุลในร่างกาย ประสะน้ำนมเป็นสมุนไพรร้อน ส่วนประกอบหลักๆคือ โกฐจุฬใลมพา หรือ พืชสมุนไพรชนิดหนึ่ง ขิง และ พริกไทยสด ส่วนความหมายของชื่อนั้น ประสะ แปลว่า การฟอกหรือชำระสิ่งต่างๆให้บริสุทธิ์ รวมความแล้ว ประสะน้ำนมคือ ยาที่ทำให้น้ำนมบริสุทธิ์นั่นเอง" ขอบคุณข้อมูลจาก แพรว ฉบับ 722 ปักษ์วันที่ 25 กันยายน 2552
  8. wannit
    wannit
    Quote Originally Posted by pk View Post
    ได้ทานตอนท้อง 7 เดือน แม่สามีซื้อให้ทานค่ะ ทานอาทิตย์ละ 2 ครั้งค่ะ ทานจนกระทั้งใกล้คลอดค่ะ ต้องอดทนนะค่ะ ขอบอกว่าดีมากๆค่ะ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ น้องออกมาตัวขาวสะอาดไม่เป็นไขเลยค่ะ และน้องแข็งแรงมากๆๆ
    อันนี้จริง พี่สาวทาน หลานคลอดออกมาตัวสะอาดมาก แล้วตอนนี้ 1 ขวบ 9 เดือน ป่วยอยู่ครั้งเดียว คือเป็นหวัดธรรมดาแค่นั้นอ่ะ
  9. kampinoblue
    kampinoblue
    ยังไม่ได้เปนแม่ค่ะ แต่คุณแม่ทาน แม่เล่าว่าสุดยอดค่ะแต่ผลออกมาดีมาก พยาบาลชมเลยว่าเด็กเนื้อตัวสะอาดมากไม่มีไขเลยค่ะ ยังงัยก้เปนของดีนะคะ ทนทานกันนิสนะคะคุณแม่
  10. Cherry Blossom
    ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ
    ยังไงเดือนหน้าจะพยายามทานให้ได้เต็มที่มากกว่านี้ค่ะ
  11. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
  12. mommommom
    mommommom
    เคยทานเหมือนกัน

รสชาติไม่ค่อยอร่อย แต่ทานเพื่อลูกค่ะ

ของเราญาติเขาซื้อจากร้านนี้น่ะค่ะ
    http://yong-chieng.appspot.com
Results 1 to 12 of 12