แต่งงานนานมั้ยค่ะกว่าจะมีลูก

Page 1 of 2 1 2 LastLast
  1. my_mim
    my_mim
    คือว่ามิ้มแต่งงานมา ปีครึ่งแล้วอ่ะค่ะ แต่ไม่มีวี่แววว่าจะมีเลยอ่ะ

ก็เลยอยากถามเพื่อนๆว่าแต่งนานเท่าไหร่ค่ะกว่าจะมี

แล้วก็ขอคำแนะนำเรื่องคุณหมอด้วยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ
  2. wawe
    wawe
    พยายาม ๆ ขยันให้มากขึ้น พักผ่อนเยอะ ๆ ถ้ายังไม่มีก็ไม่ต้องเครียดนะคะ เดี๋ยวเค้าก็จะมาหาเราเองค่ะ
  3. srichardson
    srichardson
    น้องมิ้ม ของพี่แต่งได้หนึ่งปีเต็มที่มีลูกได้อ่ะจ้ะตอนนั้นเคยคุยกับคุณหมอ เห็นบอกว่าถ้าแต่งงานแล้วและไม่ได้คุมกำเนิด ภายในหนึ่งปีแล้วยังไม่ท้องเนี้ย "เข้าข่ายว่ามีลูกยาก" ต้องไปปรึกษาคุณหมอค่ะ

ของพี่ตอนนั้นคุณหมอสอนให้ใช้วิธีนับวันที่ "ไข่ตก" แล้วให้เริ่มมีปฏิบัติการได้ (วิธีการนับจำไม่ได้แล้ว ไปถามผู้รู้หรือหมอดูอีกทีนะ) สมมติว่าไข่ตกประมาณวันที่ 6 เราก้อเริ่มเลยตั้งแต่วันที่ 4-5-6-7-8 เลยค่ะก่อนหน้านั้นอั้นไว้ก่อน ที่ต้องคร่อมหลายๆวันก้อ"เผื่อพลาด" งัยหลังจากนั้นฝ่ายหญิงอย่าพึ่งลุกไปไหน ให้นอนยกขาขึ้นสูงๆอาจจะใช้หมอนมารองยกให้สะโพกสูงไว้ หรือเอาขาพาดกับข้างฝา ทั้งสองข้างเลยนะจ้ะ เพราะว่าเจ้าลูกอ๊อดน้อยของผู้ชายจะใช้เวลา 10-15 นาทีกว่าจะทะลุออกมาจากลุ่มของเหลวที่ห่อหุ้มตัวพวกเค้าเอาไว้แล้วถึงจะวิ่งไปเจาะไข่ ได้ค่ะ ลองดูนะและขอให้มี "เบบี้" สมใจค่ะ ส่วนวิธีที่จะเลือกเพศนั้น อุ้ย..ไม่อยากจะเมาส์เพราะว่ามัน "โป๊" ฮิๆๆๆ
  4. my_mim
    my_mim
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    พยายาม ๆ ขยันให้มากขึ้น พักผ่อนเยอะ ๆ ถ้ายังไม่มีก็ไม่ต้องเครียดนะคะ เดี๋ยวเค้าก็จะมาหาเราเองค่ะ
    ขอบคุณนะค่ะพี่แหวว มิ้มจะพยายามแต่ที่สำคัญเครียดเนี่ยสิ อย่างว่าคนทำงานเนอะ

พี่นีน่ามิ้มก็ไปหาหมอมานะแต่คุยๆเฉยๆ แต่ไอ้วิธียกขาสูงเนี่ยหมอไม่ได้สอน
    สงสัยต้องพลาดตรงนี้แน่เลย อิอิ ขอบคุณนะค่ะ
  5. mamaopel
    mamaopel

ใจเย็น ๆน่ะค่ะ..อย่าเครียด ของอย่างนี้อยู่ที่จังหวะ+กับตั้งใจค่ะ
  6. srichardson
    srichardson
    Quote Originally Posted by my_mim View Post
    ขอบคุณนะค่ะพี่แหวว มิ้มจะพยายามแต่ที่สำคัญเครียดเนี่ยสิ อย่างว่าคนทำงานเนอะ

พี่นีน่ามิ้มก็ไปหาหมอมานะแต่คุยๆเฉยๆ แต่ไอ้วิธียกขาสูงเนี่ยหมอไม่ได้สอน
    สงสัยต้องพลาดตรงนี้แน่เลย อิอิ ขอบคุณนะค่ะ
    ฮ่าๆๆ พลาดอย่างแรงเลยนะน้องมิ้ม ไม่งั้นเค้าจะบอกเหรอว่า(ผู้หญิงท้อง ลิ้นชักหนีบมือ เพราะสาเหตุเดียวกันคือ "ชักช้า" งัยจ้ะ ฮิๆๆ ) พี่จำได้ตอนนั้นนะ สองคนกับสามี ตั้งหน้าตั้งตานับวันพอถึงเวลาก้อมะ..เธอได้เวลาแล้วเหมือนกับเริ่มทำงานเลยอ่ะที่เค้าเรียกว่า "ตั้งหน้าตั้งตา" มันเป็นแบบนี้นี่เอง แล้วก้อนั่งรอดูแผ่นเทสตั้งท้องทุกเดือน เดือนไหนขึ้นขีดเดียว ก้อนั่งร้องให้ เป้นอย่างนี่อยู่สามเดือน จนท้ายสุดทิ้งแผ่นเทสไว้ที่โต๊ะ ไม่สนใจนั่งจ้องมันแล้วและก้ออกไปเดินเล่นซื้อของพอกลับเข้าบ้านมาดูผลขึ้นสองขีด ดีใจแทบตายโทรบอกคุณสามี ที่ตอนนั้นกำลังสัมภาษณ์พนักงานอยู่ รีบตกลงรับเด้กคนนั้นเลยเพราะว่าดีใจ เมียท้องฮิๆๆ ขยันๆเข้าเหมือนที่พี่แหววว่าและพยายามกิน "โฟเลท" เยอะๆตัวนี้จะช่วยในการตั้งครรถ์ด้วยจ้ะ
  7. hippo2517
    hippo2517
    Quote Originally Posted by srichardson View Post
    ฮ่าๆๆ พลาดอย่างแรงเลยนะน้องมิ้ม ไม่งั้นเค้าจะบอกเหรอว่า(ผู้หญิงท้อง ลิ้นชักหนีบมือ เพราะสาเหตุเดียวกันคือ "ชักช้า" งัยจ้ะ ฮิๆๆ ) พี่จำได้ตอนนั้นนะ สองคนกับสามี ตั้งหน้าตั้งตานับวันพอถึงเวลาก้อมะ..เธอได้เวลาแล้วเหมือนกับเริ่มทำงานเลยอ่ะที่เค้าเรียกว่า "ตั้งหน้าตั้งตา" มันเป็นแบบนี้นี่เอง แล้วก้อนั่งรอดูแผ่นเทสตั้งท้องทุกเดือน เดือนไหนขึ้นขีดเดียว ก้อนั่งร้องให้ เป้นอย่างนี่อยู่สามเดือน จนท้ายสุดทิ้งแผ่นเทสไว้ที่โต๊ะ ไม่สนใจนั่งจ้องมันแล้วและก้ออกไปเดินเล่นซื้อของพอกลับเข้าบ้านมาดูผลขึ้นสองขีด ดีใจแทบตายโทรบอกคุณสามี ที่ตอนนั้นกำลังสัมภาษณ์พนักงานอยู่ รีบตกลงรับเด้กคนนั้นเลยเพราะว่าดีใจ เมียท้องฮิๆๆ ขยันๆเข้าเหมือนที่พี่แหววว่าและพยายามกิน "โฟเลท" เยอะๆตัวนี้จะช่วยในการตั้งครรถ์ด้วยจ้ะ
    5555+ ขำกลิ้งเลยเจอกูรูผู้รู้จริงแล้วเจ๊นีน่า จริงค่ะเรื่องยกขาสูงๆแล้วอยู่นิ่งๆเป็นเวลา 10 นาที สูตรเดียวกันเลยค่ะ แต่ไอ้ยกขาสูงๆเนี่ย 5555+
  8. my_mim
    my_mim
    Quote Originally Posted by srichardson View Post
    ใช่ค่าตอนนี้ก็ไม่ซื้อไว้แล้วที่ตรวจตั้งครรภ์นะค่ะ แต่สามีชอบแบบว่า มิ้มมีน้องป่าว ถามให้เรากังวล
    ทั้งที่เราก็พยายามไม่กังวลเรื่องนี้นะค่ะ ตอนนี้ก็ปล่อยเฉยๆไป มิ้มว่าเดือนหน้าก็จะไปคุยกับหมอดีกว่า น้องสาวมิ้มเค้าเป็นหมอเค้าบอกว่าไปหาหมอได้แล้ว ส่วนโฟเลตมิ้มก็ทานบ้างไม่ทานบ้างแต่จะพยายามค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ
  9. srichardson
    srichardson
    Quote Originally Posted by my_mim View Post
    ใช่ค่าตอนนี้ก็ไม่ซื้อไว้แล้วที่ตรวจตั้งครรภ์นะค่ะ แต่สามีชอบแบบว่า มิ้มมีน้องป่าว ถามให้เรากังวล
    ทั้งที่เราก็พยายามไม่กังวลเรื่องนี้นะค่ะ ตอนนี้ก็ปล่อยเฉยๆไป มิ้มว่าเดือนหน้าก็จะไปคุยกับหมอดีกว่า น้องสาวมิ้มเค้าเป็นหมอเค้าบอกว่าไปหาหมอได้แล้ว ส่วนโฟเลตมิ้มก็ทานบ้างไม่ทานบ้างแต่จะพยายามค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ
    วันหลังถ้าเค้าถามอีก ก้อตอบไปเลยว่า "นี่ชั้นท้องเองไม่ได้หรอกนะย่ะ คนนะไม่ใช่ปลากัดที่แค่มองหน้ากันก้อท้องได้อ่ะ เธอนั้นแหล่ะขยันหน่อยดิ" ฮิๆๆๆ ไม่ทราบว่าสามีเคยไปนับเสปิร์มแล้วหรือยังค่ะ เพราะว่าบางทีเรามั่วแต่คิดว่าปัญหาอยู่ที่ฝ่ายหญิงอย่างเดียวอ่ะ
  10. am_pleja
    am_pleja
    ขออนุญาติบอกความรู้ที่รู้มานะค่ะ
    - วันไข่ตกเท่าที่ทราบมาเนี่ย 14 วันค่ะจากปจดมาวันแรกนะค่ะให้นับถอยหลังค่ะไม่ใช่นับเดินหน้าค่ะ สมมุติมาวันที่ 1 ของทุกเดือน เราก้อเริ่มนับไปตั้งแต่วันสิ้นเดือนเป็นวันแรกค่ะถอยไป 14 วันค่ะอันนั้นคือวันตกไข่ค่ะแต่ในกรณีนี้จะต้องเป็นที่ปจดมาตรงวันที่ 1 ของทุกเดือนนะค่ะ ถ้าบางคนไม่ตรงก้อใช้ไม่ได้ค่ะ แต่ถ้าคนมาไม่ตรงให้นับเป็น 20 วันแล้วก้อใช้เครื่องตรวจเทสไปเรื่อยๆค่ะ เพราะเท่าที่รู้มาวงจรปจดของแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะ
    - เครื่องตรวจไข่ตกมีค่ะ สามารถหาซื้อได้ตามร้านขายยาค่ะ วิธีทดสอบเหมือนเครื่องตรวจตั้งครรภ์ค่ะ -
    - เท่าที่ทราบมาถ้าไข่เราตกนี้ จะสามารถอยู่ในร่างกายได้ 1 วันค่ะ นับไปจากวันที่ตรวจเจอก้อบวกเพิ่มไปอีก 1 วันค่ะ สมมุติตรวจเจอวันที่ 14 ไข่ก้อจะตกวันที่ 15 อยู่ในร่างกายได้ถึง 16 ค่ะ
    ความรู้ที่ทราบมาเนี่ยรู้จากคุณหมอค่ะ เพราะมีพี่เป็นคุณหมอค่ะ
  11. my_mim
    my_mim
    ขอบคุณนะค่ะ คุณam_pleja น้องสาวมิ้มก็เป็นหมอ
    แต่มิได้ช่วยอะไรเลย บอกแต่ว่าอายุยังน้อย อ้วนไปไรเงี่ย
    แต่ตอนนี้บอกไปหาหมอได้แล้ว ไอ้วันตกไข่มิ้มคิดว่านับไปข้างหน้านะเนี่ย
    ได้ความรู้อีกหนึ่ง ขอบคุณมากค่า
  12. maewmeawja
    maewmeawja
    มาขอแชร์ด้วยคนค่ะ จิงอย่างที่เค้าว่า เมื่อถึงเวลาที่ลูกจะมาเกิด ยังไง ยังไง เค้าก็จะมาค่ะ อย่าไปเครียด วันนี้ พรุ่งนี้ ปีนี้ ถ้าเค้ายังไม่มา ก็คิดซะว่ายังไม่ถึงเวลาของเราจ้า

เพราะสำหรับเรา แต่งาน มกราคม 07 มีลูกตอน กันยา 07 ซึ่ง จิงๆแล้ว ยังไม่คิดจะมีค่ะ เพราะอยากมีชีวิตแต่งงาน 2 คนอีกสัก 2 ปี เพราะใจไม่ค่อยรักเด็ก เคยพูดกับคนอื่นๆเสมอว่า ถ้าเป็นไปได้ อยากแต่งงานแต่ไม่อยากมีลูกค่ะ พอแต่งงาน สามีก็อยากมีลูก แต่เรายังไม่พร้อม เค้าก็เลยไม่เร่งรัด ก็คุมกำเนิดแบบธรรมชาติ ซึ่งคุมแบบนั้นมาตลอด คือ ลิ้นชักไม่หนีบมืออ่ะคะ 5555 ขอยืมสำนวนนี้หน่อยนะคะ ได้ใจจิงๆ เพราะไม่ชักช้าค่ะ 5555 แต่อยู่ดีๆ เมนส์ก็ไม่มา เราก็เอ เดือนกับอีก 10วันแล้วนะ ปรกติไม่ค่อยเรทมาก (เป็นคนประจำเดือนมาไม่ตรงเป๊ะๆอ่ะคะ) เลยคิดว่า คงไม่เป็นไร เดือนนี้คงมาช้า เลยปล่อยไป เดือนครึ่ง ซึ่ง โอ้วว นานมากละ เพราะแต่ก่อน มีช้าสุด ก็เดือนกับ 12 วันอ่ะ ไม่เคยนานกว่านั้น แต่พอดีรู้สึกคลื่นไส้เล็กน้อยละเป็นมา 2 วันเลยบอกแฟนว่า เมนส์ยังไม่มาเลยอ่ะ ไปซื้อที่ตรวจดีปะ เพราะมันคลื่นไส้ จะได้รู้ว่าท้องไม่ท้อง ถ้าไม่ท้องจะได้ไปหาหมอ กินยาแก้คลื่นไส้ซะ สามีก็บอกว่า ไม่ท้องหรอก แหม๋ จะท้องได้ไงอ่ะ เรากับสามีมั่นใจมาก เพราะป้องกันตามปรกติเหมือนที่เคยเป็น แต่พอไปซื้อที่ตรวจมา โอ้ววว สั่นเลยค่ะ พอเห็นผล บอกสามี พร้อมกับน้ำตาล่วง ไม่ได้ดีใจนะคะ ตอนนั้น รู้สึกว่า ร้องไห้ เพราะ เฮ้ยย ยังไม่พร้อมจะเป็นแม่คนเลยอ่ะ ทำไมท้องได้อ่ะ ทั้งๆที่ ไม่ได้ชักช้า อืดอาดสักกะหน่อย

นี่หล่ะคะ เค้าถึงบอกว่า เมื่อเค้าอยากจะมาเกิด ห้ามไงก็ไม่สำเร็จ 555 เมื่อยังไม่ถึงเวลาของเค้า ทำไงก็ไม่มาค่ะ ค่อยๆให้มันเป็นไป เมื่อมันถึงเวลาเค้าก็จะมาหาคุณเองค๊า อิอิอิ

ช่วยได้บ้างไหมอ่ะ เหอะๆๆ พอได้ลูกมา ลูกก็ดื้อมากกกกกก แต่ก็ฉลาดดน่าดูเหมือนกันค่ะ แม่เราเลยบอกว่า นี่หล่ะมั๊ง ไม่อยากให้เค้าเกิด พอเค้าเกิดมา เลยแก้แค้นแม่ซะให้เข็ดเลย 55555 เหนื่อยจิงๆค่ะ เลี้ยงลูก หุหุ

เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะคะ

ปล. เพื่อนเราเค้าไปซื้อที่วัดวันตกไข่อ่ะ มันจะเป็นอุปกรณ์อ่ะคะ ต้องตรวจทุกวัน จากปัสสาวะอ่ะคะ ว่า ช่วงนี้ไข่จะตกรึยัง แล้วก็ลงมือปฎิบัติกิจกรรมอ่ะ พอเพื่อนซื้อมาทำ ก็ติดลูกจิงๆนะคะ ลองดูก่อนก็ได้ค่ะ เพราะราคาไม่เท่าไหร่ด้วย ก่อนหน้านั้น เพื่อนปล่อยให้ท้องมาตลอด ยังไงก็ไม่ท้องค่ะ บางที คนที่ไม่ใช่คนมีลูกยาก ใช้อุปกรณ์ ช่วยบ้าง ก็ทำให้ท้องง่ายขึ้นนะคะ เพราะมันตรงจังหวะ คลิก พอดีอ่ะคะ อิอิ ลองถามร้านขายยาเอานะคะ เพราะเพื่อนซื้อตามร้านขายยาอ่ะ รู้แต่ว่า ต้องตรวจทุกวันก่อนทำกิจกรรมอ่ะคะ คล้ายๆที่ตรวจตั้งครรภ์นะแหล่ะค่ะ แต่เอาไว้ตรวจดูภาวะไข่ตกรึยังค่ะ ทีเดียว ท้องเลยจ้า ฮี่ๆๆๆ ลองดูนะคะ สู้ๆค๊าา
  13. my_mim
    my_mim
    ขอบคุณนะค่ะคุณ maewmeawja
    ตอนนี้มิ้มก็คิดอย่างนั้นแหละค่ะ
    แต่ก็โชคดีนะค่ะที่ได้เที่ยวกับสามีก่อน
    ตอนแรกก็อยากมีเลยค่ะ แต่พอได้เที่ยวด้วยกันเลยรู้ว่าเที่ยวก่อนดีกว่า

แต่ตอนนี้เนี่ยพร้อมแล้วเลยอย่างมีนะค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ
  14. oohio
    oohio
    ตอบจากประสบการณ์ส่วนตัวเลยนะคะคุณมิ้ม (ยินดีต้อนรับสู่สภาลูกน้อยด้วยค่ะ)
    ต้องไม่คาดหวัง และก็อย่าไปซีเรียสค่ะ คาดว่าอายุยังน้อย ถ้าสุขภาพแข็งแรง ยังไงน้องต้องมาค่ะ

ทะเลาะบ่อย ๆ เลยค่ะ งู่งี่เข้าไว้ ชวนทะเลาะตลอด หลังทะเลาะมันจะมีฮอร์โมนความต้องการในกันและกัน แทบจะฉีกเสื้อผ้าเลย 55555 ชวนทะเลาะมันทุกวันนั่นล่ะค่ะ เด๋วก็โอ๊กอ๊ากเอง

ก่อนท้องน้องครีม ตัวเองเป็นคนไม่ชอบเด็ก ไม่อยากมีลูก เคยจะให้แฟนไปทำหมัน และเค้าทำนัดหมอเรียบร้อย จากนั้นมาคิดว่า เอ๊ะ แล้วเกิดอนาคตเปลี่ยนใจ จะไปมีกับเมล์แมนได้มั้ยล่ะ ก็ไม่ได้ เลยบอกแฟนว่ารออีกหน่อยดีกว่า (ตอนนั้นแต่งมาได้ปีกว่าค่ะ) และก็อย่างที่บอกว่า ทะเลาะกันบ่อยช่วงนั้น บวกกับลืมกินยาคุมไปบ้าง ก็เลยมีวันนี้ วันที่คิดว่าชีวิตเติมเต็มจังเลยตั้งแต่มียัยแสบเนี่ย ยังไงเป็นกำลังใจให้นะคะ

ปล. ขำโพสต์พี่นีน่าอ่ะ พี่นี่ไม่ได้เป็นแต่กูรูความงามนะ ยังเป็นกูรูบนเตียงด้วย กรั้ก ๆๆๆๆ ขำดีค่ะพี่
  15. srichardson
    srichardson
    Quote Originally Posted by oohio View Post
    ตอบจากประสบการณ์ส่วนตัวเลยนะคะคุณมิ้ม (ยินดีต้อนรับสู่สภาลูกน้อยด้วยค่ะ)
    ต้องไม่คาดหวัง และก็อย่าไปซีเรียสค่ะ คาดว่าอายุยังน้อย ถ้าสุขภาพแข็งแรง ยังไงน้องต้องมาค่ะ

ทะเลาะบ่อย ๆ เลยค่ะ งู่งี่เข้าไว้ ชวนทะเลาะตลอด หลังทะเลาะมันจะมีฮอร์โมนความต้องการในกันและกัน แทบจะฉีกเสื้อผ้าเลย 55555 ชวนทะเลาะมันทุกวันนั่นล่ะค่ะ เด๋วก็โอ๊กอ๊ากเอง

ก่อนท้องน้องครีม ตัวเองเป็นคนไม่ชอบเด็ก ไม่อยากมีลูก เคยจะให้แฟนไปทำหมัน และเค้าทำนัดหมอเรียบร้อย จากนั้นมาคิดว่า เอ๊ะ แล้วเกิดอนาคตเปลี่ยนใจ จะไปมีกับเมล์แมนได้มั้ยล่ะ ก็ไม่ได้ เลยบอกแฟนว่ารออีกหน่อยดีกว่า (ตอนนั้นแต่งมาได้ปีกว่าค่ะ) และก็อย่างที่บอกว่า ทะเลาะกันบ่อยช่วงนั้น บวกกับลืมกินยาคุมไปบ้าง ก็เลยมีวันนี้ วันที่คิดว่าชีวิตเติมเต็มจังเลยตั้งแต่มียัยแสบเนี่ย ยังไงเป็นกำลังใจให้นะคะ

ปล. ขำโพสต์พี่นีน่าอ่ะ พี่นี่ไม่ได้เป็นแต่กูรูความงามนะ ยังเป็นกูรูบนเตียงด้วย กรั้ก ๆๆๆๆ ขำดีค่ะพี่
    รัยกันจ้ะน้องโอ๋ ถึงขั้นจะฉีกเสื้อผ้ากันเลยเชียว ฮิๆๆ เดี๋ยวเอามั้งดีกว่าต้องลองงอนนอนหันหลังให้มั้งเผื่อจะรื้อฟื้นความจำสมัครตอนฮันนี่มูน หุๆๆ
  16. wawe
    wawe
    คุณนีน่าได้ลีลาใหม่แล้ว ฮิ ฮิ สำหรับพี่ลองอ่อยดูทำผ้าเช็ดตัวหลุดมั่ง ชุดนอนเลิกมั่งคุณสามียังเอ็ดว่าไม่ระวัง เดี๋ยวหลานเห็นจะกลัวนา
  17. oohio
    oohio
    รัยกันจ้ะน้องโอ๋ ถึงขั้นจะฉีกเสื้อผ้ากันเลยเชียว ฮิๆๆ เดี๋ยวเอามั้งดีกว่าต้องลองงอนนอนหันหลังให้มั้งเผื่อจะรื้อฟื้นความจำสมัครตอนฮันนี่มูน หุๆๆ
    หูยพี่ ตอนโอ๋ฮันนีมูน หลับกันเป็นตายค่ะ เพราะลุยกันแบบไม่มีลูก เดินทั้งวัน (ตอนนั้นไปนิวยอร์ค) เป็นฮันนีมูนทริปสั้น ว่าแต่ฮันนีมูนพี่นี่เสกนู๋แจ๊สมาเลยเป่าคะ อิอิ
    ส่วนเรื่องฉีกเสื้อ เป็นคำเปรียบเปรยเฉย ๆ ค่า จะเรียกฉีกร่างกันและกันก็ดูจะเป็น วูฟเวอรีนเกินไปหน่อย 55

Quote Originally Posted by wawe View Post
    คุณนีน่าได้ลีลาใหม่แล้ว ฮิ ฮิ สำหรับพี่ลองอ่อยดูทำผ้าเช็ดตัวหลุดมั่ง ชุดนอนเลิกมั่งคุณสามียังเอ็ดว่าไม่ระวัง เดี๋ยวหลานเห็นจะกลัวนา
    ขำพี่แหววมากเลย (ขออนุญาตเรียกพี่แหววนะคะ) "เด๋วหลานเห็นจะกลัวนา" 5555
  18. teerasak
    teerasak
    แวะมาเจิมกระทู้ต้อนรับสมาชิกใหม่ด่วยคน..ยินดีต้อนรับมากๆค่ะคุณมิ้ม
    เห็นภาพชัดเจนเลยค่ะเลยค่ะพี่นีน่า ลิ้นชักหนีบมือ (>_<) กร๊ากกก เขิน...
    พี่โอ๋ตัดสินใจถูกแล้วค่ะ เพราะน้องครีมน่ารักมากๆ ของอ้อแต่งแล้วรอให้พ้นโปร 3 เดือนก่อนค่อยท้อง (รุ่นเดียวกันนี่อ้อถือธงเข้าวินเลย แต่งคนแรก--เหตุผลเพี้ยนหน่อย คือ ไม่ชอบข้อหา เบนโล เลยเว้นเผื่อไว้ให้พวกปากหอยนับเดือนกันจะจะ)
  19. poovsn
    poovsn
    แต่งงานมา 2ปี ครึ่งแล้วยังไม่มีเหมือนกันค่ะ วิธีนับวันตกไข่ก็พยายามนับอยู่
    อยากมาบอกว่ามีอุปกรณ์ค่ะ คือที่ตรวจวันตกไข่ค่ะ ไม่ต้องนับเอง วิธีใช้เหมือนกับที่ตรวจตั้งครรภ์ค่ะ
    แต่คือถ้ามันมีขีดแดงเมื่อไหร่ ก็ xxx ภายใน 2 วันค่ะ (24ชม แรก อาจได้ลูกสาว
    48 ชม ต่อมาแล้วใช้ท่าพี่นีน่าแนะนำมีโอกาสเป็นลูกชายค่ะ)
    (ซื้อที่ตามวัตสันค่ะ ใช้ มา8กล่องล่ะ ยังไม่สำเร็จเรยค่ะ:-()

ขอบคุณนะค่ะคุณ maewmeawja
    ตอนนี้มิ้มก็คิดอย่างนั้นแหละค่ะ
    แต่ก็โชคดีนะค่ะที่ได้เที่ยวกับสามีก่อน
    ตอนแรกก็อยากมีเลยค่ะ แต่พอได้เที่ยวด้วยกันเลยรู้ว่าเที่ยวก่อนดีกว่า

แต่ตอนนี้เนี่ยพร้อมแล้วเลยอย่างมีนะค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ
  20. my_mim
    my_mim
    Quote Originally Posted by teerasak View Post
    แวะมาเจิมกระทู้ต้อนรับสมาชิกใหม่ด่วยคน..ยินดีต้อนรับมากๆค่ะคุณมิ้ม
    เห็นภาพชัดเจนเลยค่ะเลยค่ะพี่นีน่า ลิ้นชักหนีบมือ (>_<) กร๊ากกก เขิน...
    พี่โอ๋ตัดสินใจถูกแล้วค่ะ เพราะน้องครีมน่ารักมากๆ ของอ้อแต่งแล้วรอให้พ้นโปร 3 เดือนก่อนค่อยท้อง (รุ่นเดียวกันนี่อ้อถือธงเข้าวินเลย แต่งคนแรก--เหตุผลเพี้ยนหน่อย คือ ไม่ชอบข้อหา เบนโล เลยเว้นเผื่อไว้ให้พวกปากหอยนับเดือนกันจะจะ)

เห็นด้วยค่ะน้องครีมน่ารักมากค่ะ

Quote Originally Posted by oohio View Post

ขอบคุณนะค่ะคุณโอ๋ ที่เค้าบอกคนไม่อย่างมีดันมี คนอยากก็ไม่มี
    แต่ก็ดีแล้วนะค่ะที่มีเพราะน้องก็น่ารักมากกนะค่ะ มิ้มก็เห็นด้วยคะเรื่องพี่นีน่าเจ๊แกเจ๋งจริงค่ะ น่ารักอีกต่างหาก

Quote Originally Posted by poovsn View Post
    แต่งงานมา 2ปี ครึ่งแล้วยังไม่มีเหมือนกันค่ะ วิธีนับวันตกไข่ก็พยายามนับอยู่
    อยากมาบอกว่ามีอุปกรณ์ค่ะ คือที่ตรวจวันตกไข่ค่ะ ไม่ต้องนับเอง วิธีใช้เหมือนกับที่ตรวจตั้งครรภ์ค่ะ
    แต่คือถ้ามันมีขีดแดงเมื่อไหร่ ก็ xxx ภายใน 2 วันค่ะ (24ชม แรก อาจได้ลูกสาว
    48 ชม ต่อมาแล้วใช้ท่าพี่นีน่าแนะนำมีโอกาสเป็นลูกชายค่ะ)
    (ซื้อที่ตามวัตสันค่ะ ใช้ มา8กล่องล่ะ ยังไม่สำเร็จเรยค่ะ:-()
    สู้ๆนะค่ะ เป็นกำลังใจให้กันนะค่ะ ถ้ามีแล้วแอบกระซิบด้วยนะค่ะ
  21. my_mim
    my_mim
    ข้ามพี่แหววไปได้ไงเนี่ย ขำมากอ่ะ พยายามเข้านะค่ะ ต้องมีวันนั้น อิอิ
  22. teerasak
    teerasak
    ข้ามพี่แหววไปได้ไงเนี่ย ขำมากอ่ะ พยายามเข้านะค่ะ ต้องมีวันนั้น อิอิ
    ถ้าเค้าแกล้งทำผ้าหลุดบ้าง ฝาชีต้องรีบแน่นอน...รีบหา นสผ.มาคลุมร่างให้มิอชิด เอิ๊กกก (>_<)
    คห.คุณฝ้ายด้านล่างของอ้อสลับกันเลยค่ะ พอฝาชีขอแต่งงาน...รีบบอกเลย "ผ่าคลอดนะเฮีย ไม่งั๊นไม่แต่งเด็ด!!!" เป็นอาการใจเสาะเฉพาะตัวมากๆ ถึงตอนนี้เวลามีเพื่อนๆพี่ๆเอา moment ขอแต่งงานมาเล่าสู่กันฟัง เราก็เหวอ เออ--ทำไมเราไม่มีอ่า รอบคอบจัดเลยมองข้ามช็อตไปแล้ว แหะๆ
  23. cottonchef
    cottonchef
    ขอแชร์ประสปการณ์นะคะ เราก็มีลูกยากค่ะ แต่ไม่ได้ทำซิฟ ทำกิฟ อะไรนะคะ

แต่เราร่างกายไม่ค่อยแข็งแรงค่ะ (จะบอกว่าเราแท้งไปคนนึงแล้ว
    เพราะเราทำงานเยอะ เดินเยอะ แล้วก็เหนื่อยมากมากค่ะ)
    คนนี้แฟนอยากมีมากมาก ต้องหอบตัวเองไปฉีดยากันแท้งหลายรอบมากค่ะ (ตัวเราเป็นหอบ ชอบแน่น จุกที่หน้าอก บางทีหายใจไม่ได้เลย
    ส่วนแฟนเป็นโรคหัวใจรั่วตั้งแต่กำเนิดค่ะ) สรุปว่าเราก็มีจนสำเร็จค่ะ

เราขอทุกที่ ที่คิดว่าศักดิ์สิทธิ์เลยค่ะ ตามแก้บนไม่หมดเลย
    ขอให้น้องแข็งแรง ขอให้น้องครบสามสิบสอง ขอให้น้องโน่น น้องนี่ เยอะแยะมากมายค่ะ ตอนท้องจิตกังวลมากค่ะ
    พยายามไม่เครียด แฟนซื้อ สาระแนโชว์ บางรักซอย 9
    ตลกฝรั่งอะไรน๊าจำชื่อไม่ได้อ่ะ เอามาให้ดูหัวเราะมันเข้าไปทั้งวัน
    กลัวลูกเหงา ยิ่งตอนคลอดอยากได้ฟิลความเจ็บ บอกหมอเลย
    ขอคลอดเอง 555 แล้วเป็นไง สุดยอดดด เลยค่ะ

คลอดออกมาก็นำไปตรวจทุกอย่างค่ะ เจาะเลือดตรวจหา ดาว
    ตอนน้อง 1 เดือน เรายืนร้องไห้เกาะกระจกห้องเด็ก
    ร้องแบบ สะอึกสะอื้นทั้งแม่ทั้งลูก ไม่เคยเสียใจอย่างนี้มาก่อนในชีวิต ทุกวันนี้ก็เข้าโรงพยาบาลเดือนละ 2 ครั้งโดยเฉลี่ย
    นอนโรงพยาบาลเป็นว่าเล่น แถมมีโรคหัวใจ กับภูมิแพ้ติดตัวมาอีกค่ะ เราเจ็บ เราร้องไห้จนไม่มีน้ำตาแล้ว ทุกวันนี้เราชิน และ ชามากค่ะ
    เข้าโรงพยาบาลเราก็เฉย ๆ แล้ว

มีคนเคยบอกเราเหมือนกันว่า รู้ตัวว่าไม่แข็งแรงแล้วอยากมีลูกทำไม ที่บ้านเรายังแซว ๆ ว่า ทำไมเลือกพ่อพันธ์เป็นโรคหัวใจ 555

เราได้แต่อธิษฐานในใจและพูดกับลูกเสมอว่า แม่อยากให้หนูเกิดมา แม่ต้องเลี้ยงหนูดูแลหนูอย่างดีที่สุด ใครจะว่าเราหวงลูกโอเว่อร์ก็ช่าง เรามีที่มาที่ไปไม่มีใครรู้ดีนอกจากเรา อิอิ แต่ตอนนี้เราก็กุ้มใจนะคะ เพราะผลพวงจากการที่ลูกเข้าโรงพยาบาลบ่อย ทำให้กรี๊ดดดด ไม่หยุด เอาแต่ใจมากกก เดี๋ยวต้องไปอ่านกระทู้คุณอ้อต่อ มีข้อแนะนำดีดีเยอะเลยค่ะ

นอกเรื่องซะยาวเลยค่ะ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้จขกท.นะคะ
    สู้ ๆ นะคะ
  24. my_mim
    my_mim
    Quote Originally Posted by cottonchef View Post
    ขอแชร์ประสปการณ์นะคะ เราก็มีลูกยากค่ะ แต่ไม่ได้ทำซิฟ ทำกิฟ อะไรนะคะ

แต่เราร่างกายไม่ค่อยแข็งแรงค่ะ (จะบอกว่าเราแท้งไปคนนึงแล้ว
    เพราะเราทำงานเยอะ เดินเยอะ แล้วก็เหนื่อยมากมากค่ะ)
    คนนี้แฟนอยากมีมากมาก ต้องหอบตัวเองไปฉีดยากันแท้งหลายรอบมากค่ะ (ตัวเราเป็นหอบ ชอบแน่น จุกที่หน้าอก บางทีหายใจไม่ได้เลย
    ส่วนแฟนเป็นโรคหัวใจรั่วตั้งแต่กำเนิดค่ะ) สรุปว่าเราก็มีจนสำเร็จค่ะ

เราขอทุกที่ ที่คิดว่าศักดิ์สิทธิ์เลยค่ะ ตามแก้บนไม่หมดเลย
    ขอให้น้องแข็งแรง ขอให้น้องครบสามสิบสอง ขอให้น้องโน่น น้องนี่ เยอะแยะมากมายค่ะ ตอนท้องจิตกังวลมากค่ะ
    พยายามไม่เครียด แฟนซื้อ สาระแนโชว์ บางรักซอย 9
    ตลกฝรั่งอะไรน๊าจำชื่อไม่ได้อ่ะ เอามาให้ดูหัวเราะมันเข้าไปทั้งวัน
    กลัวลูกเหงา ยิ่งตอนคลอดอยากได้ฟิลความเจ็บ บอกหมอเลย
    ขอคลอดเอง 555 แล้วเป็นไง สุดยอดดด เลยค่ะ

คลอดออกมาก็นำไปตรวจทุกอย่างค่ะ เจาะเลือดตรวจหา ดาว
    ตอนน้อง 1 เดือน เรายืนร้องไห้เกาะกระจกห้องเด็ก
    ร้องแบบ สะอึกสะอื้นทั้งแม่ทั้งลูก ไม่เคยเสียใจอย่างนี้มาก่อนในชีวิต ทุกวันนี้ก็เข้าโรงพยาบาลเดือนละ 2 ครั้งโดยเฉลี่ย
    นอนโรงพยาบาลเป็นว่าเล่น แถมมีโรคหัวใจ กับภูมิแพ้ติดตัวมาอีกค่ะ เราเจ็บ เราร้องไห้จนไม่มีน้ำตาแล้ว ทุกวันนี้เราชิน และ ชามากค่ะ
    เข้าโรงพยาบาลเราก็เฉย ๆ แล้ว

มีคนเคยบอกเราเหมือนกันว่า รู้ตัวว่าไม่แข็งแรงแล้วอยากมีลูกทำไม ที่บ้านเรายังแซว ๆ ว่า ทำไมเลือกพ่อพันธ์เป็นโรคหัวใจ 555

เราได้แต่อธิษฐานในใจและพูดกับลูกเสมอว่า แม่อยากให้หนูเกิดมา แม่ต้องเลี้ยงหนูดูแลหนูอย่างดีที่สุด ใครจะว่าเราหวงลูกโอเว่อร์ก็ช่าง เรามีที่มาที่ไปไม่มีใครรู้ดีนอกจากเรา อิอิ แต่ตอนนี้เราก็กุ้มใจนะคะ เพราะผลพวงจากการที่ลูกเข้าโรงพยาบาลบ่อย ทำให้กรี๊ดดดด ไม่หยุด เอาแต่ใจมากกก เดี๋ยวต้องไปอ่านกระทู้คุณอ้อต่อ มีข้อแนะนำดีดีเยอะเลยค่ะ

นอกเรื่องซะยาวเลยค่ะ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้จขกท.นะคะ
    สู้ ๆ นะคะ
    นับถือค่ะ คนเป็นแม่เนี่ย มีลูกพี่ลูกน้องที่สนิทกันค่ะเป็นลิ้นหัวใจรั่ว
    ตอนเป็นเด็กน่าสงสารมากเลยค่ะ ต้องไปรพ.บ่อย เล่นกับเพื่อนก็ไม่ได้ ดูแลตลอด
    พออายุ 12 ก็ผ่าตัดค่ะ ที่บ้านเราถือคริสต์ก็อธิษฐานตลอดขอให้การผ่าตัดออกมาดี
    ตอนนี้น้อง22 แล้วก็เป็นปกตินะค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ ขอให้น้องแข็งแรงขึ้นทุกวันนะค่ะ
  25. wawe
    wawe
    ยกนิ้ว และปรบมือให้คุณแม่ผู้อดทน ผู้เข้มแข็งทุกท่าน เพื่อลูกแม่ทำได้ ทนได้จริง ๆ ค่ะ
    มีมิตรอื่น หมื่นแสน มิแม้นแม่ เป็นมิตรแท้ ของบุตรสุด จักหา
    เป็นมิตรตั้งแต่คลอด ตลอดมา รักลูกยา สุดใจ หาใครปาน
    ยามบุตรตน คนใด เกิดไข้ป่วย แม่ทุกข์ด้วย ลูกยา น่าสงสาร
    มาดแม้นลูก อิ่มเอม เกษมสำราญ แม่ชื่นบาน เช่นกัน ทุกวันคืน
  26. cottonchef
    cottonchef
    นับถือค่ะ คนเป็นแม่เนี่ย มีลูกพี่ลูกน้องที่สนิทกันค่ะเป็นลิ้นหัวใจรั่ว
    ตอนเป็นเด็กน่าสงสารมากเลยค่ะ ต้องไปรพ.บ่อย เล่นกับเพื่อนก็ไม่ได้ ดูแลตลอด
    พออายุ 12 ก็ผ่าตัดค่ะ ที่บ้านเราถือคริสต์ก็อธิษฐานตลอดขอให้การผ่าตัดออกมาดี
    ตอนนี้น้อง22 แล้วก็เป็นปกตินะค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ ขอให้น้องแข็งแรงขึ้นทุกวันนะค่ะ
    ขอบคุณนะคะ ขอให้นางฟ้า หรือเจ้าชายน้อย ๆ มาอยู่ในท้องเร็ว ๆ นะจ๊ะ

ปล.ตอนนี้เราเป็นคริสต์แล้วค่ะ เปลี่ยนเหมือนคุณแม่ค่ะ ..... พระเจ้าอวยพรนะคะ
  27. Ingky_Perth
    Ingky_Perth
    อิงก็เป็นอีกคนที่อยากมีน้องมากๆเลยค่ะ เริ่มปล่อยมา 2 เดือนแล้วค่ะ ตอนเดือนแรกนับจากวันที่ปล่อยวันแรก อุ๊ยยยย....นั่งนับกันสุดๆๆ พอแฟนโทรมาทีไรก็ถามทุกทีว่าอ๊วกยัง.... 55555
    ไอ้เราก็แอบมีหวัง เอ๊... เริ่มมึนหัวและอาเจียนตอนช่วง ใจเราก็นึกว่า ฮั่นแน่...ติดแน่ๆเลย ที่ไหนได้เป็นไข้หวัดใหญ่ซะงั้น เฮ้อ...... และแล้ววันที่แฟนกลับมาก็ตัดสินใจไปซื้อที่ตรวจมา (ตอนนั้นก็ประมาณ 3อาทิตย์นิดๆ)พอตรวจเสร็จ ก็เห็นขีดเดียวเลยออกมาบอกแฟนว่าไม่ท้อง..แฟนยังมีน่ามาบอกอีกนะว่า...แหม่ ที่ตรวจอาจจะมีพลาดบ้างก็ได้ ไอ้เราก็เอาวะไหนๆก็ไหนๆแล้ว รออีกสัก 2อาทิตย์ถ้าประจำเดือนยังไม่มาก็จะซื้อมาตรวจใหม่ แต่ดันมีประจำเดือนฉลองในวันรุ่งขึ้นให้แฟนรู้ให้แน่ใจซะเลย..... ว่าไม่ท้องแน่นอน โอ้ววว...เล่นเอาแฟนขำไม่ออกเลยค่ะ
    ลืมบอกไปอิงเองก็เป็นคนนึงที่ประจำเดือนมาไม่ปกติมาตั้งแต่สมัยเริ่มเป็นแล้วค่ะ ...... ตอนนี้รอนับวันแค่แฟนมาก็เริ่มทำงานกันสุดๆๆๆๆ เลยค่ะ หวังว่าจะมีเร็วๆเหมือนกันค่ะ เอาใจช่วย จขกท ด้วยนะคะ

p.s. โอ้ว....ลืมบอกไปเราเองก็เป็นคาทอลิกค่ะ พยายามหันมาสวดขอแล้วค่ะ.... คริคริ
  28. Cherry Blossom
    ของเรา แต่งงานมา 1 ปีก็ไม่ได้ plan ว่าจะมีจริงจังเท่าไหร่
    แต่พอปล่อยครั้งแรกก็ติดเลยค่ะ (แต่ก่อนป้องกันเอาค่ะ)
    ตอนแรกก็ตกใจเหมือนกัน เพราะไม่ได้เตรียมตัวและก็ไม่ได้ฉีดภูมิหัดเยอรมันมาด้วยค่ะ แต่ก็เค้าจะเกิดมาเป็นลูกเราแล้ว ก็ต้องเตรียมตัว เตรียมใจมากๆเลยค่ะ

ยังไงถ้าอยากมีลูก ทำใจให้สบายๆนะคะ อย่าไปเครียด เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆค่ะ
  29. jipnaja
    jipnaja
    หลังจากแต่งงาน มีประจำเดือนไปแค่ครั้งเดียวก็ท้องเลยค้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ - -"
  30. jug
    jug
    ของจั๊ก แต่งครึ่งปี แล้วก็มีเลยค่ะ นับวันเอาอ่ะค่ะ สองเดือนก็ติด .... แต่ง 23 มีลูก 24 .... ชีวิตวัยรุ่นน T_T
    แต่โชคดีค่ะ อาม่ายังเปรี้ยวฟิตเปรี๊ยะอยู่ เลยเอาลูกไปฝากเวลาเราจะไปเที่ยวไหน อิอิ ค่อยสบายหน่อยยยยยยย
Results 1 to 30 of 32
Page 1 of 2 1 2 LastLast