°彡★ ~*·°°ஐ Twilight Saga ஐ *~ .·°°∴☆ °彡 ♡

Page 1 of 2 1 2 LastLast
  1. pieinlove
    pieinlove
    Warm welcome to everyone naka........ยินดีที่จะได้พูดคุยกับทุกๆ ท่านที่รักหนังสือเล่มนี้ค่ะ ^^
  2. pieinlove
    pieinlove
    มาเริ่มต้นกันที่หน้าปกของหนังสือแต่ละภาค ในเวอร์ชั่นภาษาอังกฤษกันก่อนนะคะ ซึ่งแต่ละรูปก็แฝงความหมายลึกซึ้งอยู่ภายในด้วยค่ะ

3. cartoon
    cartoon
    ชอบมากกกกก เหมือนกันค่ะ
    รู้สึกว่ายิ่งเล่ม 2 3 4 วลีการแต่งยิ่งดีขึ้นมากๆ อ่านแล้วติดมากๆ
    เลยค่ะคุณพาย

อยากรู้ 4.2 อะคุณพาย เป็นไงต่อคะ
  4. Tinuviel
    Tinuviel
    กรี๊ดส์ๆๆๆๆๆๆๆๆ
  5. Tinuviel
    Tinuviel
    ตอนหนังสือภาค 4.2 ยังไม่ออก แอบไปอ่านที่เค้าแปลเล่นๆเองที่เวบนี้ค่ะ

http://solma.exteen.com/

แต่ตอนนี้เค้าลบที่เคยแปลไปแล้วค่ะ

6. cartoon
    cartoon
    พี่แหม่มขา แสดงว่าตอนนี้ 4.2 มาแล้วใช่ไหมคะ

ทำไมตูนตกข่าวอ่า ตามมาตั้งนาน โหย ว่าแต่เล่มภาษาไทยนะคะ

ต้องไปหา ต้องไปหา

ขอบคุณพี่แหม่มค่า
  7. pieinlove
    pieinlove
    ดีค่ะคุณตูนนนน

ดีค่ะพี่แหม่ม

ดีใจจังเลย...มีเพื่อนแล้ว 55555

ตอบคุณตูน...

เล่ม 4.2 ภาษาไทย ออกมาสักพักหย่ายๆ แล้วล่ะค่ะ อ่านเล่มสองแล้วก็อิจฉาเบลล่ามากขึ้นเรื่อยๆ ค่ะ ขนาดกลายมาเป็นแวมไพร์ก็ยังมีความพิเศษ มีพรสวรรค์ติดตัวมาได้อีก.....เล่นเอา edword ปลื้มและทึ่งไปเลยทีเดียว เป็นการชดเชยความอ่อนแอและโชคร้ายที่เจอแต่แวมไพร์คอยตามล่าในภาคก่อนๆ ได้ดีเลยค่ะ เล่มสองนี้ เบลล่าจะได้ปกป้องครอบครัว และคนที่เธอรักด้วยตนเองอย่างแท้จริงเลยล่ะค่ะ อ่านแล้วลุ้นแทบทุกหน้าเลยค่ะ กลัวว่าจะมีใครต้องตาย..... ^^
  8. cartoon
    cartoon
    โว้วววววว คุณพาย

ตูนไปขุดรูที่ไหนอยู่มาเนี๊ยะ ร้านหนังสือก็เข้าเกือบทุกวันน้า

โหย พรุ่งนี้ต้องไปตามล่าซะแล้ว

ขอบคุณมากๆๆๆๆค่ะคุณพาย ว่าแต่เจคกับลูกเบลเค้าผูกวิญญาณกันปะคะ
  9. pieinlove
    pieinlove
    ถ้าสังเกตดีๆ จะเห็นว่า คัลเลน ทุกคน จะมีเครื่องประดับที่เป็นสัญลักษณ์ประจำตระกูลใส่ติดตัวกันตลอดนะคะ เห็นว่าต่างประเทศเค้าทำออกมาเป็นเครื่องประดับจริงๆ ด้วยล่ะค่ะ แพงเอาการเลยทีเดียว ^^

.
    .
    มาว่าต่อกันด้วยความนัยที่ซ่อนอยู่เบื้องหลังการเลือกภาพมาทำ cover book นะคะ (สปอยล์อย่างรุนแรงโดยไม่มีข้อสงสัยค่ะ...อิอิ)

Twilight and "The Forbidden Fruit"
    "แอปเปิ้ล" นั้นสื่อถึง "แอปเปิ้ลแห่งสวนอีเดน" (The Forbidden Fruit) เป็นผลไม้แห่งการรู้ดีรู้ชั่ว ซึ่งในความหมายในด้าน idiom หมายถึง สิ่งที่ไม่ได้รับอนุญาต (เนื่องจากน่าสนใจมาก)

ซึ่งใน Twilight เป็นการสื่อถึงความลึกลับน่าค้นหา ความรักต้องห้ามของมนุษย์และแวมไพร์ การที่แอปเปิ้ลเป็นผลไม้แห่งการรู้ดีรู้ชั่วแล้วก็ดูจะเข้ากันได้ดีสำหรับเบลล่าที่ในตอนจบของเล่มได้รู้ซึ้งถึงสิ่งดีงามและความชั่วร้าย

และเมเยอร์เองก็เห็นว่ามีเรื่องเล่าหรือวรรณกรรมที่มีการใช้แอปเปิ้ลเป็นอุปมาอุปมัยอีกหลายเรื่อง เช่น สโนว์ไวท์ หรือ The Judgement of Paris (ที่ตัดสินให้แอโฟรไดท์ได้แอปเปิ้ลทองคำแลกกะเฮเลน) ด้วย ทำให้แอปเปิ้ลค่อนข้างที่จะเป็นผลไม้ที่มีความหมายอยู่ในตัวมันอย่างหลากหลาย

สำหรับ เมเยอร์ "แอปเปิ้ลแห่งสวนอีเดน" คือ "ทางเลือก" (Choice)

New Moon and "Estella Rijnveld"
    New Moon ตามความหมายของชื่อเรื่องคือ "คืนเดือนมืดที่มืดมิดที่สุด" สื่อถึงช่วงเวลาที่มืดมนที่สุดของเบลล่า มีการตีความหมายไปหลายทางมากถึงหน้าปกของเรื่อง เป็น Bloody Flower ตีความถึงตอนเบลล่าล้มลงไปบนอ่างแจกันดอกไม้ (ตอนโดนแจสเปอร์จะกินเลือด) หรือสื่อถึงชีวิตที่ร่วงโรยของเบลล่า หรือ Wilting Flower ดอกไม้ที่เหี่ยวเฉาเมื่อขาดเอ็ดเวิร์ด (ดอกไม้ที่ใกล้ตาย)

แต่จริงๆแล้วมันไม่มีความหมายหรอก...ทางสนพ.เขาเลือกมาเพราะมันสวย..แค่ดอก Ruffled Tulip แค่นั้น

แต่จากการค้นข้อมูลบอกว่า Tulip นี้คือ "Estella Rijnveld" มีตำนานของเปอร์เซียเล่าว่า ดอกทิวลิบดอกแรกผลิดอกออกมาจากเลือดของคู่รักคู่หนึ่ง นานวันเข้าทิวลิปนี้จึงการเป็นสัญลักษณ์ของ "การปฎิญาณสาบานรัก" (รักแท้) เหมือนที่เบลล่าได้รู้ว่าเอ็ดเวิร์ดรักเธอมากกกกกจริงๆ เพราะเขาถึงกับจะจบชีวิตอมตะของตนเองเมื่อตอนที่ได้ทราบ (นึกว่า) เบลล่ากระโดดหน้าผาฆ่าตัวตาย

Eclipse and "Torn Ribbon"
    "ริบบิ้นที่กำลังจะขาด" (Torn Ribbon) หมายถึง สายสัมพันธ์ของความเป็นมนุษย์ที่กำลังจะขาดลง เป็นทางเลือกของเบลล่าว่าจะเลือกทางไหน กล่าวคือ เลือกแวมไพร์ ริบบิ้นจะขาดลงชีวิตความเป็นมนุษย์สูญสิ้นครอบครัวเพื่อนๆ สายสัมพันธ์เหล่านี้จะจะขาดออกจากกัน หรือ เลือกหมาป่า เธอจะได้ชีวิตมนุษย์คืนมาทั้งยังครอบครัวเพื่อนพ้องด้วย

แต่ในอีกนัยยะหนึ่งริบบิ้นที่ใกล้จะขาดยังบ่งบอกได้ว่าเธอยังลังเล ไม่แน่ใจและอาวรณ์ถึงชีวิตแบบมนุษย์ธรรมดาอยู่แม้ว่าได้ตัดสินใจไปแล้วเมื่อตอนท้ายเล่ม New Moon แต่ใน Eclipse เธอเริ่มมีอาการลังเล (ตลอดเล่มเลยก็ว่าได้) แต่แนวคิดนี้ไม่เฟิร์มเพราะชาวบ้านเขาตีความกันไม่ใช่ นักเขียนนะค่ะ^^

Breaking Dawn and "From the Pawn to the Queen"
    "จากเบี้ยสู่ราชินี" ในหน้าปกของเล่ม 4 เป็นการสื่อถึงเบลล่าที่ตั้งแต่เริ่มเรื่องเธอเป็นเพียงมนุษย์ที่อ่อนแอที่สุดในกระบวนทัพ เป็น เบี้ย เป็นเบ้ คอยแต่ให้เขามาปกป้อง แต่ในเล่ม 4 เบลล่าจะปฏิวัติเปลี่ยนตนเองมาสู่ การเป็นราชินีของกองทัพแวมไพร์ (ครอบครัวคัลเลน)

เบลล่าในรูปลักษณ์แวมไพร์ กลายเป็นแวมไพร์ที่มีแข็งแกร่งที่สุดของครอบครัว ทั้งจากที่เธอเป็น New Born ที่จะแข็งแรงที่สุด เบลล่ายังมีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ความเป็นแวมไพร์พัฒนาความสามารถของเธอให้แข็งแกร่งยิ่งขึ้นไปอีก เพราะเบลล่าเปี่ยมไปด้วยเมตตา มีจิตใจดีเสมอ ห่วงคนอื่นมากกว่าตัวเอง จะเห็นว่าเวลาคับขันน้องจะฉลาดเอาตัวรอดสุดๆ ยิ่งเป็นแวมไพร์แล้วยิ่งเข้มแข็งขึ้นอีกขั้น

จิตใจที่ปิดกั้นความสามารถที่ส่งผลต่อจิต อย่างความสามารถของ เอ็ดเวิร์ด เจน และอาโร พัฒนากลายเป็นความสามารถพิเศษเฉพาะตัวของเบลล่าที่เรียกว่า "เกราะพลังจิต" (Mind Shield) ที่สามารถขยายวงไปล้อมรอบคนที่เธอต้องการปกป้องได้ด้วย (เพราะเหตุที่เธอชอบห่วงชาวบ้านเขาก่อนเลยกลายเป็นความสามารถแบบนี้) ทำให้คนที่อยู่ในวงล้อมไม่โดนทำร้ายจากการทำร้ายทางจิต (น้องเจนจ๋อยไปเลยค่า 555)

ทำให้เธอกลายเป็นคนที่แข็งแกร่งที่สุดของกองทัพ เป็นราชินีของกระดานหมากรุก และกลายเป็นผู้ปกป้องบุคคลอันเป็นที่รักและครอบครัวที่สำคัญ อย่างที่เธอต้องการมานานแสนนาน

Credit: http://solma.exteen.com
  10. pieinlove
    pieinlove
    ตอบคุณตูนค่ะ

พายเองซื้อหนังสือที่สำนักพิมพ์ปราชญ์เปรียวโดยตรงอ่ะค่ะ พอดีอยู่ใกล้บ้านแค่เอื้อมด้วยค่ะ คุณตูนอยากได้ป่าว ฝากซื้อได้นะคะ ไม่คิดค่าฝากหรอก ^^ เพราะพายเองก็ไม่เคยตามหาที่อื่นซะด้วย ไม่แน่ใจว่าเค้าวางขายที่ร้านหนังสือไหนบ้าง..

**Spoil Alert**
    .
    .
    เจค ผูกวิญญาณ กับ เรเนสเม่(เนสซี่) ใช่แล้วค่ะ...เป็นรักที่บริสุทธิ์มากเลยค่ะ^^
  11. cartoon
    cartoon
    คะคุณพาย

ถ้าพรุ่งนี้ตูนหามะด้าย จะรีบพีเอ็มหาคุณพายเลยคะ

ว่าแต่เรเนสเม่นี่เป็นแวมแบบโตพรวดพราดป่าวคะ
  12. cartoon
    cartoon
    อ่านที่คุณพายบอกว่าเบล เปลี่ยนจากเบี้ยเป็นควีนแล้วชอบจัง

เพราะทุกเล่มตูนมักคิดเสมอว่า เค้าจะน้อยเนื้อต่ำใจอะไรซะเว่อร์เชียว
    แถมวิตกจริตซะ 5555

ลืมคิดไปคะ ว่าเธอเป็นเพียงมนุษย์ผู้แสนบอบบาง
  13. pieinlove
    pieinlove

.
    .
    เรเนสเม่-หรือเนสซี่--เป็นลูกครึ่งแวมไพร์+มนุษย์ค่ะ เป็นอีกคนที่มีพรสวรรค์พิเศษซึ่งหาได้ยากมาก นั่นคือ ไม่มีใครสามารถสร้างเกราะใส่เธอได้ เป็นสิ่งที่กลับกันกับเบลล่าผู้เป็นแม่นั่นเอง กล่าวคือ ในขณะที่เบลล่าสามารถสร้างเกราะป้องกันคนอื่นได้ แต่กลับไม่สามารถต้านทานเรเนสเม่ได้หากเธอต้องการสื่อสารด้วยวิธีปกติ"ของเธอ" กับผู้เป็นแม่ ซึ่งวิธีปกติในการสื่อสารของเนสซี่คือแตะ หรือสัมผัสบุคคลนั้น แล้วใส่เรื่องราวที่เธอต้องการบอกเล่า เข้าไปในหัวของบุคคลนั้น นอกจากนี้ยังมีพรสวรรค์ในการที่จะทำให้ใครก็ตามที่ได้รู้จักเธอ หลงรักในตัวเธอ ซึ่งไม่ได้ถึงกับว่าเป็นความรักจริงจังแต่เหมือนกับว่า เธอดูน่ารัก ทุกคนก็เลยหลงรักเธอ จนกระทั่งยอมที่จะสละ "การดำรงอยู่" นี้ เพื่อปกป้องเธอผู้เดียวค่ะ

และความพิเศษที่มีในตัวเธอ ถึงแม้จะแปลกมาก แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มีคนประเภทเธอค่ะ ยังมีลูกครึ่งแบบนี้อยู่อีก ณ ดินแดนห่างไกล....ซึ่งในตอนเป็นทารก จนเริ่มกลายเป็นเด็ก จะเป็นช่วงที่มีการเจริญเติบโตแบบรวดเร็วจนน่าตะลึงค่ะ แต่ก็หยุดอยู่แค่วัยสาวเท่านั้นค่ะ......น่าอิจฉาสุดตัวค่ะ 55555555 อารมณ์ว่าเธอจะได้สวยไปตลอดกาลนั่นเอง.....^^
  14. cartoon
    cartoon
    แล้วเรเนสเม่นิสัยดีไหมคะ

แล้วหน้าตาเหมือนใครคะ สวยหรือเปล่าคะคุณพาย
  15. pieinlove
    pieinlove
    เอารูปหน้าปกของไทยมาให้ดูค่ะ

16. pieinlove
    pieinlove

.
    .
    เรเนสเม่-เป็นเด็กดีค่ะ ถึงตอนแรกที่เค้าอยู่ในท้องเบลล่า พายจะรู้สึกว่าเด็กคนนี้ทำให้เบลล่าเจ็บปวดมากมาย แต่ตอนที่เอ็ดเวิร์ด ซึ่งอ่านความคิดเรเนสเม่ได้ พูดว่า เรเนสเม่รักเบลล่า และเธอมีความสุขอยู่ในท้องของเบลล่า...พายก็รู้สึกดีขึ้นน่ะค่ะ แล้วพอเค้าเกิดมาพายก็เลยเข้าใจว่า เค้าไม่ได้ตั้งใจทำร้ายเบลล่า แต่มันเป็นกฎธรรมชาติที่เลี่ยงไม่ได้น่ะค่ะ

ถามว่าเรเนสเม่สวยมั้ย.....อันนี้ขอแอบบอกว่า ตอนซื้อหนังสือภาษาไทยมา ก็เห็นหน้าปกรูปเด็ก แต่ไม่รู้ว่าสื่อถึงเรเนสเม่นะคะ พออ่านไปแล้วย้อนมาดูรูป ...ก็เออเนอะ ใกล้เคียงกับที่จินตนาการไว้เลยค่ะ สรุปว่าก็คงน่ารักและน่าหลงเอาการเลยล่ะค่ะ ส่วนว่าหน้าเหมือนใคร...เอ......เหมือนกับว่าจะคล้ายเบลล่ามากกว่าเอ็ดเวิร์ดนะคะ ^^
  17. Tinuviel
    Tinuviel
    เล่มภาษาไทยวางขายตั้งแต่กลางเดือนสิงหาแล้วค่ะ อิอิ ^___^ หน้าปก เรเนสเม่
  18. srichardson
    srichardson
    น้องพายอย่าไปเล่าให้ น้องตูนฟังหมดดิ ให้ไปหาอ่านเอาเอง ซ่ะให้เข้ด ตอนนี้มีวางขายที่ Kinokuniya และร้านนายอินทร์ด้วยค่ะ Kinokuniya เล่ม 4.2 ลด 10% ด้วยแหล่ะของเราพอดีไปสั่งจองเล่ม 4.2 ไว้ที่ร้านนายอินทร์เพราะคิดว่าออกกลางเดือนหมือนกันกว่าจะไปหาซื้อไม่ทันแต่โชคดีได้มาตั้งแต่วันที่ 5 สิงหาแล้วอ่ะค่ะ แถมยังห่อปกไว้ให้เรียบร้อย วันนี้เลยไปสอย ภาคภาษาอังกฤษมาเก็บไว้ให้ลูกกับคุณสามี ได้อ่านด้วย (ไม่รู้ว่าจะชอบหรือเปล่า) ในภาคภาษาอังกฤษนี่มีลักษณะการพิมพ์เป็นสองแบบคือ แบบอังกฤษ รูปเล่มและตัวหนังสือจะเล็กกว่า และหน้าปกจะแต่งต่างจาก การพิมพ์รวมเล่มแบบอเมริกัน ที่มีรูปเล่มใหญ่กว่า ตัวหนังสือใหญ่กว่า ราคาแพงกว่านิดหน่อยและมีแบบปกแข็งด้วยค่ะ รูปเล่มที่น้องพายเอามาให้ดูนั้นเป็น เวอร์ชั่นการพิมพ์รูปเล่มแบบอเมริกันค่ะ เป็นภาษาอังกฤษที่อ่านง่ายดี และแน่นอนเราซื้อแบบอเมริกันมาค่ะ เพราะว่าตาไม่ค่อยจะดี
  19. cartoon
    cartoon
    มาแล้วค่า วันเสาร์ไปซื้อมาแล้ว อ่านรวดเดียวจบเลย

แต่ตูนว่ามันยังไม่น่าจะจบเน๊อะ มันยังไม่มีบทสรุปอะไรในอนาคตเลย มีแต่ความรักของเบลกะเอด

อยากให้มีต่อจังค่ะ อยากเห็นฉากต่อสู้แบบดุเดือดเลือดพล่าน อิอิ
  20. cartoon
    cartoon
    โห พี่นีน่า ตูนขออ่านแบบภาษาไทยอย่างเดียวดีกว่าค่ะ ไม่เก่งภาษาต่างปะเตด

แต่ภาษาอังกฤษ คำว่าพิษ แปลไงก็ได้น้ำลายอะค่ะ มันจึกกะดึ๋ยตรงที่บอกว่าเอดฉีดน้ำลายเข้าหัวใจเบลนี่หละ

อ่านเล่มไทยแปลเป็นพิษค่อยรื่นหูหน่อยเน๊อะ

แต่ตัวละครทั้งหมดตูนชอบ อลิซ ที่สุดเลยค่ะ เธอเป็นแสงสว่างจริงๆ (เพราะอ่านตอนที่มีเบลที่ไรมันรู้สึก
    มืดมนพิกล) ยังคิดเลยนะคะว่าในหนังน่าจะหาอลิซที่สวยกว่านี้ไม่ได้หรือไง

แล้วพี่แหม่ม พี่นีน่า คุณพายหละคะ ชอบใครที่ซู๊ด
  21. srichardson
    srichardson
    ของพี่แน่นอนว่าชอบ พี่เอ็ดที่สุดเลยจ้ะ เท่ซ่ะไม่มี แต่เห็นเจค ในใบปิดหนังตอนใหม่ตัดผมสั้นก้อหล่อเข้มดีเนอะ พี่ว่าบางทีคนแปลเค้าก้อต้องแปลให้มันสละสลวยด้วยอ่ะจ้ะ
  22. pieinlove
    pieinlove
    หุหุ......^^ พายชอบ edword มากที่สุดค่ะ ชอบผู้ชายละเอียดอ่อน แต่ก็แอบมีหมั่นไส้ที่บางครั้งพี่เค้าก็ทำตัวนอยด์ ขี้กังวลเกิดเหตุนะพายว่า ....แต่ก็อย่างว่า รักเบลมาก็เงี้ยยยยย ห่วงไปซะทุกเรื่องงง

ปล. เห็นด้วยว่าอยากให้อลิซสวยกว่านี้อีกมากๆ แต่กลัวเบลล่าจะดับซะก่อนจิคะ ถ้าอลิซสวยมากๆอ่ะ ^^

อิจฉาความรักคู่นี้ตรงที่ มีแฟนมากล่อมนอนทุกคืนนี่แหล่ะ .....ชีวิตตัวติดกันจริงๆ 55555
  23. pieinlove
    pieinlove
    Quotes of the Day

Bella......"I love you"

Edword........"You are my life now"........
  24. cartoon
    cartoon
    อู้ววววววว

กะแล้วเชียวค่ะ ว่าสาวๆแถวนี้ต้องหลงรักพระเอกแน่ๆ

เอ็ดเค้าดูใช่ไปซะทั้งหมดจริงๆด้วยนะคะ

เจคภาคใหม่ก็หล่อ ล่ำ ติดนิดเดียวตรงจมูกอะค่ะ
    ตูนไม่ค่อยชอบจมูกเค้า มันรั้นแบบเด็กๆเกินไป

ใช่ค่ะคุณพาย ถ้าอลิซสวยกว่านี้จะแจ่มเลย
    ยิ่งตอนนี้มีภาพหลุดเปลือยของเขาออกมาด้วย ผอมมากๆๆๆๆ
    ดูแล้วไม่ปลื้มเลยค่ะ
  25. srichardson
    srichardson
    Nina..... Edward I love you.
    Edward...... Oh! Nina I love you more than anything in the world (more than Bella) วุ้ย....เขิน

ฮิๆๆๆๆ พี่ชอบเจคก้อตรงที่ หล่อล่ำดูเด็กนี่แหล่ะ ก็เด็กๆทำอะไรก็น่าร้ากกกกกกกกกกกกกกกกกกก

26. cartoon
    cartoon
    โหคุณพี่ จากเบลล่าเป็น "นีน่า"

อืม งั้นเปลี่ยนเป็น "ตูนน่ามั่งดีกว่า"

หุ หุ หุ ชอบเหมือนกันค่ะ
  27. Yayah Chan
    Yayah Chan
    กีสสสสสสสสส รักเอ็ดเวิดด้วยคนค่า ^_______^

เพิ่งเข้ามา join ฝากตัวด้วยนะคะ อิอิ
  28. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ชวนสมาชิกใส่รูปไอคอนกรุ๊ปเพื่อให้เพื่อนเห็นกระทู้จากกรุ๊ปของเราได้ชัดขึ้น

จากการพัฒนาระบบและเครื่องมือเพิ่มเติมที่ได้ชี้แจงไว้ในกระทู้
    แจ้งเิปิดตัวระบบ SBNTown Sidebar และระบบ Search จาก Google

ซึ่งตอนนี้หากเพื่อนสมาชิกสังเกตจากเครื่องมือ SBNTown Sidebar จะเห็นว่ารูปไอคอนกรุ๊ปส่วนใหญ่ยังว่างอยู่ครับ

ทางเราขออยากชวนเพื่อนสมาชิกมาใส่รูปไอคอนเพื่อเป็นเอกลักษณ์ของกรุ๊ปในกรุ๊ปของตนเองกันครับ
    เพื่อให้การแสดงข้อมูลกระทู้จากกรุ๊ปของเพื่อนสมาชิก เห็นสัญลักษณ์ที่เป็นกรุ๊ปไอคอนของตนเองได้ชัดเจนขึ้นครับ

หากเพื่อนสมาชิกติดขัดประการใดในการใส่รูปเข้าไปในกรุ๊ปไอคอนแจ้งทางเราได้เลยครับ

ขอบคุณสมาชิกที่ได้ทำงานร่วมกันครับ

ขอบคุณครับ
  29. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    กรุ๊ป °彡★ ~*·°°ஐ Twilight Saga ஐ *~ .·°°∴☆ °彡 ได้ทดสอบการเชื่อมกระทู้เรียบร้อยแล้วครับ
    หากมีปัญหาเกี่ยวกับระบบ Social Group ใดๆ >>คลิ๊กที่นี่เพื่อแจ้งปัญหาครับ<<

ขอบคุณครับ
  30. IAm
    IAm
    ขอเข้ามาแจมด้วยคนนะคะ ชอบมั่กๆค่าาาา
    แต่ไม่เคยอ่านหนังสือ เคยดูแต่หนังอ่ะค่ะ
    อ่านรีวิวข้างบนแล้วทำให้อยากอ่านหนังสือขึ้นมาเลย อิอิ
    ขอบคุณเพื่อนทุกๆคน ที่นำเรื่องราวมาแบ่งปันค่า......
Results 1 to 30 of 32
Page 1 of 2 1 2 LastLast