ราหูกำลังอมจันทร์ ... กำลังเกิด จันทรุปราคา ค่าาาา

1. Euphrates
    Euphrates
    ชวนดู จันทรุปราคา ค่า อยู่ต่างจังหวัดได้ยินเสียงจุดพลุ จุดประทัด แถมเสียงเคาะไม้ด้วย เลยชะโงกไปดูพระจันทร์ (วันนี้วันพระพระจันทร์เต็มดวง ..เลยได้เห็น ราหูอมจันทร์ ...
  2. Euphrates
    Euphrates
    กล้องไม่อยู่.. เสียดายค่ะ ไม่มีรูปเก็บไว้ ใครถ่ายไว้เอาโพสให้ดูบ้างนะคะ ไปดูข่าว ข่าวว่าวันนี้จะเกิดเต็มดวง

ชวนดูจันทรุปราราคาเต็มดวงค่ำนี้

10 ธันวาคม 2554 เวลา 08:09 น

นายวรวิทย์ ตันวุฒิบัณฑิต ปราชญ์ภูมิปัญญาด้านดาราศาสตร์ไทย กล่าวว่า คืนวันที่ 10 ธ.ค. นี้ จะเกิดปรากฏการณ์ธรรมชาติจันทรุปราคาเต็มดวงนานกว่า 51 นาที คาดว่าประชาชนให้ความสนใจมากเนื่องจากเป็นช่วงต้นหน้าหนาวและเกิดปรากฏการณ์แต่หัวค่ำ

"โดยดวงจันทร์เริ่มเข้าเงามัว เวลา 18 นาฬิกา 33 นาที32 วินาที จากนั้นเริ่มเข้าเงามืด คราสบางส่วน เวลา 19 นาฬิกา 45 นาที 42 วินาที เริ่ม คราส เต็มดวง เวลา 20 นาฬิกา 6 นาที 16 วินาที กึ่งกลางคราสเต็มดวงเวลา 20 นาฬิกา 32 นาที 56 วินาที คราสเต็มดวงสิ้นสุด เวลา 20 นาฬิกา 57 นาที 24 วินาที ออกจากเงามืด คราสบางส่วนสิ้นสุด เวลา 23 นาฬิกา 17นาที 58 วินาที ออกจากเงามัว เวลา 00 นาฬิกา 30 นาที 00 วินาที"นายวรวิทย์ กล่าว

โดยจันทรุปราคาเต็มดวงครั้งนี้ ทั่วประเทศไทยเห็นปรากฏการณ์ ได้ตั้งแต่ต้นจน สิ้นสุด รวมถึง พม่าอินเดีย ตะวันออกกลาง อัฟริกา รัสเซีย บางส่วน ยุโรปบางส่วน

ด้าน นายศรัณย์ โปษยะจินดา รองผู้อำนวยการสถาบันวิจัยดาราศาสตร์แห่งชาติ เผย วันนี้ ไทยจะเกิดปรากฏการณ์จันทรุปราคาเต็มดวง นับเป็นปรากฏการณ์ทางดาราศาสตร์ครั้งสำคัญส่งท้ายปี 2554 และเป็นจันทรุปราคาเต็มดวงครั้งที่ 2 ของปี โดยดวงจันทร์จะเริ่มเข้าสู่เงามืดของโลกบางส่วนตั้งแต่เวลา 19.46 น. และเข้าสู่ช่วงจันทรุปราคาเต็มดวงตั้งแต่เวลา 21.06 – 21.57 น. ซึ่งจะมองเห็นดวงจันทร์เป็นสีแดงอิฐอย่างชัดเจนด้านทิศตะวันออกส่วนผู้ที่พลาดชมปรากฏการณ์จันทรุปราคาครั้งนี้ ต้องรอไปอีก 3 ปี เพราะจะเกิดขึ้นอีกครั้งในวันที่ 8 ตุลาคม 2557
    ข่าวจาก โพสต์ทูเดย์
  3. Euphrates
    Euphrates
    จำได้..ว่าตอนเด็กๆ เคยรอดูราหูอมจันทร์กับแม่ พอเริ่มอมได้หน่อย แถวๆ บ้าน รวมทั้งที่บ้านด้วย ก็ออกมาช่วยกันเคาะไม้ ..ตีเกราะเคาะไม้.. ที่หน้าบ้าน เพื่อช่วยพระจันทร์ูู^^
  4. Euphrates
    Euphrates
    ตอนนี้เต็มดวงแล้วค่ะ แลดูสีน่ากลัวยังไงไม่รู้ ไม่ใช่มืดไปเลย แต่สีออกส้มคล้ำๆ หม่นๆ ไม่เคยเห็นมาก่อนเลย... เสียดายมากๆ กล้องไม่อยู่
  5. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขอนำภาพจากบล๊อก ลูกแมวหน้าโรงหนังลุง จาก oknation มาให้ชมครับ

ภาพขณะ 18.20 น.

ภาพขณะ 19.05 น.

ขอบคุณภาพจากคุณ ลูกแมวหน้าโรงหนังลุง เจ้าของบล๊อกครับ

ใครมีภาพมาแบ่งกันได้เลยครับ เสียดายคุณ Euphrates ไม่มีกล้องไม่อย่างนั้นจะได้ดูภาพราหูอมจันทร์จากต่างจังหวัดด้วยเลยครับ
  6. PO
    PO
    Quote Originally Posted by Euphrates View Post
    ชวนดู จันทรุปราคา ค่า อยู่ต่างจังหวัดได้ยินเสียงจุดพลุ จุดประทัด แถมเสียงเคาะไม้ด้วย เลยชะโงกไปดูพระจันทร์ (วันนี้วันพระพระจันทร์เต็มดวง ..เลยได้เห็น ราหูอมจันทร์ ...

เหมือนกันเลยค่ะ ที่บ้านก็มีทั้งเสียงประทัด เสียงพลุ น้องหมาตกใจเลย แต่ก็ยังไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น จนเห็นกระทู้นี้ 5555

แอบวิ่งออกไปดูเมื่อกี้ สวยจัง แถมอากาศคืนนี้ดีมากๆ ^^
  7. Siambrandname Webmaster
    ยังมีอยู่อีกเหรอครับ นั้นออกไปดูด้วย
  8. amm0pat
    amm0pat
    เสียดายจัง ปกติจะเข้ามาดูในนี้บ่อยๆ
    แต่วันนี้เพิ่งมาเห็นกระทู้เมื่อกี้
    ออกไปดูแต่ไม่เห็นแล้ว ไม่รู้ว่ากรุงเทพเห็นรึป่าวค่ะ ออกไปดูเห็นแต่ไฟ55
  9. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    เพิ่งรู้ว่าวันนี้มีเหตุการณ์นี้เกิดด้วย

มันอมไปแล้วหรอครับ มองไม่เห็นเลย
  10. myzoc
    myzoc
    เพิ่งรู้นะค่ะเนี่ยว่าวันนี้มีจันทรุปราคาด้วย เดี๋ยวต้องรีบออกไปดูแล้วค่ะ เดี๋ยวอดดู นานๆกว่าจะมีสักครั้งที่จะเต็มดวงซักที
  11. Siambrandname Webmaster
    ในกรุงเทพเห็นไหมครับ เมื่อกี้ออกไปดูเห็นพระจันทร์เต็มดวงกลมๆ สีไม่แจ่มชัด แต่อากาศกำลังดีครับ
  12. Euphrates
    Euphrates
    Quote Originally Posted by amm0pat View Post
    เสียดายจัง ปกติจะเข้ามาดูในนี้บ่อยๆ
    แต่วันนี้เพิ่งมาเห็นกระทู้เมื่อกี้
    ออกไปดูแต่ไม่เห็นแล้ว ไม่รู้ว่ากรุงเทพเห็นรึป่าวค่ะ ออกไปดูเห็นแต่ไฟ55
    ที่บ้านยังเห็นอยู่เลยค่ะ (อยู่ราชบุรีค่ะ) ไม่รู้ว่าแต่ละที่เห็นเหมือนกันไหม ตอนนี้เริ่มคายออกมานิดนึงแล้ว พระจันทร์ก็เลื่อนมาอยู่กลางฟ้าแล้วค่ะ

คืนนี้ฟั้าใสมากค่ะ ทั้งดาว ทั้งเดือน ทั้ราหู มากันหมดเลย
  13. Euphrates
    Euphrates
    Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
    ขอนำภาพจากบล๊อก ลูกแมวหน้าโรงหนังลุง จาก oknation มาให้ชมครับ

ภาพขณะ 18.20 น.

ภาพขณะ 19.05 น.

ขอบคุณภาพจากคุณ ลูกแมวหน้าโรงหนังลุง เจ้าของบล๊อกครับ

ใครมีภาพมาแบ่งกันได้เลยครับ เสียดายคุณ Euphrates ไม่มีกล้องไม่อย่างนั้นจะได้ดูภาพราหูอมจันทร์จากต่างจังหวัดด้วยเลยครับ
    เสียดายจริงๆ ค่ะ อยากเอารูปมาให้ดู ฝากเพื่อนที่อุดรถ่ายแล้วค่ะ ไม่รู้ถ่ายไว้รึป่าว

Quote Originally Posted by PO View Post
    เหมือนกันเลยค่ะ ที่บ้านก็มีทั้งเสียงประทัด เสียงพลุ น้องหมาตกใจเลย แต่ก็ยังไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น จนเห็นกระทู้นี้ 5555

แอบวิ่งออกไปดูเมื่อกี้ สวยจัง แถมอากาศคืนนี้ดีมากๆ ^^
    ที่บ้านก็ตกใจเหมือนกันค่ะ วิ่งมุดเข้าใต้โต๊ะ จับกันไม่ทัน

Quote Originally Posted by myzoc View Post
    เพิ่งรู้นะค่ะเนี่ยว่าวันนี้มีจันทรุปราคาด้วย เดี๋ยวต้องรีบออกไปดูแล้วค่ะ เดี๋ยวอดดู นานๆกว่าจะมีสักครั้งที่จะเต็มดวงซักที
    ถ่ายรูปมาให้ดูบ้างนะค๊า
  14. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    จากกระทู้ทำให้คว้ากล้องเลนส์ 14-45 ไปถ่าย เสียดายไม่มีขาตั้งกล้อง

รูปดวงจันทร์ตอนนี้ ถ่ายแถว ม.เกษตร กรุงเทพฯ เค้าบอกว่าราหูกำลังคายแล้ว

ขอบคุณ จขกท ที่ตั้งกระทู้นี้มาครับ ได้เห็นพระจันทร์สวยๆ
  15. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    เอารูปจากเว็บไซด์อื่นมาให้ชมครับ

16. Siambrandname Webmaster
    Quote Originally Posted by iDnOuSe4 View Post
    จากกระทู้ทำให้คว้ากล้องเลนส์ 14-45 ไปถ่าย เสียดายไม่มีขาตั้งกล้อง

รูปดวงจันทร์ตอนนี้ ถ่ายแถว ม.เกษตร กรุงเทพฯ เค้าบอกว่าราหูกำลังคายแล้ว

ขอบคุณ จขกท ที่ตั้งกระทู้นี้มาครับ ได้เห็นพระจันทร์สวยๆ
    ขอบคุณคุณ iDnOuSe4 สำหรับภาพถ่ายครับและขอบคุณคุณ Euphrates ที่ตั้งกระทู้ให้ได้ชมดวงจันทร์กันครับ ไม่เข้ามาอ่านไม่รู้เรื่องเลยครับว่าวันนี้ มีราหูอมจันทร์(เต็มดวง)
  17. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    เอารูปจากเว็บไซด์อื่นมาให้ชมครับ

ขอบคุณที่มาจากกระทู้ http://www.soccersuck.com/soccer/viewtopic.php?t=522686 นี้ครับ
  18. Euphrates
    Euphrates
    ขอบคุณคุณ iDnOuSe4 ค่ะ ที่ถ่ายรูปมาให้ดูกัน

ที่จริงวันนี้พระจันทร์สว่างมาก เห็นเมื่อตอนหกโมงเย็นค่ะ มาแบบเต็มดวง กำลังขึ้นฟ้า ..มาถูกราหูอม มืดไปเลย
  19. IAm
    IAm
    ขอบคุณ คุณEuphratesเจ้าของกระทู้มากค่ะ หลังจากเห็นกระทู้นี้ก็เลยขึ้นไปดูบนดาดฟ้า เห็นไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ แต่ได้มาเห็นชัดๆจากรูปที่เพื่อนๆเอามาโพสต์ไว้นีล่ะ ขอบคุณเพื่อนๆสำหรับรูปค่ะ
  20. bit
    bit
    ขอบคุณ จขกท และเพื่อนๆ ครับ ที่นำรูป ปรากฏการณ์นี้ มาให้ได้ชมครับ

ช่วงนี้มัวแต่คิดเรื่องทำความสะอาดบ้าน หลังน้ำท่วม เลยไม่ทันได้รู้เรื่องปรากฏการณ์นี้เลยครับ
  21. IAm
    IAm
    ว่าแล้วก็วิ่งขึ้นไปดูอีกรอบ

ราหูคายแล้วค่าาา

เก็บภาพมาด้วยค่ะ (รูปไม่ค่อยชัดนะคะ ถ่ายจากมือถืออ่ะ)

ภาพนี้ถ่ายไว้ตอน 22:04 น.

ภาพนี้ถ่ายเมื่อกี้ค่ะ 23:20 น.
Results 1 to 21 of 21