รีวิว สัมมนา หัวข้อ “จาก หนังสือ หมวด New thought ใน ห้องสมุดแห่งชาติออสเตรเลีย สู่ ปรัชญาการศึกษา ผ่านคณิตศาสตร์ และวิทยาศาสตร์ เพื่อ การจัดการ การศึกษา ที่ถูกต้อง สำหรับ อนาคต ของลูกคุณ” ครั้งที่ 3 วันที่ 29 พฤษภาคม 2554

1. Moon
    Moon
    Review ฉบับ นักเรียนรู้ ตอน สัมมนาหัวข้อ “จาก หนังสือ หมวด New thought ใน ห้องสมุดแห่งชาติออสเตรเลีย สู่ ปรัชญาการศึกษา ผ่านคณิตศาสตร์ และวิทยาศาสตร์ เพื่อ การจัดการ การศึกษา ที่ถูกต้อง สำหรับ อนาคต ของลูกคุณ” ครั้งที่ 3 วันที่ 29 พฤษภาคม 2554

สวัสดีครับ เมื่อวันที่ 29 พฤษภาคม 2554 ผมมีโอกาสเข้าฟัง และได้รับอนุญาติให้เก็บภาพบรรยากาศ สัมมนา ในหัวข้อ “จาก หนังสือ หมวด New thought ใน ห้องสมุดแห่งชาติออสเตรเลีย สู่ ปรัชญาการศึกษา ผ่านคณิตศาสตร์ และวิทยาศาสตร์ เพื่อ การจัดการ การศึกษา ที่ถูกต้อง สำหรับ อนาคต ของลูกคุณ” ซึ่งจัดขึ้นเป็นครั้งที่ 3 วันนี้จึงนำภาพบรรยากาศและการเรียนรู้ที่ได้มาฝากกันครับ

ผู้บรรยายเองก็ยังตั้งใจจดตั้งใจฟังนะครับนี่.....

แม้ช่วง break ก็อยากรู้อยากฟังต่อ......break ไป ฟังไป ก็เรื่องมันไม่ได้ซ้ำน่าเบื่ออย่างที่คิดนะครับนี่

แลกเปลี่ยนความคิดเห็นถามตอบเรื่องราวที่สงสัยและอยากรู้

จุดเริ่มต้นของสัมมนาดีๆครั้งนี่สินะครับนี่ ชุดหนังสือเหล่านี้นี่เอง

ช่วงพักทานข้าวครับ ก็ไม่ปล่อยให้เสียเวลาเปล่าที่จะทำความเข้าใจการศึกษาที่ถูกต้อง ก็วันนี้มาเพื่อการศึกษาของลูกนิครับ

ชอบครับประโยคเหล่านี้ ขออนุญาตนำมาแบ่งปันนะครับ

ประโยคนี้ก็ชอบครับ ขออนุญาตอีกเช่นกัน

เป็นอย่างไรกันบ้างครับ กับภาพ บรรยากาศ สัมมนาการศึกษาครั้งนี้ ดูๆแล้วรู้สึกอย่างไรกันบ้างครับ ส่วนตัวผมที่ได้มีโอกาสเข้าไปสัมผัสจริง ภาพที่ผมเห็นคือภาพของคุณพ่อ คุณแม่ ที่รับผิดชอบต่อความรัก เสียสละเวลามาเพื่อหาแนวทางการศึกษาที่ควร ต่ออนาคตและชีวิตของคุณลูก โดยตัวผมเองเมื่อได้ฟังก็รู้สึกโดนครับ มองดูตัวเองคงต้องยอมรับว่าชีวิตการศึกษาที่ผ่านมาผิดพลาดมาไม่น้อย แม้ว่าจะพยายามเรียนจนได้รับการประเมินผลอยู่ในเกณฑ์ดีมาโดยตลอด แต่พอมาฟังและทบทวนตัวเองดูกลับพบว่าตัวเองไม่ได้รู้จริงในเรื่องที่เลือกเรียน แต่ที่ผ่านมาเรียนเพื่อสอบ ไม่ได้ตอบเหตุผลของตัวเองที่ต้องการเรียนเพื่อนำความรู้ไปใช้ประกอบอาชีพเลย ถามตัวเองตอนนี้คงตอบไม่ได้ว่าจะนำสิ่งที่เรียนมาไปประกอบอาชีพได้อย่างไร นอกจากไปหางานทำ งานที่คนอื่นบอกให้ทำ คงไม่สามารถกำหนดงานที่จะทำเหมือนดั่งที่เคยตั้งใจไว้เมื่อก่อน ยังไงก็ดีใจที่ได้รู้ครับ จะได้แก้ไขทัน ท้ายสุดอยากบอกว่าพี่ดีใจแทนเด็กๆ น้องๆๆเหล่านั้นด้วยนะครับ ที่อย่างน้อยก็มีโอกาสจะศึกษาในแบบที่ควร ที่สามารถกำหนกงานและวิถีชิวิตของตนเองได้ ขอบคุณครับ

ใครที่เคยไปฟังสัมมนานี้หรือมีเรื่องราวการเรียนการศึกษาของตนอยากแบ่งปันเชิญได้นะครับ ยินดีแลกเปลี่ยนกันฟังครับผม
  2. bookerian
    bookerian
    รู้สึกเช่นกันค่ะ รู้สึกดีใจกับน้องๆ ที่คุณพ่อคุณแม่เลือกมาฟังสัมมนาหัวข้อนี้

ขอบคุณคุณเจ้าของกระทู้ ที่มารีวิวค่ะ

ในครั้งต่อไป จัดในวันที่ 31 ก.ค. นี้ ดูรายละเอียดไดที่นี่ค่ะ http://sbntown.com/forum/showthread.php?t=123930
  3. yourfwd0
    yourfwd0
    ข้อมูลสำหรับผู้ที่สนใจ หรือ ยังไม่ได้รับโอกาส ได้รับการถ่ายทอดความรู้เพื่อให้เกิดทักษะ "สร้างความรู้ สู่การสร้างงาน"ในวัยเรียน โดยตรง จาก ศูนย์การแห่งการเรียนรู้ บ้านแก่นวิชา เหมือนในเรื่องราวนี้

ความรู้ที่ถ่ายทอดให้ได้รับนั้น มาจากชุดความรู้ ใน หนังสือชุด "ความจริงจากความคิดใหม่ จึงขอให้ข้อมูลเพิ่มเติ่ม เพื่อโอกาส ในการนำชุดความรู้ไปศึกษา ไปใช้งาน

เกี่ยวกับ หนังสือดี มีหัวใจ...
    หนังสือทั้งหมด เขียนขึ้น โดย คุณเอกราช จันทร์ดอน

ผู้ก่อตั้งและให้กรอบคิดสำหรับการจัดการการศึกษาที่ถูกต้อง
    ให้กับศูนย์แห่งการเรียนรู้บ้านแก่นวิชา และเป็นผู้เขียนหนังสือ “ความลับของคน” ที่ได้รับการคัดสรรค์ ว่าเป็น "ความคิดใหม่" (New Thought) โดย ห้องสมุดแห่งชาติประเทศ Australia

อ่านรายละเอียด เกี่ยวกับหนังสือเล่มดังกล่าวได้ในกระทู้ "ความลับของคน"..หนังสือไทยเพียงเล่มเดียว ที่ได้รับคัดสรรจากห้องสมุดแห่งชาติประเทศออสเตรเลีย ให้อยู่ในหมวด New Thought !! ทั้งๆที่ยังเป็นภาษาไทย 1 ใน 66 เล่มจากทั่วโลก

จากกรอบคิดและชุดความรู้ที่สำคัญเดียวกันจากหนังสือ "ความลับของคน" ได้นำไปสู่ การสร้าง ชุดความรู้หลักๆ ที่สำคัญต่อการดำรงชีวิต ทั้งเรื่อง การชีวิต เรื่องตัวเรา ความรัก การงาน และการใช้ ความคิด ในหนังสือชุด "ความจริงจากความคิดใหม่"่

ชุดความรู้ จากในหนังสือ "ความจริงจากความคิดใหม่" ได้มีการนำไปใช้งานจริงในการ "สร้างความรู้ สู่การสร้างงาน" อ่านรายละเอียดได้จากลิงค์หัวข้อการถ่ายทอดต่อไปนี้

หัวข้อการถ่ายทอดที่ ใช้ สร้าง ความรู้ จากชุดความรู้ดังกล่าว

การศึกษาที่แท้จริง ควรให้มนุษย์ เดินทางสู่เป้าหมาย ความเป็น มนุษย์ ได้
    จึง ขอ ร่วม ส่งต่อ การศึกษา ที่แท้จริงร่วมกัน
    "แก่นวิชา มากกว่า ความรู้"

สังคมที่ไร้มุทิตา...
    คือ สังคม ที่ คนส่วนใหญ่ ไม่รู้ว่า ใครคือคนที่ทำให้

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    สังคมนี้ แผ่นดินนี้ คงอยู่ ให้เรา อาศัย อยู่ร่วมกัน ได้ต่อไป
    "ผู้เสียสละทุกคน ที่ตาย ล้วนมีชีวิต และเรา ติดหนี้บุญคุณ"
    ขอบคุณใน ความเสียสละ ที่ทำให้เรา ได้อาศัยอยู่ร่วมกัน

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    ด้วยความเคารพในความเสียสละ อย่างสูงยิ่ง
    ประเทศใคร.. ในหนึ่งวัน<Click>

ความเห็นแก่ตัว ทำให้ คน โง่ ขึ้น
  4. itasian
    itasian
    มองดูตัวเองคงต้องยอมรับว่าชีวิตการศึกษาที่ผ่านมาผิดพลาดมาไม่น้อย แม้ว่าจะพยายามเรียนจนได้รับการประเมินผลอยู่ในเกณฑ์ดีมาโดยตลอด แต่พอมาฟังและทบทวนตัวเองดูกลับพบว่าตัวเองไม่ได้รู้จริงในเรื่องที่เลือกเรียน แต่ที่ผ่านมาเรียนเพื่อสอบ ไม่ได้ตอบเหตุผลของตัวเองที่ต้องการเรียนเพื่อนำความรู้ไปใช้ประกอบอาชีพเลย ถามตัวเองตอนนี้คงตอบไม่ได้ว่าจะนำสิ่งที่เรียนมาไปประกอบอาชีพได้อย่างไร นอกจากไปหางานทำ
    ขอบคุณ คุณ moon ครับ ที่แบ่งปันสิ่งที่รู้สึกให้ได้อ่านกัน

ขอบคุณในความกล้าหาญครับ ที่กล้ายอมรับ ความผิดพลาด ว่า ชีวิตการศึกษาที่ผ่านมาผิดพลาด
    เรียนอยู่ในเกณฑ์ดี แต่ พบว่า ไม่ได้เรียนให้ รู้จริง เรียนเพียงแค่ เพื่อสอบ

น่าสงสาร คนที่ยังไม่ยอมรับความผิดพลาดนี้ นะครับ

หากเรา ยอมมองเข้าไปให้เห็น ความผิดพลาด ที่ผ่านมา ในการใช้ชีวิตของเราเอง
    และ กล้า ยอมรับ ความผิดพลาด นั้น เรียนรู้ ชีวิตก็เริ่มต้น ไม่ต้องผิดซ้ำแล้วเนอะ
  5. Moon
    Moon
    Quote Originally Posted by itasian View Post
    ขอบคุณ คุณ moon ครับ ที่แบ่งปันสิ่งที่รู้สึกให้ได้อ่านกัน

ขอบคุณในความกล้าหาญครับ ที่กล้ายอมรับ ความผิดพลาด ว่า ชีวิตการศึกษาที่ผ่านมาผิดพลาด
    เรียนอยู่ในเกณฑ์ดี แต่ พบว่า ไม่ได้เรียนให้ รู้จริง เรียนเพียงแค่ เพื่อสอบ

น่าสงสาร คนที่ยังไม่ยอมรับความผิดพลาดนี้ นะครับ

หากเรา ยอมมองเข้าไปให้เห็น ความผิดพลาด ที่ผ่านมา ในการใช้ชีวิตของเราเอง
    และ กล้า ยอมรับ ความผิดพลาด นั้น เรียนรู้ ชีวิตก็เริ่มต้น ไม่ต้องผิดซ้ำแล้วเนอะ
    ครับเห็นด้วยกับคุณ itasian ครับ เมื่อเรายอมรับว่ามีปัญหา ปัญหานั้นก็เริ่มมีโอกาสที่จะได้รับการแก้ไขแล้วครับ
Results 1 to 5 of 5