The hurt locker หน่วยระห่ำ ปลดล็อคระเบิดโลก ชวนมาคุยเกี่ยวกับหนังเรื่องนี้กันครับ

1. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    เปิดกรุ๊ปไว้ ยังไม่ได้รีวิวหนังสักกระทู้เลย ตั้งใจว่าจะรีวิวเรื่องนี้เป็นเรื่องแรก เคยได้ดูไปรอบหนึ่งแบบไม่ตั้งใจ รู้สึกว่าอยากจะรีวิวหนังเรื่องนี้ แต่ยังไม่มีโอกาสดูใหม่อีกสักครั้งจะได้มารีวิวเก็บไว้บ้างครับ จึงมาชวนเพื่อนๆ คุยกันก่อนครับ ใครเคยดูบ้างแล้ว เป็นอย่างไรมาเล่าให้ฟังกันนะครับ

ขอบคุณรูปจากเว็บ A bombák földjén - The Hurt Locker

ชื่ออังกฤษ The Hurt Locker
    ชื่อไทย หน่วยระห่ำ ปลดล็อคระเบิดโลก

เรื่องย่อ จากเว็บ www.majorcineplex.com มีใจความดังนี้

ภาพยนตร์แอ็คชั่นสุดระทึกท่ามกลางไฟสงครามในอิรัก ของผู้กำกับหญิงแกร่ง แคทเธอรีน บิเกโลว์ (Point Break, K-19: The Widowmaker) ที่ไปกวาดรางวัลในเทศกาลหนังเมืองเวนิสมา 5 รางวัล และเป็นตัวเต็งของนักวิจารณ์หลายสำนักว่ามีโอกาสในเวทีออสการ์ต้นปีหน้า The Hurt Locker เล่าถึงชีวิตของทหารหน่วยพิเศษ ซึ่งมีหน้าที่อันตรายที่สุดในโลกในการ "ถอด ชนวนระเบิดในสมรภูมิรบ" เมื่อ เจมส์ หัวหน้าทีมคนใหม่ เข้ามารับหน้าที่เป็นผู้ถอดชนวนระเบิดใน สงครามกลางเมืองอิรัก โดยมีลูกทีมที่คอยสนับสนุนและคุ้มครองอย่าง แซนบอร์น และ เอลดริช แต่วิธีการทำงานของ เจมส์ นั้นทำให้ลูกทีมทั้งสองต้องปวดขมับ เมื่อเขาอาศัยลูกบ้าในการแก้ชนวน ระเบิดแต่ละภารกิจในแบบที่ไม่กลัวตาย ทั้ง แซนบอร์น และ เอลดริช ต้องพยายามเตือนสติและ ควบคุมอารมณ์ของหัวหน้าทีมคนใหม่ ท่ามกลางความโกลาหลในเมืองที่พร้อมลุกโชนเป็นไฟทุกเสี้ยววินาที ในที่สุด เจมส์ ก็ได้เผยสาเหตุของความบ้าระห่ำของตัวเอง ซึ่งจะเปลี่ยนชีวิตของ นายทหารทั้งสามไปตลอดกาล
    ข้อมูลหนังเรื่องนี้เพิ่มเติม ภาษาไทย http://www.majorcineplex.com/movie_detail.php?mid=375
    ข้อมูลหนังเรื่องนี้เพิ่มเติม ภาษาอังกฤษ http://www.imdb.com/title/tt0887912/

ตัวอย่างหนังครับ

ใครได้ดู ยังไม่ได้ดู อยากดู เข้ามาคุยกันนะครับ ไว้รีวิวไว้บ้างจะนำลิงค์มาลงอีกทีครับ

ขอบคุณสมาชิกทุกคนที่แบ่งปันสร้างสรรค์สาระเก็บไว้ให้ในชุมชนแห่งนี้
  2. bit
    bit
    ได้ดูแล้วครับ ความเห็นส่วนตัว โดยรวม เป็นหนังที่ชอบครับ แต่ยังรู้สึกแปลกๆ อยู่ครับ เหมือนมีขาดๆเกินๆ อะไรบางอย่างอยู่ แต่บอกไม่ถูกครับ

ช่วงที่ พระเอกพยายามเข้าไปช่วย เชลย ที่โดนผูกระเบิดเวลาไว้ แต่รู้ ว่าช่วยไม่ทันแล้ว เล่นเอาซะขนลุก น้ำตาแทบไหลครับ สงสารทั้งคนที่ เป็นเชลย สงสารทั้งคนที่ เข้าไปช่วยกู้ระเบิด

เศร้าครับ เหตุการณ์แบบนี้ จริงๆ มันไม่ควรจะเกิดขึ้นเลย เฮ้อ
  3. Euphrates
    Euphrates
    เข้ามาอ่านก่อนค่ะ ปกติไม่ค่อยได้ดูหนัง แต่ชอบอ่านรีวิว หรือมีคนเล่าให้ฟัง ..รอฟัง
  4. itasian
    itasian
    ได้อ่านเรื่องคร่าวๆ ดู Trailer อ่านรีวิวจากคุณ bit ทำให้อยากดูครับ
    ขอบคุณครับ คุณ WM ที่เปิดกรุ๊ป หนัง ไว้จะเอาหนังที่ได้ดูมารีวิวบ้างนะครับ
  5. iDnOuSe4
    iDnOuSe4
    โอ้ว หนังเรื่องแรกของกรุ๊ป มาแล้วสินะครับเนี่ย

เรื่องนี้ได้ดูแล้วเหมือนกันครับ ตามกระแสตอนหนังเรื่อง อวาตาร์

เลยเกิดการเปรียบเทียบกันอย่างยิ่งยวด เรื่อง ฉากแอคชั่น

แต่จริงๆ แล้วหนังเรื่องนี้ แทบไม่มีเลย

เป็นการเล่าเรื่องราวชีวิต ของ คนที่เข้าไปกู้ระเบิด

ชีวิตทีคนปกติ ไม่กล้าเข้าไปทำ

นาที ต่อ นาที

ส่วนตัวแล้วคิดว่า นักแสดง แสดงได้ดีมากครับ

บทพูดน้อยมาก สิ่งที่เค้าสื่อออกมาสามารถ รับรู้ได้ทันที ว่าเค้ารู้สึกยังไง

ตอนจบ ยังงง อยู่เลยว่า อ้าว จบแล้ว หรอ

เป็นหนังอีกเรื่องทีควรดูครับ
  6. Siambrandname Webmaster
    มีเพื่อนๆ ทั้งเคยดูและไม่เคยดู มาคุยถึงหนังเรื่องนี้กันแล้ว ขอโทษด้วยครับที่ไม่ได้เข้ามาดูกระทู้นี้เลย ช่วงนี้งานยุ่งและวุ่นจัด ยังไม่ว่างดูอีกรอบแล้วรีวิวเลยครับ ต้องขอโทษเพื่อนสมาชิกด้วยครับ และขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนที่เข้ามาพูดคุยกันครับ ใครสดวกรีวิวก่อน รีวิวไว้ได้เลยครับ ไม่ต้องเกรงใจครับ ขอบคุณครับ
  7. myzoc
    myzoc
    ไว้ต้องหามาดูอีกรอบแหละ แต่ชอบมากเลยกับการนำเสนอของเขา หนัง action ส่วนใหญ่จะทำให้หนังตื่นเต้น เร้าใจเพื่อตอบสนองคนดู แต่หนังเรื่องนี้เลือกที่จะทำให้คนดูรู้สึกเหมือนได้เข้าไปกู้ระเบิดจริงๆ ตอนดูคิดถึงที่ภาคใต้เลยค่ะ น่าสงสารมาก จำได้ดูเรื่องนี้ในโรงแทบอยากจะออกจากโรงทันที เป็นหนังที่ดูแล้วรู้สึกกดดันและเครียดมากค่ะ
  8. Siambrandname Webmaster
    ดูแล้วก็เครียดกดดัน เห็นใจทหารที่ต้องปฎิบัตงานและนึกถึงเพื่อนร่วมชาติที่ต้องทำงานเช่นในหนังเรื่องนี้ครับ ดูในหนังแล้วมีข้อสรุปที่หนังพยายามให้คนดูเห็นเช่นนั้น แต่เราไม่เห็นด้วยจึงอยากเขียนรีวิวเรื่องนี้แต่ไม่ว่างสักที เพื่อนๆ คนไหนรีวิวก่อน รีวิวได้เลยนะครับ แล้วอย่าลืมมาแนะนำแบ่งปันกันนะครับ ขอบคุณครับ
  9. myzoc
    myzoc
    ใกล้ปิดเทอมแล้ว เดี๋ยวเจนนี่อาจจะมาแว่บมารีวิว
  10. Siambrandname Webmaster
    Quote Originally Posted by myzoc View Post
    ใกล้ปิดเทอมแล้ว เดี๋ยวเจนนี่อาจจะมาแว่บมารีวิว
    ขอบคุณคุณ myzoc ที่จะมารีวิวแบ่งปันให้ได้อ่านกันครับ
  11. wnonach
    wnonach
    โอ้ว...มีกรุ้ปหนังด้วยดีจังค่ะ หนึ่งจะได้อัพเดทกะเขาบ้าง เชยมากๆๆเพราะช่วงหลังๆก็ไม่ค่อยได้ดูหนังเลยอะค่ะ ส่วนใหญ่ดูตามฟรีทีวีแล้วก็จำชื่อเรื่องไม่ได้อีกต่างหาก แต่ถ้าหนังที่ชอบมากๆที่จำได้มี พริตตี้วูแมน คอนแอร์ เทอมิเนเตอะ2 เมดอินเมนฮัทตัน บ่งบอกถึงความอ่อนวัยเกิ้นน ฮ่าๆๆๆ
Results 1 to 11 of 11