w.cassie

เคล็ดลับเลือกแชมพูสําหรับผมร่วง ผมบางให้ปังปุริเย่

Rate this Entry
ใครที่กำลังมีปัญหาเรื่องผมร่วง ผมบาง รากผมอ่อนแออยู่ขอให้ยกมือขึ้น แต่ถ้าใครไม่กล้ายก หรือยกแล้ว ก็จะชวนมาอ่านเรื่องนี้ เพราะเรากำลังจะมาแนะนำแชมพูสำหรับผมร่วง ผมบาง ที่ช่วยทั้งบำรุงเส้นผมและหนังศีรษะ รวมถึงดูแลสภาพเส้นผมของเราให้กลับมานุ่มสลวย และมีสุขภาพดี ไม่ร่วง ไม่บางจนน่าเกลียดอีกต่อไป

ทำไมผมเราถึงร่วงและบาง
การที่ผมของเราร่วงและบางสามารถเกิดได้จากหลายสาเหตุ ดังนั้น ก่อนที่เราจะไปเลือกแชมพูสำหรับผมร่วง ผมบาง เราจะต้องมาดูสาเหตุก่อนว่า เกิดขึ้นเพราะอะไร เราจะได้ไปแก้ที่ต้นเหตุได้อย่างถูกต้อง

สาเหตุของผมร่วงและบางสามารถแบ่งได้เป็น 2 สาเหตุหลัก ๆ คือ
1.ปัจจัยภายนอก เช่น การใช้ยาบางชนิด การทำเคมีบำบัด เชื้อราบนหนังศีรษะ การฉายรังสีรักษา สารเคมีที่ใช้ในการดัด ย้อม ทำสีผม โดนความร้อน แสงแดด การมัดผม ถักเปีย หรือดึงรั้งผมนาน ๆ
2.ปัจจัยภายใน เช่น กรรมพันธ์ุและฮอร์โมน ความเครียด โรคผมร่วงเป็นหย่อม ๆ โรคแพ้ภูมิตนเอง โรคขาดสารอาหารบางชนิด

ดังนั้น หากว่าเราสามารถหาสาเหตุที่ทำให้ผมร่วงหรือผมบางได้ เราก็จะสามารถดูแลและบำรุงรักษาผมได้เช่นกัน เพราะแม้ว่าเราจะเลือกใช้แชมพูสำหรับผมร่วง ผมบางดีแค่ไหน แต่หากว่าเราไม่หยุดที่ต้นเหตุ แชมพูที่ใช้ก็อาจจะไม่ได้ผลนั่นเอง

วิธีเลือกแชมพูสำหรับผมร่วง ผมบาง
สำหรับใครที่ต้องการหาแชมพูสำหรับผมร่วง ผมบาง ที่เหมาะกับสภาพผมของเราเอง มีเคล็ดลับในการเลือกดังนี้
1. เลือกแชมพูที่เหมาะกับสภาพผมของเรา ผมและหนังศีรษะของเราก็เหมือนกับผิวส่วนอื่น ๆ ของร่างกายที่มีความแตกต่างกัน ดังนั้น ลองดูว่าสภาพหนังศีรษะและเส้นผมของเรามีสภาพเป็นอย่างไร จากนั้นค่อยซื้อแชมพูที่เหมาะกับสภาพเส้นผมของเราเอง เพราะปัญหาของคนผมมันและผมแห้งก็มีความแตกต่างกันออกไป
2. เลือกใช้แชมพูสำหรับผมร่วง ผมบางที่ปราศจากสารเคมี เนื่องจากสารเคมีเป็นสาเหตุหนึ่งของอาการหลุดร่วงของเส้นผม ดังนั้น เราควรจะเลือกแชมพูที่เป็นสูตรออแกนิกส์ หรือปราศจากสารเคมี
3. เลือกแชมพูที่ปราศจากสารที่ก่อให้เกิดการแพ้ เพราะหากว่าเราใช้แชมพูที่ก่อให้เกิดอาการแพ้ต่าง ๆ อาจจะเป็นสาเหตุที่ทำให้เส้นผมอ่อนแอ และขาดหลุดร่วงได้ง่ายเช่นกัน

ใครที่กำลังมีปัญหาเรื่องผมร่วง หรือผมบาง ลองมองหาคุณสมบัติด้านบน ก่อนเลือกซื้อแชมพูสำหรับผมร่วง ผมบาง หรือลองมองหาเซรั่มสำหรับบำรุงผมเพิ่มเติม เพื่อบำรุงเส้นผมและหนังศีรษะให้มีความแข็งแรง ไม่ขาดหลุดร่วงง่าย ๆ
Tags: None Add / Edit Tags
Categories
Uncategorized

Comments