silverpencil

เกาหลีมาแรง เทรนด์ทรงผมแสกกลาง

Rate this Entry
ทรงผมแสกกลาง (Curtain hairstyle) ทรงผมที่มีการแสกผมตรงกลางด้านหน้าเหมือนกับผ้าม่าน จัดเป็นทรงผมสำหรับผู้ชายที่ได้รับความนิยมอย่างมาในยุค 90s เป็นทรงที่มีสไตล์ชัดเจน ถ้าคนชอบก็ชอบไปเลย แต่ถ้าไม่ชอบก็จะเกลียดมันไปเลยเช่นกัน อย่างไรก็ตาม ในปัจจุบันทรงผมแสกตรงกลางหน้าผากนี้ กลับมาได้รับความนิยมมากขึ้นเรื่อย ๆ จากกระแสดารา หรือไอดอลเกาหลี ซึ่งใครที่เป็นสายเกาหลีจะต้องไม่พลาดที่จะตัดผมทรงนี้

6 ทรงผมแสกกลางหลากสไตล์ แบบไหนที่ใช่สำหรับคุณ

ในความเป็นจริงแล้ว ทรงผมแสกกลางสามารถตัดออกมาได้หลายสไตล์ หลายลุคมาก เหมาะทั้งสำหรับคนที่มีเส้นผมตรงและเส้นผมหยิง ใครที่กำลังอยากลองตัดผมทรงนี้ดู เรามี 6 สไตล์ทำผมแสกกลางมาแนะนำ ลองแล้วไม่ผิดหวังแน่นอน

1. ผมแสกกลางแบบธรรมชาติ
สำหรับใครอยากได้ลุคผ่อนคลายดูเป็นธรรมชาติ ต้องไม่พลาดกับทรงผมทรงนี้ โดยจะเป็นการไว้ผมยาวในระดับหนึ่ง เมื่อปล่อยผมด้านลงมาแล้วจะต้องยาวเลยคิ้ว สำหรับทรงนี้ไม่จำเป็นต้องเซ็ตผมอะไรมาก แค่เป่าผมให้แห้งก็จะได้ลุคแสกกลางเป็นธรรมชาติแล้ว อย่างไรก็ตาม ในคนที่มีขวัญที่ศีรษะด้านหน้า ผมอาจไม่แสก
กลางตามธรรมชาติ สามารถใช้ไดร์เป่าผมกับสเปรย์ช่วยเซ็ตทรงได้

2. ผมแสกกลางแบบผมหยักศก
ผมแสกกลาง เป็นอีกหนึ่งทรงผมที่เข้ากับผู้ชายที่มีผมหยักศกมาก ด้วยผมที่เป็นลอน มีวอลลุ่มสวย เมื่อทำออกมาแล้วจะทำให้ดูเท่ดูคลูไม่แพ้กัน ด้วยลักษณะเส้นผมที่หยักศกก็จะทำให้ทรงผมดูมีลูกเล่นและไม่น่าเบื่อด้วย อย่างไรก็ตาม ในผู้ที่ผมตรงแล้วอยากทำผมทรงนี้ก็สามารถทำได้ด้วยการดัดวอลลุ่มก่อน

3. ผมแสกกลางสไตล์ eBoy
ใครที่เป็นสายเกาหลีจะต้องไม่พลาดกับผมแสกสไตล์ eBoy เป็นทรงผมที่ได้รับแรงบันดาลใจจากไอดอลเกาหลี โดยลักษณะของทรงผมจะเป็นการไว้ผมด้านหน้าให้ยาวและหนากว่าผมแสกทั่วไป แต่ด้านหลังตัดสั้นปกติ เสริมด้วยการย้อมสีผมให้มีสีสันมากยิ่งขึ้น เช่น สีบลอนด์ หรือสีน้ำตาลแดง ตัดออกมาแล้วดูเป็นอปป้าแน่นอน

4. ผมแสกกลางรูปหัวใจ
ต่อด้วยผมแสกกลางรูปหัวใจ หรือที่หลายคนชอบเรียกว่า “ทรงผมคอมม่า” เพราะมีการแหวกผมด้านหน้าเหมือนเครื่องหมายคอมม่านั่นเอง โดยผมแสกกลางนี้ไม่จำเป็นต้องแสกตรงกลางหน้าผากเป๊ะ ๆ สามารถแสกเฉียงไปที่ด้านใดด้านหนึ่งก็ได้ ทำออกมาแล้วจะให้ลุคที่ดูเท่ เป็นทางกลาง และใบหน้าเรียวมากยิ่งขึ้นแน่นอน

5. ผมแสกกลางแบบเว็ทลุค (Wet Look)
ใครที่อยากได้ลุควินเทจ มีความไฮแฟชั่นสุด ๆ ราวกับเดินอยู่บนรันเวย์ที่มิลาน ต้องลองเซ็ทผมแสกแบบเว็ทลุคดู รับรองว่าทำออกมาแล้วดูเท่แน่นอน ทำได้ง่าย ๆ เพียงแค่ 3 ขั้นตอน โดยการหวีผมแสกกลาง ใส่แว็กซ์ หรือเจลแต่งผมลงไปให้ทั่ว แล้วหวีให้เรียบ เพียงเท่านี้ก็ได้ลุคแสกกลางสไตล์เท่ ๆ แล้ว

6.ผมแสกกลางสไตล์ผมยาว
ปิดท้ายด้วยผมแสกสำหรับคนผมยาวที่เมื่อเสยผมแล้วจะให้ลุคที่ดูเซอร์สุด ๆ ได้อารมณ์เหมือนกับไปอยู่ในยุค 90s โดยจุดเด่นของทรงนี้จะเป็นการปล่อยผมให้ดูยุ่ง ๆ ชิล ๆ มีความยาวประมาณผมบ็อบ อย่างไรก็ตาม ใครที่มีผมหนาก็ควรที่จะซอยให้เข้าทรงสักหน่อย เพื่อไม่ให้ดูกระเซอะกระเซิงเกินไป

จะเห็นได้ว่า ทรงผมแสกกลางหนึ่งทรง สามารถเซ็ตผมได้หลากหลายสไตล์เลย ไม่ว่าจะเป็นลุคธรรมชาติ ลุคเท่ หรือลุควินเทจ จัดเป็นอีกหนึ่งทรงผมที่จะช่วยให้คุณสนุกกับการแต่งตัวในทุก ๆ วัน ตัดออกมาแล้วไม่มีตกเทรนด์อย่างแน่นอน
Tags: None Add / Edit Tags
Categories
Uncategorized

Comments