Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 6 of 6

Thread: สอบถามเกี่ยวกับหลวงปู่ทวดค่ะ

nattarika's Avatar
    nattarika is offline Trusted Member
    Bangkok @ Belgium
    Warning Points:
    0/5
    สวัสดีค่ะอยากจะรบกวนถามเป็นความรู้นะคะเหรียญหลวงปู่ทวด

ที่ห้อยคออยู่ทุกวันนี้สร้างเมื่อปี พ.ศ อะไรคะ แล้วใช่ของแท้หรือเปลาคะ

ตัวเองไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย แต่นับถือหลวงปู่ทวดมากคะ เลยอยาก

ทราบเป็นความรู้น่ะคะ

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    เหรียญหลวงปู่ทวด ปี 2508 วัดช้างให้ ปัตตานีครับ
    แท้ครับ....รุ่นนี้ จะมี 2 บล๊อค
    บล๊อคนิยม หลักหมื่น...สังเกตุคําว่าให้ ตัว ไม้โท หางอขึ้น ตามที่วงไว้นะครับ

บล๊อคนิยม

บล๊อคที่สอง ไม้โทตรง...

แม้จะไม่ใช่บล๊อคนิยม แต่ราคาก็มาแรงครับ....
    ตอนนี้เหรียญหลวงปู่ทวดทุกรุ่น มาแรง ครับ...
    ยินดีด้วยครับ....
    pepsi5510
    Thanks nattarika ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

nattarika is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by pepsi5510 View Post
    เหรียญหลวงปู่ทวด ปี 2508 วัดช้างให้ ปัตตานีครับ
    แท้ครับ....รุ่นนี้ จะมี 2 บล๊อค
    บล๊อคนิยม หลักหมื่น...สังเกตุคําว่าให้ ตัว ไม้โท หางอขึ้น ตามที่วงไว้นะครับ

บล๊อคนิยม

บล๊อคที่สอง ไม้โทตรง...

แม้จะไม่ใช่บล๊อคนิยม แต่ราคาก็มาแรงครับ....
    ตอนนี้เหรียญหลวงปู่ทวดทุกรุ่น มาแรง ครับ...
    ยินดีด้วยครับ....
    pepsi5510

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำตอบน่ะคะ
    เหรียญหลวงปู่ทวดองค์นี้พ่อให้มาค่ะ
    จะใส่ห้อยคอตลอดที่บ้านยังมีอีกองค์
    ที่เอามาจากเมืองไทย แต่จะเป็นองค์ที่
    ใส่พานบูชาน่ะคะ อยากจะรบกวนถามว่า
    เราสามารถทำความสะอาดองค์หลวงปู่
    ได้ไหมคะ คือถ้ามีฝุ่นจับอะไรแบบนี้
    เราไม่กล้าแตะองค์ท่านเลยกลัวแบบ
    ว่าทำผิดแบบไม่รู้จักที่ต่ำที่สูงอะไรแบบนี้น่ะคะ
    อยากจะเอาผ้าเช็คทำความสะอาดแต่
    กลัวว่าจะไม่ควร รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ
    แล้วจะถ่ายรูปองค์ทีอยู่ในพานมารบกวน
    ถามอีกน่ะคะ ขอบคุณล่วงหน้ามากๆค่ะ

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    เรื่องทําความสะอาดพระบูชา
    ได้ครับ..แต่ผ้าต้องสัอาดจริงๆและไม่เคยใช้งานมาก่อน
    ใช้น้ำอุ่นๆ..ใส่น้ำหอมลงไปนิดผสมให้เข้ากัน
    แล้วค่อยทําความสะอาดองค์ท่าน
    ส่วนที่ ตามซอกองค์พระที่ผ้าเข้าไม่ถึง...ใช้ใช้ค๊อตเติลบัทเช็ดครับ..

ข้อสําคัญอย่าเช็ดแรงๆนะครับ..ค่อยๆทําเบาๆมือนะครับ..
    สงสัยอะไรถามมาได้เลย ยินดีครับ.
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72
    Thanks nattarika ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    Quote Originally Posted by pepsi5510 View Post
    เรื่องทําความสะอาดพระบูชา
    ได้ครับ..แต่ผ้าต้องสัอาดจริงๆและไม่เคยใช้งานมาก่อน
    ใช้น้ำอุ่นๆ..ใส่น้ำหอมลงไปนิดผสมให้เข้ากัน
    แล้วค่อยทําความสะอาดองค์ท่าน
    ส่วนที่ ตามซอกองค์พระที่ผ้าเข้าไม่ถึง...ใช้ใช้ค๊อตเติลบัทเช็ดครับ..

ข้อสําคัญอย่าเช็ดแรงๆนะครับ..ค่อยๆทําเบาๆมือนะครับ..
    สงสัยอะไรถามมาได้เลย ยินดีครับ.

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ตอนนี้สบายใจหน่อยจะได้ทำความสะอาดองค์หลวงปู่ได้
    อย่างสบายใจ ตอนแรกกังวล+กลัวจะทำผิด เพราะเป็นผู้หญิงกลัวจะทำอะไรผิดแบบไม่รู้จักที่ต่ำที่สูงอะไรแบบนี้ ..... :-)

Comments from Facebook