Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 20

Thread: เคยมีความรู้สึกนี้บ้างมั้ย แล้วทำยังงัย

Warning Points:
    0/5

Exclamation เคยมีความรู้สึกนี้บ้างมั้ย แล้วทำยังงัย

"เคยมีความรู้สึกนี้บ้างมั้ย แล้วทำยังงัย"
    เหมือนอยากจะระบายแต่ไม่รู้จะหันหน้าไปพูดกะใครแล้ว
    เคยบ้างมั้ยที่รู้สึกว่าทำงานหนักมากจนไม่รู้ว่าจะทำมากไปเพื่ออะรัย เพื่อตำแหน่ง เพื่อเงิน เพื่อความก้าวหน้า แล้ว...จะมีไปมากๆ ทำไม ทำไมต้องดิ้นรนด้วยหล่ะ
    ตอนนี้เหมือนสับสน ขับรถไปทำงานก้อร้องไห้ทุกวัน ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าร้องทำไม มันเหมือนถึงจุดที่สุดแล้วว่ามันเหนื่อย มันไม่ไหวแล้ว ทำไปเยอะมาก แต่ผลลัพธ์กับเงียบและยังว่างเปล่าอยู่

ไม่เคยทำงานที่ไหนแล้วรู้สึกเหนื่อยมากยังงี้เลย เหนื่อยทั้งกายและใจ แต่บางครั้งก้อดีใจที่ได้ลองทำเพราะเค้าก้อให้โอกาสเรามากมายโดยไม่คิดว่าเด็กๆอย่างเราอาจจะทำพลาดก้อได้ เค้าก้อให้เราทำ เฮ่อ..ไม่รู้จะเอางัยดี

บางครั้งคิดว่าเราควรหาที่ที่เบากว่านี้แล้วบาลานซ์เวลาให้ที่บ้านบ้างจะดีกว่ามั้ยเพราะไม่ใช่ว่าที่บ้านจะอยู่ให้เราพูดคุยอีกนาน งาน..ทำเมื่อไหร่ก้อได้ หาเงินเข้าบ้านเยอะๆ แล้วยังงัย ถ้าเค้าไม่ได้คุยกะเราเลยในวันวันนึง

บางครั้งเหมือนมีความหวัง บางครั้งกลับกลัวว่าไอที่หวังมันจะลมๆแล้งๆ เหมือนบช้าคิดอยู่คนเดียว
    หรือว่าเราคิดมากเกินไป??

หรือว่าเราควรต้องไปพักผ่อนบ้าง??

หรือว่าเราควรเด็กเกินไป?? แล้งงัยอ่ะ ทำไมอ่ะ ไม่เข้าใจ
    ไอที่แก่ๆ ทำงานไม่ได้เรื่องก้อมีเยอะแยะ บริษัทก้อยังเลี้ยงไว้ (ทำอะไรก้อไม่รู้) แบบมาทำงานเกือบเที่ยงกลับบ้านตรงเวลา เดือนนึงแกล้งป่วยซะห้าวัน รับผิดชอบก้อน้อยกว่าเรา ทำงานก้อช้ากว่าเราต้องให้เด็กๆ เค้ารอเพื่อรวมงานส่งที่เดียวเป็นประจำ แต่บริษัทก้อยังเลี้ยงดีกว่าเรา แค่ทำงานมาเยอะปีมากกว่าแค่นั้นเหรอ??

เลี้ยงไว้เพื่ออะไร??

ขอบคุณค่ะที่เข้ามารับฟัง : )

Gift_piya's Avatar
    Gift_piya is offline Trusted Member
    0/5
    อย่าคิดมากเลยนะคะ เราก็เคยคิดแบบนี้เหมือนกัน ทำงานหนักเกิน ไม่มีเวลา ทำดีไปแล้วไม่ค่อยมีคนเห้น

แต่ถึงยังไง ลองคุยกะที่บ้านเรื่องนี้ดูนะคะเผื่อสบายใจขึ้น พ่อแม่พี่น้องเรา เป็นคนที่เค้ารักเรามากที่สุด

เมื่อไม่สบายใจขนาดนี้ เค้าต้องให้กำลังใจแน่นอน รับรอง หายเหนื่อยกว่าเดิมเยอะค่ะ

ยังไงก็จะไปกำลังใจให้นะคะ
    Amethyst08CoralRed08RubyRed08Black08
    Chanel classic 10" gold strap....
    Keepall 50 with Strap...
    LV Cabby Black MM.....

Keeki's Avatar
    Keeki is offline Trusted Member
    0/5
    เอ่อ เราเป็นคนไม่เลือกทำงานหนักอยู่แล้วอ่ะค่ะ เหะๆ

ยังไงก็ไม่ต้องคิดมากนะคะ ทำดีที่สุดก็พอละค่ะ
    " P u r s e A d d i c t i o n "

0/5
    มีใครไม่รู้เค้าบอกว่า " เหนื่อยเพราะทำงาน ก้อยังดีกว่าไม่มีงานทำ ท้อแท้ที่ผิดหวัง ก้อยังดีที่มีชีวิตอยู่" เวลาน้องขับรถไปทำงานให้มองออกไปนอกหน้าต่างซิค่ะ ดูคนตามถนน ตามข้างทางที่เค้าลำบากกว่าเราตั้งเยอะ พวกขายของรถเข็น ต่างๆเด็กกำพร้าที่ไม่มีข้าวจะกิน ไม่มีแม้แต่บ้านจะอยู่ เรายังสบายกว่าพวกเค้าตั้งเยอะ

บางที่อาจจะลาพักร้อนไปไหนไกลๆ หรือกลับบ้านไปหาคุณพ่อคุณแม่ พาท่านออกไปทานข้าวนอกบ้านย้าง นานแค่ไหนแล้วน้อ ที่ไม่ได้กอดและหอมพ่อแม่ นานแค่ไหนแล้วน้อที่ไม่ได้กลับไปหาท่าน แล้วกำลังใจจะกลับมาเองค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้ๆๆค่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

0/5
    มาให้กำลังใจ จขกท จ้า
    ยังมีเพื่อนๆใน sbn น้า

บางที่อาจจะลาพักร้อนไปไหนไกลๆ หรือกลับบ้านไปหาคุณพ่อคุณแม่ พาท่านออกไปทานข้าวนอกบ้านย้าง นานแค่ไหนแล้วน้อ ที่ไม่ได้กอดและหอมพ่อแม่ นานแค่ไหนแล้วน้อที่ไม่ได้กลับไปหาท่าน แล้วกำลังใจจะกลับมาเองค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้ๆๆค่ะ
    ^
    ^^
    คุงพี่นีน่าพูดได้ซึ้งมากกก
    ชอบมากก รักพ่อรักแม่มากกเรยย
    แบบว่าอยากกอดแม่มาหลายวันแระมะมีโอกาสซะที
    อยากกอดแม่นานๆๆ นั่งกินข้าวดูทีวีด้วยกัน
    I believe we all have one true love
    Somewhere in this world, I do

KAN's Avatar
    KAN is offline Trusted Member
    0/5

อยากให้อ่านค่ะ

noonee
    Senior Member
    Brandname Fan

แม่รักลูกเสมอ
    จงจำไว้...แม่รักลูกเสมอ'

คำพูดสุดคลาสิกนี้ กำลังกล่าวถึงอย่างมากมายในสื่อจีน
    จะย้อนเหตุการณ์เบื้องหลังให้ฟัง ที่คุณจะต้องปาดน้ำตา…

หลังจากเหตุการณ์แผ่นดินไหวที่คร่าชีวิตชาวจีนในจังหวังซื่อชวนไปกว่า 3 หมื่นชีวิต ได้มีเรื่องราวน่าสลดเกิดขึ้นมากมาย แต่ระหว่างช่วงนาทีอัดสุดระทมนั้น ก็ยังมีเรื่องสุดประทับใจเกิดขึ้น

เมื่อทีมกู้ภัยเข้าไปช่วยเหลือผู้ที่คาดว่าจะรอดชีวิตใต้ซากตึกหักพัง เขาได้เห็นแผ่นหลังของหญิงคนหนึ่ง จากท่าทางกำลังคุกเข่าอยู่ แต่ก็เชื่อว่าเสียชีวิตแล้ว เมื่อเข้าไปดึงตัวเธอออกมาก็พบสิ่งสะเทือนใจ เพราะในอ้อมกอดของเธอมีเด็กชายที่กำลังดูดนมจากอกของเธออยู่ ที่สำคัญ เด็กน้อยคนนี้ยังมีลมหายใจอยู่…ใช่! เขารอดชีวิต แต่แม่ของเขาได้เสียสละชีวิตเพื่อเขาแล้ว

ไม่เพียงเท่านี้ ทีมหน่วยกู้ภัยยังเหลือบเห็นมือของเธอ ที่กำโทรศัพท์มือถือไว้แน่น และเมื่อหยิบออกมาดู ก็พอข้อความ ที่เธอพิมพ์ผ่าน SMS เอาไว้ เพื่อบอกลาลูกน้อยสุดที่รัก ข้อความนี้ เป็นข้อความสั้น ๆ ที่กลั่นออกมาจากหัวใจของแม่ที่ใกล้สิ้นลม เพื่อส่งผ่านความรักแบบไร้เงื่อนไข แม้แต่ชีวิตก็ยอมให้กับลูกของเธอได้

หน้าจอมือถือ มีข้อความว่า “ลูกรักของแม่…ถ้าลูกมีชีวิตรอด แม่อยากบอกให้ลูกรู้ว่า แม่รักลูกมาก”

""""""""""นี่แหละหนาชีวิตของแม่ ลูกคือดวงใจของแม่เสมอ"""""""""

-----------------------------------------------------------------------

อยากให้อ่านค่ะ.....มีให้คิด 2 จุดค่ะ

1. แม่รักลูกเสมอค่ะ คุณรู้ไหมค่ะตอนคุณเล็กๆ แม่ และ ผู้ทีรักคุณเค้า
    ได้ทำอะไรให้คุณบ้าง จนคุณโตมาจนถึงปัจจุบัน

เราเองเป็นแม่คนแล้วรู้ซึ้งถึงความรักจากแม่เลยค่ะ เรารักลูกเราอยางไรแม่
    ก้อรักเราอย่างนั้นเหมือนกัน วันนี้คุณได้ตอนแทนความรักของท่านแล้วหรือยัง
    เพราะท่านก้อคงอยู่กับเราอีกไม่นานแล้ว หันหลังกลับไปมองคนที่เค้ารักเราดี
    กว่าค่ะ

2. จากเห็นเหตุการณ์ข้างตน คุณลองคิดซิว่าเด็กคนนั้นแม่เค้าต้องเสียชีวิต
    แล้วอนาคตเค้าจะเป็นอย่างไร ยังไม่รวมถึงเด็กกำพร้า เพราะพ่อ-แม่เสียชีวิต
    เพราะโรคร้ายต่างๆ เด็กที่ประสบเคราะห์กรรม จากภัยธรรมชาติต่างๆ เค้าอยู่
    อยางไรค่ะ

เราเองเป็นแค่ประชาชนทั่วไป เคยผ่านเรื่องร้ายๆ อย่างคุณเหมือนกัน สิ่งหนึ่งที่
    ช่วยเราได้เยอะมากๆ คือ ทางธรรมค่ะ ทำบุญอย่าคิดมากนะค่ะ สวดมนต์บ้าง
    จะได้มีสติ ถ้าคุณทำบุญแล้วคิดมากคุณจะไม่เป็นสุขค่ะ ไม่ว่าจะทางวัดทั่วๆ ไป
    หรือทำบุญกับผู้ยากไร้ สร้างความสุขให้กับผู้ที่เค้ายังต้องการความช่วยเหลือ
    อยู่สิค่ะ ใจจะได้เป็นสุขมีคนที่เค้าแย่กว่าเราตั้งเยอะ

ยาวเชียว......จบแล้วค่ะ...
    เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้...สู้...
    [IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/Owner/LOCALS%7E1/Temp/moz-screenshot-9.png[/IMG]
    ไม่มีไพร่ ไม่มีำอำมาตย์ มีแต่...พสกนิกร ปวงชนชาวไทย

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    เคยเป็นค่ะ และก็รู้สึกสงสารน้องBeaute_Gal จริงๆค่ะ ที่น้องเป็นทุกข์ ก็เพราะความคิดที่เป็นลบของตัวเองค่ะ

เพราะสิ่งตั้งความหวังไว้เป็นวัตถุ เช่นเงินทอง รถ บ้าน คิดว่าถ้ามีสิ่งเหล่านี้มะไหร่เราจะมีความสุขมากกก แต่พอได้สิ่งเหล่านั้นมาแล้วกลับรู้สึกว่างงงเปล่า ไม่เห็นมีความสุขมากอย่างที่คิด แล้วก็เอาตัวเองไปเปรียบเที่ยบกับคนอื่น ก็ยิ่งเป็นทุกข์ เพราะเราได้ทุกอย่างมาอย่างยากลำบาก แต่ทำไมคนอื่นไม่เห็นต้องทำอะไรมากก็ได้ทุกอย่างแล้ว ยิ่งคิดก็ยิ่งทุกข์ แล้วก็พาลไม่อยากจะทำอะไรไปเลย

ต่อไปนี้เป็นข้อความที่ code มาจากหนังสือ The top secret ของคุณหมอสม สุจีรา (แต่คนที่อ่านแล้วคิดว่าไม่เข้าใจหรือเข้าใจยาก ขอแนะนำให้อ่านหนังสือธรรมมะมาก่อน ของเราอ่านเรื่อง"สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม" )

" เรามักจะคิดว่า "เงินคือพระเจ้า" เพราะเงินเท่านั้นที่จะทำให้ภาพฝ้นของเราเป็นจริงได้ ความจริงแล้วพระเจ้าทรงอยู่ในจิตของพวกเราทุกคน และมีพลังอำนาจเหนือกว่าเงินอย่างเทียบกันไม่ได้ ถ้าเชื่อว่าเงินสามารถบันดาลทุกสิ่งให้คุณได้ เช่นนั้นแล้วจงเชื่อในพลังของความคิด เพราะนั่นคือพระเจ้าของจริง ยังมีบางสิ่งที่เงินซื้อไม่ได้ เช่นความรัก ความอบอุ่น ความหวังดี ความซื่อสัตย์ ฯลฯ แต่พลังจากความคิดให้คุณได้ เงินอาจสร้าเพียงวิมานได้จริง แต่พลังความคิดนอกจากจะสร้างวิมานให้ตามฝันแล้ว ยังมอบความรักความอบอุ่นแห่งวิมานนั้นเข้ามาด้วย "

" เด็กๆถูกสอนให้รู้จักอำนาจของเงิน ตั้งแต่อายุสองสามขวบ แต่อำนาจของความคิดซึ่งมีพลังมากกว่าร้อยเท่าพันเท่า กลับถูกละเลย บางคนอายุจะเจ็ดสิบยังไม่เข้าถึงความลับนี้เลย "

" คิดดีมีประโยชน์ คิดไม่ดีก็เกิดโทษ "
    " คิดดี คิดร้าย ร่างกายตอบสนอง "
    " คิดบวกดึงดูดบวก คิดลบดึงดูดลบ "
    " ค้นให้พบบวก แม้แต่ในสิ่งที่เป็นลบ "

สรุป คนเราจะสุขหรือทุกข์ก็อยู่ที่ความคิดของเรานั้นเอง เพราะความคิด ก่อให้เกิดความรู้สึก คิดดีก็รู้สึกดี คิดร้ายก็ทุกข์เอง ทำยังไงให้มีแต่ความคิดดีๆคิดบวก ทำได้โดยการคิดแบบมีสติสัมปชัญญะ แล้วทำไงจะเป็นคนมีสติสัมปชัญญะดี โดยการเจริญวิปัสสนากรรมฐาน ถ้ายังทำไม่ได้ก็ศึกษาธรรมมะเป็นพื้นฐานไปก่อน ถ้าพร้อมก็ไปนั้งสมาธิกรรมฐานดูนะคะ ตัวอย่าง นู๋แหม่ม(สุริวิภา) เค๊าเป็นคริสต์นะคะ แต่ไปนั้งกรรมฐานมาแล้ว เค๊าบอกว่าดีมากกกก ศาสนาพุทธ เป็นศาสนาเดียวที่สอนวิธีดับทุกข์ ........
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

0/5
    ให้กำลังใจด้วยคนนะค่ะ สู้ต่อไปค่ะ

0/5
    เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ต่อไปค่ะ อย่าเพิ่งท้อแล้วคิดอะไรมากนะคะ
    ทำใจให้สบายๆดีกว่า เหนื่อยก้อพักค่ะ ลองพักงานไปพักผ่อนหย่อนใจมั่งก้อดีนะคะ
    คิดมากๆก้อปวดหัวค่ะ

Quote Originally Posted by srichardson View Post
    มีใครไม่รู้เค้าบอกว่า " เหนื่อยเพราะทำงาน ก้อยังดีกว่าไม่มีงานทำ ท้อแท้ที่ผิดหวัง ก้อยังดีที่มีชีวิตอยู่" เวลาน้องขับรถไปทำงานให้มองออกไปนอกหน้าต่างซิค่ะ ดูคนตามถนน ตามข้างทางที่เค้าลำบากกว่าเราตั้งเยอะ พวกขายของรถเข็น ต่างๆเด็กกำพร้าที่ไม่มีข้าวจะกิน ไม่มีแม้แต่บ้านจะอยู่ เรายังสบายกว่าพวกเค้าตั้งเยอะ

ชอบที่พี่นีน่าบอกมากๆเลยค่ะ คิดถึงป๊าก่าม๊าขึ้นมาทันที

(¯`°. •°★ (*≧▽≦) εїз naTaLie : I Love My Balenciaga n' I want MORE!!! (●ω●*) ★°• .°´¯)

----------------------------------------------------------------------------------

0/5
    สนใจไรมากมาย เราทำดีที่สุดก็พอค่ะ ในเมื่อคิดดีทำดี ผลงานก็มี ใครจะว่ายังไงจะสำคัญหรือคะ หรือใครจะสบายกว่าเรา ก็ถ้าเค้าสบายใจแค่นั้นก็แล้วแต่ค่ะ เราภูมิใจในงานและหน้าที่ของเราเราก็มีความสุขค่ะ
    เป็นกำลังใจให้ค่ะ " ค่าของคน อยู่ที่ผลของงาน " เดินหน้าต่อไปค่า

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook