Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 4 of 5 FirstFirst ... 2 3 4 5 LastLast
Results 31 to 40 of 42

Thread: มีเรื่องกลุ่มใจมากๆค่ะ (เกี่ยวกับสามี)

Warning Points:
    0/5

RE: มีเรื่องกลุ่มใจมากๆค่ะ (เกี่ยวกับสามี)

เพิ่งจะเข้ามาเห็นกระทู้ เห็นด้วยกับน้องนพ(dek_aus)นะว่า อย่าประชด และก็เห็นด้วยกับอีกหลายๆความคิดเห็นที่ว่าให้คุยกันจะดีกว่า เพราะส่วนตัวแล้วพี่ก็เคยเจอกับปัญหาแบบนี้มาก่อน โอ๊ย..อยากจะเล่า แต่...เหมือนนินทาสามีตัวเอง 555 เอาสักหน่อยละกัน (อย่าโกรธกันนะที่รัก)

สามีพี่เมื่อก่อนเค้าก็ชอบดูรูปผู้หญิงXXX พี่ก็รับไม่ได้แบบคุณพีเคนี่แหละค่ะ แต่ตอนนี้เลิกดูและ ส่วนHi5แฟนพี่ก็เล่นนะเพราะพี่แนะนำเอง แต่ที่พี่ไม่มีปัญหาอะไร เพราะเราคุยกัน หาจุดกึ่งกลางที่เรารับได้ทั้ง 2 ฝ่าย เราต้องหนักแน่นให้มากนะคะ และต้องทำตัวเราเองให้มีค่าในสายตาของแฟนเรา ทำให้เค้าคิดว่าเค้าคิดถูกและเลือกถูกแล้วที่แต่งงานกับเรา อย่าประชดเด็ดขาดเพราะจะมีแต่เสียกับเสีย ถ้าคุณพีเคอยากจะสบายใจก็ไปนั่งเล่นHi5กับแฟนก็ได้ค่ะ (แต่อย่าหึง อย่าโวยวายนะคะเพราะเดี๋ยวจะเป็นเรื่อง) จะได้อยู่ในสายตาคุณพีเค ทำแบบนี้บ่อยๆเดี๋ยวแฟนคุณพีเคก็เบื่อ และอาจจะเกิดความเกรงใจคุณพีเคด้วย

ที่พี่แนะนำเพราะเคยเจอมากับตัวเอง แต่ทั้งนี้ชีวิตคู่ของพี่ก็ยังไม่ข้ามสีทันดรเหมือนกันค่ะ :roll:
    เกิดมามีกรรม "ตัวดำ" เสือก....สวย

0/5

RE: มีเรื่องกลุ่มใจมากๆค่ะ (เกี่ยวกับสามี)

เข้าใจคุณPKมากๆๆๆ เพราะเราก็ขี้หึงเหมือนกัน :lol:

เราว่า ถ้าดูรูปสาวXXXX แต่ไม่ได้รู้จักหรือ คุยกัน ก็น่าจะพอรับได้
    แต่ถ้ามีการติดต่อกันอ่ะ เป็นเราเราก็รับไม่ได้

ให้อิสระเค้าบ้าง แต่ก็ต้องมีขอบเขต
    ไว้ถ้าเค้าล้ำเส้นก่อน ค่อยวีนแตก :lol: :lol:

ค่อยๆคิดนะคะ ใจเย็นๆ แต่ที่สำคัญ อย่าลืมดูแลตัวเองนะจ๊ะ

cherry_k's Avatar
    cherry_k is offline Trusted Member
    0/5

ใจเย็นๆนะคะน้องพีเค เรื่องอย่างนี้ห้ามคุยตอนอารมณ์ปรี๊ดค่ะ เด๋วบ้านแตกกันพอดี

เราต้องใช้ความนิ่งสยบอย่างเดียวค่ะ ปล่อยเค้าเค้าอยากทำอะไรก็ปล่อยเค้า ไม่ต้องพูดอะไรเลย สักพักเค้าก็จะเกรงใจเราเองค่ะ

แต่ย้ำว่าเราต้องหนักแน่นนะคะ แท่สำคัญค่ะ แม่พี่ชอบบอกว่าไม่ว่าจะทะเลาะกันยังงัย หนักแค่ไหนห้ามกลับมาบ้านพ่อแม่ของเราค่ะ เพราะจะทำให้ท่านเป็นห่วงเรามากขึ้นค่ะ เข้มแข็งไว้นะคะ :P

เก็บตัว จำศีล ท่องไว้ เก็บตัว จำศีล

wannit's Avatar
    wannit is offline Trusted Member
    0/5

เข้าใจคุณพีเคนะคะ เพราะเราก็เคยทะเลาะกับแฟนเก่าเรื่องหึงหวงประมาณนึง

แต่พอมาถึงคนปัจจุบัน หนักกว่าเดิมอีกค่ะ เพราะเค้าจะมีสาวๆ เข้ามาเยอะมาก ทำอะไรไม่ได้เลย แรกๆ ก็ทะเลาะกันบ่อย เราก็ต้องมานั่งทบทวนใหม่ว่า คนพวกนั้นเป็นได้แค่เพื่อน แต่เราเป็นแฟน มันต้องลึกซึ้งทางจิตใจมากกว่า ก็เลยทำใจ เค้าอยากมีเพื่อนสาวๆ สวยๆ หรืออยากมีกิ๊กก็เชิญเลย เราไม่ว่ากัน คือแฟร์สุดๆ เชื่อมั๊ยว่าตลอดระยะเวลา 5 ปี มานี้ เค้าไม่มีใครเลยนอกจากเรา

มันเหมือนกับว่า ถ้าเราไม่สนใจเรื่องพวกนี้ แบบว่าเก็บมาเป็นอารมณ์ และก็มานั่งทะเลาะกัน แต่เราเลือกที่จะปล่อยวาง อยากทำไรให้เค้าทำ เพราะว่าถ้ายิ่งห้าม ก็เหมือนจะยิ่งยุให้เค้าทำ มันก็น่าจะดีกว่านะคะ เราคอยดูอยู่ห่างๆ ดีกว่า ถ้าเค้าเล่นไฮไฟว์ เราก็พยายามวนเวียน เหลือบมองดูเค้าเล่น ดีกว่าไปว่าเค้า แล้วก็มาทะเลาะกัน

ต้องเชื่ออย่างนึงนะคะ มันอาจจะเป็นความเคยชินของเค้าส่วนนึงด้วยที่เค้าต้องเล่น ไฮไฟว์ ก็เหมือนกับเราที่นั่งดูแต่ sbn อ่ะค่ะ ถ้าจะให้เค้าเลิก ก็ต้องใช้เวลาค่ะ

อย่าทะเลาะกันนะคะ ใจเย็นให้มากกว่าเดิม และก็ค่อยๆคุยกัน เพราะถ้าทะเลาะกันมันจะบั่นทอนจิตใจนะจ๊ะ

โชคดีค่ะ

0/5

คุณ PK ใจเย็นๆนะคะ เราว่าอย่าไปทะเลาะกับคุณสามีเลยค่ะ เข้าใจนะคะว่าอาการหึงเป็นยังไง เพราะเมื่อก่อนก็เป็นค่ะ ขับรถไล่จับ ไล่ตามกันอย่างงี้เลยยยยยย แต่หลังจากพิจารณาแล้วว่า "....หึง.... " แล้วไม่เกิดประโยชน์อะไรขึ้นมาเลย มีแต่เสียกับเสีย เสียใจก็เสีย เสียสุขภาพจิตก็เสีย เสียความรู้สึกดีๆต่อกันก็เสีย (เพราะเวลาทะเลาะกันทุกคำที่พูดออกมา ต้องเลือกแล้วว่าทำร้ายจิตใจอีกฝ่ายสุดๆ) และยังมีอะไรให้ต้องเสียๆอีกหลายอย่าง จนวันนึงเราเลยหักดิบ :lol: เลิกหึงมันซะดื้อๆ จนคุณแฟน (ปัจจุบันเป็นคุณสามีไปแล้วเรียบร้อย) ก็อึ้งไปเลย ที่อยู่ๆเราเปลี่ยนเป็นคนละคน คือ ไม่หึง ไม่โทรตาม ไม่ถามอะไรทั้งนั้นว่าจะไปไหน ไปกับใคร กลับกี่โมง ให้อิสระเต็มที่ ซึ่งมันก็ทำให้ความสัมพันธ์ดีขึ้นนะคะ เพราะเค้าจะเกิดความเกรงใจเรามากขึ้น ทำอะไรก็ให้เกียรติเราเต็มที่ และจะคิดถึงความรู้สึกเรามากขึ้นกว่าเดิม (เพราะไม่สามารถคาดเดาได้ว่า เรากำลังรู้สึกยังไง :lol: )

ทุกครั้งที่รู้สึกไม่สบายใจ รู้สึกเป็นทุกข์ ลองสวดมนต์ดูมั๊ยคะ แรกๆอาจจะลำบากหน่อย เพราะเวลาคนโกรธเนี้ย สติ จะวิ่งตามจิตไม่ค่อยทัน แต่ก็สวดเถอะค่ะ พยายามให้สติกับจิตไปอยู่ด้วยกันที่บทสวดมนต์ ทำเรื่อยๆ ทำบ่อยๆ ทำทุกครั้งที่โมโห หรือโกรธ มันจะช่วยให้ในที่สุดเราใจเย็นลง แล้วมีสติกับทุกๆเหตุการณ์มากขึ้นนะคะ
    .
    .
    .
    .
    .

จะตามจับอะไรต่อดีน๊อ

0/5

Hi5 นี่กลายเป็นปัญหาที่ประมาณว่ามีกันทั่วบ้านทั่วเมืองจริงๆ
    เราเชื่อว่าหลายคู่มีปากเสียงกันเรื่องเล่น Hi5
    ซึ่งคงต้องรวมเราและเพื่อนๆ ในกลุ่มอีกหลายคนด้วย

คงต้องบอกคุณพีเคแบบเดียวกับหลายๆ คนในนี้
    ที่บอกคือให้ใจเย็นๆ ให้มาก และ อย่าประชดเด็ดขาดเลยนะคะ

ตอนเรามีปัญหากับแฟน (เรื่อง Hi5 + เรื่องอื่นๆ )
    มีเพื่อนคนหนึ่งเคยพูดกับเรา และเราชอบประโยคนั้นมากๆ
    แล้วก็พยายามทำอยู่ทุกวัน...พยายามจะไม่ลืมทำ

"ถ้าเป็นผู้หญิง ก็ควรรักตัวเองให้มากกว่ารักคนอื่น
    แต่ถ้าเป็นผู้ชาย จะต้องรู้จักรักคนอื่นให้มากกว่ารักตัวเอง"

ดังนั้น วันนี้อยากเราชวนคุณพีเค (และเพื่อนคนอื่นที่มีปัญหา) ให้มารักตัวเองให้มากนะคะ
    ต้องรู้จักรักตัวเองให้ได้ก่อน...อย่ารักคนอื่นจนลืมรักตัวเอง
    แล้วคุณพีเคจะสังเกตุเห็นว่าอารมณ์โมโหร้ายเวลาหีงเลือดขึ้นหน้าลดลง
    และจะมีวิธีแก้/ทางออกที่ดีขึ้นแน่ๆ คะ
    (อย่างน้อยก็ดีกว่าวีนใส่เขา - ทะเลาะกัน - แล้วมานั่งน้ำตาตกอยู่คนเดียว)
    แต่จะเป็นแบบไหน แต่ละคู่คงต้องหาคำตอบเอาเอง ซึ่งเราก็กำลังค้นหาอยู่เหมือนกัน
    (เราเลิกหึง เลิกวีน เลิกประชดแล้ว ใช้วิธีบอกให้เขารู้ไปเลยว่าสิ่งที่เขาทำ เราเสียใจ..)

(ตอนแรกๆ เราไม่รู้ว่าจะรักตัวเองยังไงดี เลยแสดงออกด้วยการ....
    ซื้อกระเป๋าไปหลายใบทีเดียว :lol: :lol: :lol

เข้มแข็งไว้นะคะ ดูกำลังใจจากเพื่อนๆ ในนี้ซิ - อบอุ่นดีจัง :P

Tinuviel is offline Trusted Member
    0/5

ต้องคุยกันน๊า คือว่า เล่นเนตเนี่ย มันเป็นอะไรที่เก็บความลับได้ แบบว่านั่งเล่นอยู่คนเดียว ปล่อยให้เล่นคนเดียวนานๆไปเดี๋ยวเหลิงค่ะ คิดว่าทำไรไม่มีใครเห็น ก็แอบนัดใครๆ อะไรแบบนี้ ต้องพูดจากันนะ หรือเราเล่นกับเค้าไปเลยก็ได้ 8)
    อยากได้น๊า...
    Classic jumbo caviar GREY โซ่ทอง(สงสัยต้องมือสอง) // Classic jumbo caviar GREY โซ่เงิน(นี่ก็คงต้องมือสอง) // GST caviar GREY โซ่เงิน(รอมือสองอีกแหง) // GST caviar RED lipstick

Tinuviel is offline Trusted Member
    0/5

ต้องคุยกันน๊า คือว่า เล่นเนตเนี่ย มันเป็นอะไรที่เก็บความลับได้ แบบว่านั่งเล่นอยู่คนเดียว ปล่อยให้เล่นคนเดียวนานๆไปเดี๋ยวเหลิงค่ะ คิดว่าทำไรไม่มีใครเห็น ก็แอบนัดใครๆ อะไรแบบนี้ ต้องพูดจากันนะ หรือเราเล่นกับเค้าไปเลยก็ได้ 8)
    อยากได้น๊า...
    Classic jumbo caviar GREY โซ่ทอง(สงสัยต้องมือสอง) // Classic jumbo caviar GREY โซ่เงิน(นี่ก็คงต้องมือสอง) // GST caviar GREY โซ่เงิน(รอมือสองอีกแหง) // GST caviar RED lipstick

0/5

ประสบการณืเราต้องเกลือ จิ้ม เกลือ แต่ต้องดูว่าคุณมีลูกกัน หรือยัง แต่งงานกันไหม พ่อ แม่
    เค๊า และ เรารู้จักกันดี ไหม เอาอย่างนี้ ค่ะ คุณก้เล่น Hi 5 ด้วยเลย ทำให้ดูดี เซ็กซี่
    เวลาเค๊าเล่น คุณก็แอดรูปคุณไปด้วยเลย
    ความทรงจำ คอยย้ำเตือน
    ..

honeyp's Avatar
    honeyp is offline Trusted Member
    0/5

อย่างเรา เวลาเดินห้าง เจอผู้หญิงสวยๆ นมตู้มๆ ยังชอบชี้ให้แฟนดูบ่อยๆเลย เพราะเราก็ชอบผู้หญิงสวยๆ เอกซ์ๆอะคะ 55
    กร๊ากกก ทำไมทำเหมือนเราเลยอ่ะคะ :lol:

ตอบน้องพีเคนะคะ คือจริงๆแล้วถ้าสิ่งที่เค้าทำมันอยู่แค่ใน hi5 เราอย่าเพิ่งไปตีโพยตีพายเลยค่ะ ปล่อยๆเค้าไปก่อน แล้วก็คอยสังเกตการณ์เฉยๆ ถ้าเค้าเริ่มโทรคุยหรือนัดเจอเมื่อไหร่นี่ล่ะ เป็นเรื่อง

แต่ว่าตอนนี้อย่าไปทะเลาะกับเค้าเลยค่ะ ถ้าจำไม่ผิด น้องพีเคเพิ่งแต่งงานไม่นานใช่มั้ยคะ แรกๆพยายามอย่ามีปากเสียงกับเค้า พยายามให้เค้าเห็นว่าเราเข้าใจเค้า โดยธรรมชาติแล้ว ผู้ชายเค้าชอบให้ภรรยาเข้าใจค่ะ ทำเป็นไปสนุกกะเค้าด้วยก็ได้ค่ะ อย่าไปทำหึงเลย
    ถ้าไปทะเลาะกับเค้ามากๆ เค้าจะยิ่งหมดรักเราเร็วขึ้นอ่ะ เดี๋ยวจะยิ่งไปกันใหญ่

Page 4 of 5 FirstFirst ... 2 3 4 5 LastLast

Comments from Facebook