Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 3 of 3

Thread: เครื่องมือที่หนึ่ง “My Profile” ติดตาม ตอบเร็ว จุดเริ่มต้นของการเดินทาง

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    Blog Entries
    6
    Warning Points:
    0/5

เครื่องมือที่หนึ่ง “My Profile” ติดตาม ตอบเร็ว จุดเริ่มต้นของการเดินทาง

หลังจากที่เรา log in เข้ามาสู่โลก sbntown นี้แล้ว เราก็จะได้เห็นภาพ ที่เหมือนกันคือ

วันนี้ผมจะมารีวิว เครื่องมือแรก ที่ผมใช้เป็นจุดเริ่มต้นในการท่องโลก Sbntown แห่งนี้นะครับ โดยผมจะแบ่งเป็น 2 ส่วนหลักๆ คือ ส่วนซ้ายมือ ผมเรียกมันว่า ส่วนแสดงข้อมูลบุคคล และส่วนขวามือ คือ ส่วนแสดงข้อมูลการติดต่อกับผู้อื่น

• 1.ส่วนแสดงข้อมูลบุคคล

คงไม่ต้องอธิบายอะไรกันมาก ว่ามันมีหน้าตาอย่างไร ดูจากรูปเอาเองละกันนะครับ เรียงตามตัวอักษรเลย
    1.1 ส่วนแสดงข้อมูลของผู้ใช้นั้นๆ ประกอบไปด้วย
    1.1.1 ชื่อผู้ใช้
    1.1.2 รูปภาพประจำตัวผู้ใช้(Avatar)
    1.1.3 ส่งข้อมูลส่วนตัว (send private message)
    1.1.4 หาทุกข้อความที่คนๆ นั้นได้โพสไว้ (Find all Posts)
    1.1.5 หาทุกข้อความที่คนๆ นั้นได้ตั้งกระทู้ (Find all start threads)
    1.1.6 ดูหัวข้อ (view Articles) ส่วนนี้ใช้การไม่ได้ ทีมงาน sbnt มาดูด่วน
    1.1.7 ดูบล๊อกที่คนๆ นั้นเขียน

1.2 ส่วนแสดงข้อมูลเชิงสถิติ
    ฮา ๆ อาจจะใช้คำเป็นทางการไปหน่อ แต่หาคำอื่นแล้วไม่ได้จริง ประกอบไปด้วย

1.2.1 Join Date แสดงวันที่ของการสมัครเข้ามาใช้งาน
    1.2.2 Current Activity แสดงการใช้งานในปัจจุปัน หรือ ล่าสุด
    1.2.3 Last Activity แสดงเวลาการใช้งานล่าสุด
    1.2.4 Blog Entries จำนวนการสร้าง บล๊อก
    1.2.5 Avatar รูปภาพประจำตัว

1.3 เพื่อน

ส่วนนี้ สามารถเพิ่มเพื่อนได้ ส่วนวิธีการถ้ามีพื้นฐานการแอดเฟรนใน facebook มาก่อนจะรู้ว่ามันไม่ยาก ส่วนใครไม่รู้จักจริงๆ คอยก่อนนะครับ จะมารีวิวเป็นทางการอีกรอบ ส่วนใครรีบๆ จริงๆ ก็ pm มาละกันครับ เข้ามาเช็คทุกวัน ^ ^

1.4 Album

ส่วนนี้ สามารถสร้างอัลบั้มรูปส่วนตัวได้ อันนี้ก็เหมือนเครื่องมือเพื่อนนะครับ pm มาก่อนถ้ารีบ

1.5 Join Group

ส่วนนี้ สามารถสร้างกลุ่ม เป็นของตัวเอง เพื่อนพูดคุยเรื่องราวที่ตนเอง และคนในกลุ่มมีความชอบร่วมกัน ส่วนนี้ผมแอดไปเยอะเลยแหะ ฮาๆๆ ส่วนนี้ก็จะมารีวิวเป็นเรื่องเป็นราวอีกทีนะครับ ท่าทางจะยาว
    อันนี้เอาไปดูเล่นก่อนก็ได้ สำหรับกระทู้เชิญชวนของ wm และเพื่อนสมาชิก

1.6 Recent Visitors

ส่วนนี้จะบอกว่าใครเข้ามาดูข้อมุลของเราบ้างนะครับ ส่วนนี้ยังไม่ค่อยเห็นประโยชน์มากนัก นอกซะจาก เอาไว้เช็ค เรทติ้ง เอิ๊กๆ

Last edited by iDnOuSe4; 11-08-2010 at 11:37 PM.
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    Blog Entries
    6
    0/5

>>>>>>>>>>>เปิดโลก "SBNTown"<<<<<<<<<<<<<<<<<<<

แหล่งรวมเครืองมือที่จะพาคุณท่องเที่ยว SBNTown ได้สะดวก สนุก และเต็มประสิทธิภาพ
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณค่ะที่มาแบ่งปันความรู้
    Thanks Pairoj Phootong, iDnOuSe4 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้