Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: เปิดสูตรเด็ด ข้าวหมูแดงหมูกรอบ

Warning Points:
    0/5

เปิดสูตรเด็ด ข้าวหมูแดงหมูกรอบ

มาอีกแล้ว เปิดสูตรเด็ดเมนูวันหยุด ไม่ทราบว่าจะเบื่อกันหรือยัง วันนี้เป็นหมูแดงค่ะ ได้รับแรงบันดาลใจจาก กระทู้ ข้าวหมูแดงบางบัวทอง อยากทาน แต่อยู่ไกลเกินจะไปหาทานได้ เลยต้องสรรหาทำเอาเองนะค่ะ สูตรนี้อาจจะไม่ใช่สูตรมืออาชีพนะค่ะ แต่รับรองอร่อย และไม่มีสีผสมอาหารในหมูค่ะ มาดูขั้นตอนกันนะค่ะ

เนื่องจากทำทานเอง เลยใช้หมูเนื้อสันเลยนะค่ะ เพราะจะนุ่มอร่อย เอามาหมักกับน้ำตาลทรายแดง ซีอิ้วขาว ซอสมะเขือเทศ หมักให้เข้ากันค้างคืนยิ่งดีเก็บไว้ในตู้เย็น ตามนี้เลย

หมักจนได้ที่แล้ว เอากระทะใส่น้ำมันเล็กน้อย พอร้อนแล้วเอาหมูลงทอดไฟอ่อน พอเริ่มสุกเล็ก เติมน้ำลงในกระทะ
    แล้วเคี่ยวไปเรื่อยๆ จนน้ำงวด อย่าให้ไหม้นะค่ะ เคี่ยวจนหมุสุกเปื่อย อย่าให้สุกมากจะเป็นเส้นนะค่ะ
    ตามนี้เลย หรือ บางสูตรจะเอาไปย่างหรืออบก็ได้ แต่ที่ทำนี่เอาไปเคี่ยวให้สุก แล้วย่างเล็กน้อยพอหอมนะค่ะ

Last edited by pomme; 08-15-2010 at 01:07 PM.

0/5
    พอสุกได้ที่แล้ว จะได้หมูแดงตามนี้ค่ะ

ระหว่างที่รอหมูแดงสุก ให้เตรียมหมูกรอบ โดยใช้หมูสามชั้น มาหมักกับเกลือซอสแมกกี้เล็กน้อย แล้วลงทอดในน้ำมันเยอะๆให้กรอบ
    พร้อมไข่ต้มสุก อยากใส่กุนเชียงด้วยแต่ที่นี่หาไม่ได้เลยไม่ใส่ล่ะกัน หมูกรอบ พร้อมไข่ต้ม

0/5
    เตรียมเครื่องเรียบร้อยแล้ว ทีนี้ก็มาที่น้ำราดหมูแดง โดยเอาน้ำที่เหลือจากที่ทำหมูแดงมา อุ่นพร้อมเติมน้ำซุปลงไปเคียว ตามด้วยรากผักชีบุบให้หอมลงไปด้วย ปรุงรสชาติด้วยซีอิ้วขาว น้ำตาลเล็กน้อย ปรุงชาติตามต้องการ เสร็จแล้ว ใส่แป้งมันเล็กน้อยพอให้น้ำข้น พอรสชาตได้ที่ถูกใจแล้ว สูตรนี้ขอใส่ งาคั่วด้วยให้หอมน่าทาน

Last edited by pomme; 08-15-2010 at 01:09 PM.

0/5
    ขั้นตอนสุดท้าย มาทานด้วยกันนะค่ะ ไม่ปงไม่ไปแล้ว บางบัวทอง ทำเองก็ได้ง่ายจัง
    แอบมาบอกว่า ทำเยอะๆ เอามาเก็บไว้ จะเอาหมูแดงมาผัดกับข้าว หรือ ใส่มาม่าเป็นบะหมี่หมูแดงก็ได้ บอกได้คำเดียวว่าอร่อยค่ะ
    สุดท้ายเมนูวันหยุดสุดสัปดาห์ พร้อมเสริฟแล้วล่ะค่ะ ทานกับพริกดองน้ำส้มก็บอกได้คำเดียวว่าเด็ดค่ะ

Last edited by pomme; 08-15-2010 at 01:04 PM.

0/5
    ซืดๆๆ

น้ำยายไหย เลยค่ะ >.,<

น่ากินสุดๆ

ถ้าว่างเมื่อรั่ย จะเปิดตำรานี้ เข้าครัวทันทีเลยค่ะ

ขอบคุณสำหรับเมนูเด็ดๆค่ะ

^.^

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณนะคะ

ชอบตรงที่ ไม่ต้องมีเตาอบ ก็ทำหมูแดงได้ ดีจัง
    เพราะที่บ้านไม่มีเตาอบอ่ะคะ

ส่วนหมูกรอบ ทำไงเหรอค่ะ หนังถึงจะกรอบ
    อร่อยตรงหนังเนี่ยแหละค่ะ
    เห็นบางสูตร เขาต้องเอาไปต้มก่อน

ของคุณ pomme แค่หมักอย่างเดียว แล้วทอดใช่มั้ยค่ะ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    0/5
    ขอบคุณพี่ pomme ครับ

พี่ทำอาหารได้ โปรมากๆ เลยครับ
    เห็นแล้วก็น้ำลายไหลเลยล่ะครับ
    น่ากินจังเลยครับ

จดลงลิสต์ไว้ก่อนครับ มีโอกาสคงได้เจอกัน ข้าวหมูแดง

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    น่าทานมากๆ เลยค่ะ
    คุณ pomme เปิดร้านอาหารเถอะค่ะ ^^
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    ขอบคุณ คุณpomme มากๆเลยค่ะ สำหรับเมนู ข้าวหมูแดงหมูกรอบ
    น่ากินมากเลยค่ะ ปกติเมนูนี้ ไม่ใช่เมนูโปรด นานๆกินที
    แต่..เข้ามาหน้านี้ แล้วเลื่อนขึ้นเลื่อนลง ดูรูปหลายรอบเลยค่ะ น่ากินจริงๆ

แล้วก็เพิ่งจะรู้ก็วันนี้เเหล่ะค่ะ ว่าหมูแดงๆ และน้ำหมูแดง ทำอย่างนี้นี่เอง
    เวลาไปกินที่ร้าน ก็สงสัยอยู่เหมือนกันว่า เอ หมูแดงนี่ เขาทำกันยังไงให้แดงน้าา ??
    แล้วน้ำหมูแดงก็อีก กินแต่ก็เดาไม่ออกเลยว่ามีส่วนผสมอะไร เขาทำกันอย่างไร ??
    ขอนำวิธีการทำไปใช้นะคะ เพราะคุณแม่เคยทำให้กิน จะใช้หมูต้มธรรมดา ราดน้ำหมูแดง ซึ่งต้องไปซื้อมาจากร้านขายข้าวหมูแดง ถุงนึงก็เกือบร้อยอยุ่เหมือนกัน
    ขอบคุณอีกครั้ง สำหรับความรู้ค่ะ...
    Last edited by IAm; 08-19-2010 at 01:48 AM.

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    ตามมาเก็บสูตรค่ะพี่ป้อมขา หนึ่งจะลองทำข้าวหมูกรอบในอนาคตอันใกล้นี้ อิอิ เพราะชอบหมูสามชั้นมากกว่า หมูแดง ขอบคุณสำหรับสูตรและวิธีทำค่ะพี่

ปล. หนึ่งส่งกุนเชียงไปให้เอาไหมค่ะพี่ ที่นี่เห็นอยู่มีมาเรื่อยๆค่ะ พี่เอ็มมาโลดคร้าเดี๋ยวจัดให้แบ่งๆกันอ้วนนนน
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook