Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 16

Thread: <~>7 คืน 8 วัน ยุวพุทธิกสมาคม<~>

Warning Points:
    0/5

<~>7 คืน 8 วัน ยุวพุทธิกสมาคม<~>

เนื่องจากปีนี้มีแต่เรื่องซวยๆ แย่ๆ งานก้อไม่ค่อยจะมี หน้าก้อพัง เลิกกะแฟน

เรื่องแย่ๆสารพัด เรยหันหน้ามาเข้าวัด สงบจิตสงบใจซะหน่อย แล้วมีคนรู้จักแนะนำให้มา

ที่แห่งนี้ เผื่อชีวิตจะดีขึ้น ไอ้เราก้อว่างงานจัดก้อเรยตกลงไปสมัครไว้

ยุวพุทธิกสมาคม ซ.เพชรเกษม 54 แยก 6 เป็นสถานปฏิบัติธรรมที่ในหลวงทรงรับ

ไว้ในพระบรมราชูปถัมภ์ด้วย สมเด็จย่าและพระบรมวงศานุวงศ์ ท่านก้อเคยมาปฏิบัติ

เริ่มแรกพอเค้าแนะนำมา เราก้อลองเซิทในเน็ต แล้วก้อเดินทางไปสมัคร

เสียค่าทำบัตร 50 บาท จะได้บัตรของโครงการมา

หลักสูตรที่ไปก็คือหลักสูตร สำหรับผู้ไม่เคยปฏิบัติธรรม

5-12 ส.ค. โครงการพัฒนาจิตให้เกิดปัญญาและสันติสุข โดยคุณแม่สิริ กรินชัย

เช้าวันที่ 5 ไปถึงประมาน 9 โมงเช้า คนเยอะมากประมาน 400-500 คน

ลงทะเบียนเส้ด ก้อเอาของไปไว้บนห้องที่พัก ขอบอกว่าสถานที่สะอาด เรียบร้อยอย่างมาก

มีคนคอยทำความสะอาดตลอดเวลา อยู่ห้องแอร์ตลอด

ที่นี่เค้าจะให้ถือศีล 5 นุ่งขาวห่มขาว สิ่งสำคัญต้องพกเสื้อกันหนาวไปด้วย

แต่เราไปรับศีล 8 มาก่อน ก็เลยบอกท่านวิทยากรไว้ก่อน จะได้ลงมาทานข้าวก่อนเที่ยง

วันแรกก้อมีปฐมนิเทศ แล้วก้อสอนเดินจงกรมระยะ 1 นั่งสมาธิ ฝึกอย่างนี้ทุกวัน ทั้งวัน

จะมีวิทยาการ มาคอยช่วยเหลือ แนะนำ มีฟังบรรยายจากพระและวิทยากรเก่งๆหลายท่าน

เวลานอนคือ 3 ทุ่มตื่น ตี 4 ก่อนไปคิดว่าจะหลับไหมเนี่ย อยู่บ้านนอนตีสาม

ไปๆๆมาๆ หลับสนิททุกวัน สงสัยเหนื่อยจากการปฏิบัติ --"

สำหรับกฎปฏิบัติที่ทางสถานที่เค้าจะมีใบรายละเอียดบอกเลย หลักๆๆคือ งดคุย

เพราะเค้าต้องการให้เราไม่ฟุ้งซ่าน ไม่รบกวนคนอื่น

อาหารที่นี่ ต้องขอยกนิ้วให้เลย ว่าอร่อยมาก ต้องเข้าแถวหยิบถาดหลุม

เหมือนย้อนวัยไปตอนวัยเยาว์ 555 ทานเส้ดก้อเดินไปเททิ้งเอง

ห้องพักจะมี 2 ชั้น เป็นเตียง 2 ชั้น ห้องรวม ห้องที่พักครั้งนี้คือ 2211 มีห้องส่วนตัวแบบ 6 ท่านด้วย

แต่ต้องติดต่อบอกเค้าล่วงหน้าก่อน ในที่พักก้อมีตู้เก็บของที่มากับเตียงให้

ห้องน้ำ ก็จะแบ่งห้องส้วมกะห้องอาบน้ำไว้ ที่นี่ไม่มีคำว่า สกปรก

วันสุดท้ายของการปฏิบัติตรงกับวันแม่พอดี เลยมีีการตักบาตร ข้าวสารแห้ง

มีคนข้างนอกมาตักเยอะเหมือนกัน มีพระมาให้พรด้วย

ตลอดระยะเวลาการฝึกก็แล้วแต่ความตั้งใจของแต่ละคน สำหรับตัวเองนั้นก้อตั้งใจบ้าง ไม่ตั้งใจบ้าง

แต่เวลาขี้เกียดทำ พอหันไปเห็นน้องตัวเล็กเค้าทำ แล้วเกิดความ...ก็จะมีสมาธิปฏิบัติต่อ

ผู้ที่ไปปฏิบัตินั้นมีตั้งแต่เด็กตัวเล็กๆ ยันคนแก่เลย ส่วนมากจะอายุ 18-40 ปี โดยเฉลี่ยจากสายตา

บางคนโดนจ้า่งมาก้อมี อยากลองก้อมี แต่สิ่งที่ได้จากที่นี่ไปคงเป็น

การรู้จักใจตัวเองมากขึ้น รู้ถึงบาปบุญคุณโทษ มากขึ้น ใจเย็น มีเหตุมีผลมากขึ้น

รู้สึกดีมากๆๆๆกับการไปอยู่ 7 คืน 8 วันที่นี่ ได้สิ่งดีๆหลายอย่าง

ไปปฏิบัติมาแล้วรู้สึกว่าดีขึ้นจริงๆๆ อยากจะแนะนำให้ทุกคนลองไปดูค่ะ

>o< Rexzgiez >o< =>> Ullimited Galz -3- รับงานพริตตี้ เอ็มซี พรีเซนเตอร์

0/5
    น่าสนใจมากๆเลยค่ะ ต้องหาเวลาไปมั่งซะแล้ว

ขอบคุณที่นำสิ่งดีดีมาแบ่งปันกันนะค๊ะ ^^
    อะไรที่เป็นเรื่องจำเป็นของเรา มักจะเป็นเรื่องสิ้นเปลืองของอีกเพศหนึ่งเสมอ
    พบกันครึ่งทาง อยู่ตรงกลางอย่างมีความสุขดีกว่า

ขอบคุณพื้นที่ SBN นะค๊ะ ^______________^

Lavish is offline Trusted Member
    0/5
    อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

ดีจริงๆ เข้ามายืนยันอีกคน พยายามไปปฏิบัติให้ได้ซักปีละ 1 หนก็ยังดีค่ะ ที่นี่เขาปฏิบัติอย่างเทพจริงๆ แบบว่าไม่ต้องทำอะไร ปฏิบัติอย่างเดียว อยู่แต่ในห้องแอร์เย็นๆ อาหารสุดยอด แต่จะได้ผลดีจริงๆก็ต่อเมื่อปฏิบัติตามกฎครบถ้วนนะคะ ห้ามพูดห้ามคุยสำคัญมากค่ะ

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    เป็นกิจกรรมที่น่าอนุโมทนาด้วยจริง ๆ ค่ะ ใครทำ ใครได้
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

hut2211's Avatar
    hut2211 is offline Trusted Member
    0/5

Talking

อนุโมทนาสาธุ กับสิ่งดี ๆ ที่ได้เจอและได้ทำครับ
    ขอให้เจริญยิ่ง ๆ ในธรรมครับ ....
    บุคคลผู้มีศีลเป็นพื้น ใจย่อมอยู่สบาย......
    อย่าเรียกร้องในสิ่งที่ไม่มี แต่จงภูมิใจในสิ่งที่มีอยู่...
    โกงเค้าชาตินี้ 1 ต้องใช้เค้าชาติหน้าเป็น พัน ทำทำไม?
    ศาสนาไม่ได้เสื่อม แต่คนเสื่อมจากศาสนา

ธรรมนิยายธรรมะผู้สละโลก
    http://groups.google.com/group/DhammaSawasdee/web/%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%AA%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%81

0/5
    ขอถามนิดนึงนะค่ะ คือว่าไม่ได้มาป่วนมากวนอะไรอย่างรู้จริงๆว่า "เค้าให้แต่งหน้าได้หรือเปล่า" ค่ะ แฮะๆๆ แล้วห้ามคุยนี่เราจะคุยโทณศัพท์กับเพื่อนได้มั้ยค่ะ หมายถึงว่าตอนกลางคืนอ่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

0/5
    แต่งหน้าได้ค่ะ เค้าไม่ได้ห้าม แค่ถือศีล 5 เองค่ะ

แต่ที่สำคัญคือ งดคุย

มือถือนี่เค้าจะให้ฝากไว้ตั้งแต่วันแรกที่เราลงทะเบียน รับกุญแจห้องเรย

แต่ก้อยังมีบางคนที่แอบเอาเข้ามาคุย อาจจะมีเพื่อนๆร่วมห้องเห็น

ก้ออาจะโดนเตือนได้ค่ะ แต่จิงๆเค้าไม่อยากให้เราคุยอ่ะค่ะ

ฝากไว้จะดีกว่า ถ้าเราไว้ที่ตัวเอง จะทำให้เราฟุ้ง อยากคุย อยากรู้ว่ามีใครโทมาป่าว

>o< Rexzgiez >o< =>> Ullimited Galz -3- รับงานพริตตี้ เอ็มซี พรีเซนเตอร์

pachcha's Avatar
    pachcha is offline Trusted Member
    0/5
    กำลังว่าจะหาเวลา ลางานไปอยู่พอดีเลยค่ะ
    ว่าแต่คนเยอะจังนะคะ แต่ก็เป็นอีกที่ที่น่าไปค่ะ
    ขอบคุณ จขกท นะคะที่มาแบ่งปันสิ่งดีดีค่ะ
    --------------ทุกๆอย่างที่เกิดขึ้นในชีวิตเรา ก็เพื่อช่วยให้ชีวิตเราไปอยู่ในจุดที่ดีที่สุด--------------

"อยู่ที่ว่าเราจะเลือกใช้มันอย่างไร"

0/5
    ไปปฏิบัติแล้วรู้สึกดีขึ้นจิงๆๆนะคะ บางคนมาวันแรกหน้าหมองมาก วันสุดท้ายหน้าผ่องใสอย่างแรง บางคนเจ็บป่วยมาก้อดีขึ้น คนแก่บางคนใช้ไม้ค้ำเดิน พิวันสุดท้ายไม่ต้องใช้สามารถเดินได้เองดีขึ้น สำหรับตัวเองปันหาก่อนหน้านี้ก้อดีขึ้น ค่อยๆคลี่คลายไปบ้าง หลังจากกลับมาอยู่บ้านก็มีงานเข้ามามากขึ้นกว่าเดิมด้วย

มีความรู้สึกว่าไปแล้วมันดีจิงๆๆๆ อยากให้ได้ลองไปสัมผัสดูเหมือนกันค่ะ

Lavish is offline Trusted Member
    0/5
    เอ แต่ตอนที่เราไปปฏิบัติมา 4 ครั้ง ซึ่งจริงๆครั้งที่ 4 เขาให้แยกปฏิบัติเดี่ยวได้แล้ว แต่ไม่ได้ไปเพราะต้องไปฝึกที่ปทุมธานี

เขาจะมีใบแจกมานะคะ ในใบจะมีเขียนว่า ขอความร่วมมือ งดพูดคุย งดการแต่งหน้า งดใช้เครื่องประทินโฉมต่างๆ งดใช้น้ำหอม เรายังจำได้เลยว่า ปฏิบัติวันแรกๆหน้ายังกะศพ พอวันสุดท้ายดูสดใสเปล่งปลั่ง แม้ไม่ได้แต่งหน้า

โทรศัพท์ก็ห้ามใช้ค่ะ เพราะเขาให้ตัดขาดจากโลกภายนอก และป้องกันการพูดคุุยในทางไร้สาระ เพราะเราอาจจะหลุดพูดจาเพ้อเจ้อออกไปได้ แต่ถ้าทางบ้านมีเหตุด่วนอะไรโทรเข้ามาที่ออฟฟิศได้ค่ะ อาจารย์ที่ฝึกสอนก็จะมาแ้จ้งเรื่องให้ทราบเอง สำหรับคนที่สูบบุหรี่ เขาก็ห้ามสูบในวันปฏิบัติเช่นกันนะคะ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook