Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 20

Thread: = = วันนี้จะพาไปเที่ยวอียิปต์กับอีกมุมที่อาจไม่เคยเห็นค่ะ = =

Aumie's Avatar
    Aumie is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Arrow = = วันนี้จะพาไปเที่ยวอียิปต์กับอีกมุมที่อาจไม่เคยเห็นค่ะ = =

สวัสดีค่า วันนี้อุ๋มรีวิวประเทศอียิปต์ให้ทุกคนดูกันคะ ทริปที่ถูกจัดขึ้นช่วงปีใหม่ที่ผ่านมานี้เองคะ อุ๋มไปกับครอบครัวทั้งหมด 13 คน ตอนแรกที่จะไปอุ๋มคิดว่าอียิปต์ต้องเป็นประเทศที่น่ากลัวมากแน่ๆเลย แต่พอไปถึงแล้วหลายๆอย่างไม่ได้เป็นอย่างที่เราคิดไว้เลยคะ ผู้คนในเมืองส่วนใหญ่มีอาชีพหลักเกี่ยวกับการท่องเที่ยวคะ ผู้คนออกจะติดขี้เล่นและขี้คุย และออกแนวจะไถ่เงินเก่ง 555 ห้องน้ำทุกๆที่ในประเทศอียิปต์ต้องเสียเงินค่าเข้าคะ ครั้งละ 1 อียิปต์ปอนด์ (ประมาณ 7 บาทไทย) ไม่ว่าจะเป็นพิพิธภัณฑ์ ร้านอาหาร สถานที่ท่องเที่ยวที่เราเสียค่าเข้าชมแล้วก็ตาม เราก็ต้องจ่ายค่าเข้าห้องน้ำ ที่สำคัญต้องพกเหรียญ 1 ปอนด์ไว้เลย เพราะเค้าไม่ทอนคะ ขืนให้แบงค์ไปล่ะก็ หายจ๋อยไปเลย แต่ข้อดีก็คือห้องน้ำเค้าค่อนข้างสะอาดเกือบทุกที่ที่ไปเลยคะ ไม่มีกลิ่นเหม็นให้กวนใจ ก็เลยคิดว่าดีกว่าเจอห้องน้ำสกปรก อิอิ อากาศตอนที่ไปเนี่ยเย็นๆประมาณ 12-20 องศาคะ แต่แดดแรงมากกกกกก ต้องใส่แว่นกันแดดเกือบตลอดเวลา

เริ่มไปเที่ยวกันเลยดีกว่าคะ

ครั้งแรกที่เห็นตึกรามบ้านช่องของเค้าก็แอบงงคะ เพราะบ้านของคนอียิปต์เค้าไม่ฉาบปูนไม่ทาสีกันคะ แถมยังมีเหล็กโด่เด่อยู่บนบ้านอีก เค้าไม่มีหลังคาบ้านด้วยคะ ถามไกด์ดูเค้าบอกว่าถ้าบ้านสร้างเสร็จทาสีจะเสียภาษีแพง เลยทำแบบเหมือนสร้างไม่เสร็จกันทุกหลังเลยคะ

นั่งๆรถไปก็ตกใจคะ อุ๊ย! เห็นพีระมิดมาอยู่กลางเมืองเลยอ่ะ เข้าใจมาตลอดว่าพีรามิดต้องอยู่กลางทะเลทรายอันไกลโพ้น 555

อันนี้เป็นโรงแรมสไตล์รีสอร์ท โรงแรมที่พักในไคโรค่อนข้างสะอาดและสะดวกสบายคะ

อาหารหลักของคนประเทศนี้ก็คือ นาน คะ เป็นเหมือยขนมปังเค้าจะย่างแล้วมันจะพองๆตรงกลาง ลองทานแล้วอร่อยดี เหมือนแป้งขนมปังพิซซ่า ส่วนการขนส่งของที่นี่ก็ใช้สัตว์ลากเกวียนเอาคะ จะเห็นพวกน้องม้า น้องลา วิ่งกันเต็มถนนไปหมด ดูภาพนะคะ เค้าใช้น้องลาลากถังแก๊สตั้งหลายถังอ่ะ

ที่แรกที่จะพาไปก็คือ พิพิธภัณฑ์กลางแจ้งคะ ที่นี่จะเก็บเอา หินแกะสลักของพระเจ้า RamesisII เอาไว้คะ ถ้าจำไม่ผิดอายุก็ราวๆ 1500-2000 ปีก่อนคริสตกาล คะ สภาพโดนรวมยังสมบูรณ์มากๆคะ ไม่น่าเชื่อว่ารูปแกะสลักพวกนี้จะมีอายุมากกว่า 4 พันปีแล้ว แก่มั่กๆอ่ะ

สถานที่ต่อไปเป็น Step Pyramid คะ พีรามิดแบบนี้จะเป็นพีรามิดแบบแรกที่นิยมสร้างกันคะ รู้สึกว่าจะเหลือองค์นี้เป็นองค์สุดท้ายแล้ว เท่าที่ดูก็เริ่มจะพังแล้วคะ เค้าก็เลยเริ่มจะเข้ามาบูรณะ

ที่ต่อไปดูเหมือนจะเป็นไฮไลท์ของอียิปต์คะ นั่นก็คือ Great Pyramid คะ ของจริงใหญ่โตมโหฬารจริงๆคะ เห็นแล้วอ้าปากหว๋อเลย เพราะของจริงใหญ่กว่าที่คิดเอาไว้มากๆๆ อุ๋มได้มีโอกาสลงไปในพีรามิดด้วยคะ เสียเงินไป 100 อียิปต์ปอนด์ เพื่อเข้าไปดูห้องฝังพระศพ แต่ลงไปแล้วเจอห้องเปล่าๆกับโลงหินคะ อึ้งมากๆๆ เพราะมาลงไปก็แคบๆต้องก้มไต่ลง ไต่ขึ้น ประมาณ 15 เมตร สุดท้ายแล้วไม่เจออะไรเลย 555 แถมหวิดเป็นลมเพราะอากาสไม่พอหายใจ

อยากได้อะไร ไม่เคยทันกับเค้าสักที เฮ้อ!

Aumie is offline Trusted Member
    0/5

Thumbs up

ขี่อูฐกันคะ ขอบอกว่าน่ากลัวคะ อูฐตัวใหญ่และเหม็นดีคะ 555

วิหารฮัทเซปซุด (สะกดไม่ถูกอ่ะคะ) เป็นวิหารที่สร้างโดยการแกะสลักภูเขาหินเพื่อใช้สำหรับบูชาเทพเจ้าคะอยู่ที่ Luxor

เมนนอนคะ สร้างไว้สำหรับพิทักษ์วิหาร

มองเห็นบอลลูนได้จากเมมนอนคะ สวยมากคะ

วิหารคานัค ส่วนตัวแล้วชอบที่นี่มากๆคะ ดูแล้วยิ่งใหญ่อลังการ มีเสาต้นใหญ่ๆอยู่หลายร้อยต้น คำถามที่เกิดขึ้นตลอดเวลาก็คือ คนในสมัย 4000 ปีก่อนสร้างวิหารขนาดใหญ่ขนาดนี้ได้ยังไงกัน

ตกเย็นได้มีโอกาสไปล่องเรือใบที่แม่น้ำไนล์คะ อากาสเย็นสบายมากๆ

สวีทกับสามีคะ

อยากได้อะไร ไม่เคยทันกับเค้าสักที เฮ้อ!

0/5
    น่ารักอีกแล้วคุณอุ๋ม........รอชมรูปสวย ๆ อยู่นะจ๊ะ
    You know u love me....XoXo "Gossip GirL"
    ติดงอมแงมไม่ได้นอนเลย แง๊ว

0/5
    วิหารลักซอร์ เป็นส่วนที่สร้างต่อจากวิหารคานัคคะ ที่นี่เป็นให้ชมตอนกลางคืนเท่านั้น

เมือง Alexandria คะ เป็นเมืองที่อยู่ติดกับทะเล เมืองนี้จะดูเจริญกว่าไคโรและลักซอร์ อุ๋มชอบบรรยากาศของเมืองเพราะท้องฟ้าแลทะเลเป็นสีฟ้าสด ดูแล้วสดชื่นดีคะ

สุเหร่าที่ใหญ่ที่สุดในอียิปต์คะ สวยและดูมีมนต์ขลังคะ เสาที่อยู่ด้านนอกจะมีด้านละ 12 ต้น (ให้เท่ากับจำนวนเดือนในหนึ่งปี) และโคมไฟในสุเหราจะมี 365 ดวง (เท่ากับจำนวนวันในหนึ่งปีคะ)

หน้าต่างของสุเหร่า

อันฝากไว้เล่นๆคะ ร้าน starbuck ในเวอร์ชั่นภาษาอาหรับคะ

รีวิวจบแล้วคะ โดยรวมทริปนี้อุ๋มประทับใจมากเลยนะคะ รู้สึกว่าถ้ามโอกาสก็อยากจะไปอีก เพราะยังไปไม่ครบเลย ขาดไปอีกหลายที่ ถ้าใครลังเลอยู่ก็ขอแนะนำว่าให้ไปช่วงปลายๆปี หรือต้นปีคะเพราะอากาศหนาวกำลังดี สุดท้านขอให้ทุกๆคนมีความสุข สมหวังในทุกๆเรื่อง เล็งกระเป๋าใบไหนไว้ ปีนี้ขอให้สมหวังนะค้า

0/5
    Quote Originally Posted by cottonchef View Post
    น่ารักอีกแล้วคุณอุ๋ม........รอชมรูปสวย ๆ อยู่นะจ๊ะ
    คุณฝ้ายสบายดีนะคะ

0/5
    อยากไปมั่งจังเลยค่ะ ดูเพลินๆสวยๆ ทั้งวิว นางแบบ และผ้าพันคอค่ะ ^^
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    ❤。◕‿◕。❤ ติด SBN งอมแงม ❤。◕‿◕。❤

blytheboop's Avatar
    blytheboop is offline Trusted Member
    0/5

Wink

เอาผ้าพันคอติดเป๋าไปกี่ผืนคะเนี่ย อิอิ ชอบพันผ้าพันคอเหมือนกันเลยค่ะ
    อียิปต์สวยมากๆ้เลยค่ะ ให้อารมณ์อารยธรรมมากๆ
    เป็นอีกหนึ่งประเทศที่อยู่ในลิสต์ที่ต้องไปให้ได้^^

pachcha's Avatar
    pachcha is offline Trusted Member
    0/5
    เป็นประเทศที่อยากไปมากๆๆเลยตั้งแต่เด็กแล้วค่ะ(ไม่รู้ทำไม) แต่ไม่มีโอกาสไปสักทีเลย

เห็นจขกท.หิ้วbalen rhสีดำด้วย ปกตืไม่ชอบหมุดเล็กเท่าไหร่ แต่เห็น จขกท.ถือดูลุยๆแอบหรู น่ารักจัง แอบปิ๊งขึ้นมาเลยทีเดียว แย่แร้ววว!!
    --------------ทุกๆอย่างที่เกิดขึ้นในชีวิตเรา ก็เพื่อช่วยให้ชีวิตเราไปอยู่ในจุดที่ดีที่สุด--------------

"อยู่ที่ว่าเราจะเลือกใช้มันอย่างไร"

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    โอ้ววว โอ้ ไม่รู้มาก่อนเลยค่ะว่าอียิปต์ต้องปลูกบ้านแบบไม่เสร็จ แปลกดีเนอะ ถ้าทำเรียบร้อยทาสีแล้วต้องเสียภาษีแพง อืมมมน่าคิด! หนึ่งอยากไปเหมือนกันค่ะแต่คุณสามีไม่เห็นด้วยก็เลยลืมๆ แต่พอเห็นรีวิวคุณอุ๋ม ความอยากกลับมาอีก อิอิ ประเทศเขาน่าสนใจมากเลย เอาไว้จะหาโอกาสไปให้ได้ค่ะ ขอบคุณมากมายค่ะที่นำรูปสวยๆมาฝาก

ปล คุณอุ๋มและคุณสามีน่ารักทั้งคู่เลยค่ะ คุณอุ๋มสวยและหุ่นดีจัง คนแก่แอบตาร้อนนนนน!!
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

0/5

Talking

ว้าววว...แอบชอบรูปนี้จังค่ะคุณอุ๋ม Colorful ดีจัง
    คุณอุ๋มกะคุณสามีทำเอาทะเล(นำตาล)ทรายหวานไปเลยนะคะ อิอิ

โอกาสหน้าถ้ากลับไปอย่าลืมมารีวิว อีกนะคะๆ

ปล.นึกว่าจะเห็นคุณอุ๋มในลุคสาว Vintage กะทะเลทรายซะอีก
    ตกลงแล้วทริปนี้ผ้าพันคอแย่งซีน อิอิ
    ได้แต่ฝากความคิดของฉันเอาไว้ เผื่อวันไหนเธอผ่านมา
    เห็นที่เดียวกันนี้ เธอจะนึกขึ้นได้ว่า
    เคยมีคนนึงยืนข้างเธอ อยู่ตรงนี้เสมอ...ตลอดมา
    ให้เธอสัมผัสความคิดที่ฉันทิ้งไว้ อาจไม่เห็นได้ด้วยตา
    ฉันจะฝากเอาไว้ อยู่ในพื้นดินและท้องฟ้า
    มันเป็นความคิดที่กระซิบว่า "ฉันยังรักเธอ"
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook