Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 14

Thread: Reviews evisu และวิธีดูของแท้ ปลอม และ บทความถึงกางเกงยีนเกือบทุกยี้ห้อโดนรวมคับ เพื่อมีคนสนใจ

Warning Points:
    0/5

Smile Reviews evisu และวิธีดูของแท้ ปลอม และ บทความถึงกางเกงยีนเกือบทุกยี้ห้อโดนรวมคับ เพื่อมีคนสนใจ

ด้วยความรักจากกางเกงยีนโดยแท้ผมจึงเขียนข้่อความนี้ขึ้นมาคับ เริ่มจากกางเกง Evisu เองต้นกำเนิดนั้นมาจากประเทศjapan ด้วยความรักจากลุง yamane ที่รักกางเกงยีนlevi s จึงคิดผลิตกางเกงยีนขึ้นมา โดยใกล้เคียง กับการเป็น denim vintage ให้มากที่สุด โดยการนำเครื่องถ้อผ้าแบบดั่งเดิม ย้อนยุค ผลิตจากเนื้อ denimฝ้ายอย่างดี ผลิตได้วันละ 14 ตัว ต่อวัน ใช่การย้อมแบบโบราณ ใช้สีแบบถ่านสีคราม เพ้นด้วยมือทุกตัวฉเพราะ lot. ที่ผลิตที่ japan เท่านั้นนะคับ evisu เองมาจากคำว่า levis ตัดตัว L ออกคับหน้า จึงเหลือ evis แล้วเพิ่มตัว U เข้าไป จึงเป็น คำว่า evisu evisuเองแปลว่า นกนางนวล นะคับ อีกความหมายหนึ่ง evisu แปลได้อีกความหมายคือ ebisu เทพเจ้าแห่งความสำเร็จ มาจาก 7 เซียนคับเทพเจ้าของจีนด้วยเช่นกันคับ

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับ ขอนำรูปมาลงใหม่ เนื่องจากที่มีอยู่เดิมหายไป เพื่อให้กระทู้นี้ สามารถโชว์รูปที่หน้าเวบได้ ครับ
    ขอบคุณภาพจากลิงก์ http://t0.gstatic.com/images?q=tbn:X...pe0bxLhXJsv3U= ครับ
    หากรูปที่เรานำมาไม่เหมาะสม ขอชวนเจ้าของกระทู้เข้ามาแก้ไขได้ครับ

วิธีดูกางเกงยีนโดยแท้ ส่วนใหญ้แล้วดูไม่ยากนะคับ ถ้าคนเคยมีกางเกงยีนดีดี แล้ว แบบว่า แพงแพงน้อย ก็จะทราบ เนื้อผ้าได้โดยง่ายคับ พูดถึงทุกยี้ห้อเลยนะคับ evisu japan เองจะ ยาว 35 เกือบทุกตัว นะคับ กระเป๋าหลังเอง พอล่วงไปแล้ว จะมีซับในข้างในทุกตัว เพ้นด้วยมือ สีของ การเพ้นเองจะไม่เรียบเสมอ นะคับ สีจะออกเล่ะๆ หน่อย เพราะเพ้นด้วยมือทุกตัว สีนั้นสามารถลอกได้นะคับ พอใส่ evisu ไปสักพักนั้น สีก็จะลอกออกหมด เหลือแต่ กางเกงเก่าเก่าหนึ่งตัวคับ ข้างในด้านซ้ายจะ สแต้มด้วย evisu japon ส่วนใหญ่สีของแท้นั้น จะสแตมด้วย สีดำ แดง สีเขียว ที่เคยเห็นนะคับ evisu มีเนื้อผ้า ดังๆ จะมี2รุ่นคับ NO.1 และ No.2 No.1 คือรุ่น ออริจิ คับ มีแค่ตรานกนางนวล ให้เปรียบ levi s นั้น ก็เหมือนกับ levi s 501 Big e อะคับ No.2 นั้น ส่วนใหญ่จะมีลายเยอะๆ อะคับ เลื่อนๆ หน่อย เด็กhiphop ชอบใส่กัน เป็นกางเกง ในฝัยของ เด็ก hiphopอะคับ ตอนนี้ evisu เองจะมี เนื้อผ้าทั้งหมด No.0 No.1 No.2 No.3 No.7 ทำไมต้อง กางเกง evisu ละ ที่เขียนมาทั้งหมดนั้น โดยกรรมวิธีนั้น ทำยากมากคับ เหมือนกับการคิดสูตรอาหารขึ้นมาใหม่ ที่ไม่เหมือนใครนั้นเอง คับ ้เช่นการใช่ ด้าย 2 สี ส้ม เหลือง และด้วยโลโก้ ที่ดูแสนจะธรรมดา และด้วยการทำการเกงยีนแบบย้อนยุคคับ ทำไมละ evisu ถึงแพงเช่นนี้ เนื้อผ้านั้นเองคับ evisu นั้น จะหนา 14.5 oz ขณะที่ กางเกงยีนส่วนใหญ่นั้น จะหนา ประมาณ 9-11 OZ เ้ท่านั้นเองคับ evisu นั้น จะแบ่งเป็น 3 shop ใหญ่ นะคับ ได้ แก่ 1.evisu japan 2.evisu inter 3. evisu X puma คับ evisu japan เพ้นด้วยมือคับ ขณะที่ evisu inter กับ evisu X puma evisu inter เป็นลิขสิทธิ์ ของ USA นะคับ ไม่ได้ออกแบบ จาก ลุง yamane รึทาง japan โดยตรงคับ evisu นั้น เพ้นด้วยการยิงความร้อนคับ สีจากการยิงความร้อนนั้น ก็ลอกเช่นเดียวกันคับ แต่จะลอกยากมาก evisu X puma นั้น จะหนา 11 oz คับ evisu นั้นไม่มี shop ใน เกาหลีนะคับ โปรดทำความเข้าใจไว้ด้วยนะคับ evisu เกาหลีนั้น เป็นการละเมิล ลิขสิทธิ์แน่นอนนะคับ evisu เกาหลี มีก็ copy มานานแล้วนะคับ 10ปี ได้ แต่ที่มากไปกว่านั้นเอง คือ การ นำนักร้อง ดงบังชินกิ ยุนโฺฮ เป็น พรีเซ็นเตอร์ ทำให้เกินเป็นเรื่องขึ้นมานะคับ ทาง เจ้าของเองก็จะฟ้องร้อง นะคับ แต่คงมีเรื่องทางประวัติศาสตร์ ตั้งแต่ นานนมมาแล้วนะคับที่ญุ่ปุ่นเอง ไป ยึด จีน และ เกาหลี เลยคิดว่ามีปัณหา มากหน่อยนะคับ จุดสังเกต evisu เกาหลี จะมี ตัวจุด1จุดนะคับ แล้วก็ ตามด้วยตัวนกนางนวล ส่วนใครจะตัดสินใจจะซื้อ ก็ไม่ว่ากัน คับ
    ถ้าให้พูดถึง กางเกงยีนแล้ว ไม่มีอะไรที่จะสู้ levi s ได้เลยคับเพราะอะไรนะหรอ levi s คือตำนานคับ levi s คือแฟชั่น คับ ที่ไม่มีวันตาย levi s นั้นมีรุ่นเยอะมากคับ levi s ลอง มาหมด แล้ว เช่นการเพ้นสี levi s ก็ลองมาแล้วคับ
    wrangler นั้น เคยเลียนแบบ levi s ด้วยโลโก้ นก นางนวล รุ่น 11YW ผลิตเมื่อปี 1947 และโดน levi s ฟ้องหลังจากนั้น เลยเป็นตำนานนะคับ รุ่นนี้ผมก็เคยเห็นเค้าซื้อขายกันใน จตุจัก ร่วม แสน เลยที่้เดียวคับ สุดท้ายแล้วไปอยู่ในมือ ไอ้ยุ้น คับ
    ถ้าให้่พูดกางเกงยีนย้อนยุค นั้น ก็ต้อง levis wrangler และ lee คับ
    ให้ผมแนะนำกางเกงยีน vintrge ก็ต้อง levi s 501 Big E ริมแดง เล็กใหญ่ แล้วแต่นะคับ และก็แล้วแต่ปีด้วย ราคาก็อยู่ที่ 7000 + ขึ้นคับ แล้วแต่รุ่น
    ถ้า wrangler ก็ต้อง รุ่น Bluebell คับ เรียกง่ายๆ รุ่น ระฆัง ราคาอยู่ที่ 4500 -15000 คับ
    ถ้าเป็น lee ก็ต้องรุ่น lee 101R และ 101ฺฺB คับ ราคาอยู่ีที่ 4500-12000 คับ
    ผมเองจากการรักการเกงยีน นั้น เ้อง จึงไปเรียนเย็บผ้าคับเพื่อทำความเข้าใจกับกางเกงยีนให้มากขึ้นคับ
    กางเกงยีนนั้นทำยากมากคับ ต้องใช้จักร 4 ตัวเป็นอย่างน้อยในการผลิตคับและจักรที่เข้าใช่ในการอุตสาหกรรมนั้นแสนแพงคับมากคับ เช่น จักร ปกติ จักรลา ทำ หูกางเกง จักรโพ้ง ทำขอบกางเกง และจักรลูกโซ่ ทำไมถึงต้องเย็บด้วยลูกโซ่ละ เพื่อให้กางเกงยีนนั้น ได้ทนต่อแรงเสียดสี ทนต่อทุกสภาวะ และอีกเรื่องหนึ่งสำคัญมากคับ การเกงยีันนั้นผ้าดีดีนั้น เมื่อโดนนำแรกแล้ว จะหดตัวลงอย่างน้อย1นิ้วคับ และด้วยการเย็บลูกโซ่เอง ก็ทำให้ ด้ายยีนนั้น หด ตัวลงคับถึงว่านำแรกสำคัญยิ่งนัก ก็จะขึ้นลาย คับ เพราะว่าด้ายยีนหด ไปรั่งกับกางเกงยีนคับ การใส่เกงยีนนั้น ใส่ไปเลยคับสัก 4 เดือนคับ และค่อย แช่นำ ทิ้งไว้คับ สีก็จะออก แต่อย่าพึ่งลง พงซักฟอกนะคับไว้อีก4เดือน ค่อย ลงนำ2 จะดีกว่าคับ
    การ ถอ กางเกงยีนนั้นไม่ใช่เรื่องง่ายเลยคับ ผมเคยไปซื้อผ้ายีนจะมาทำเกงยีนเอง เลยถามว่ามีผ้าหนากี่ oz เค้าบอกว่า มีหนาสุึด 9 oz แล้วการที่ทำหนาเกินไปกว่านี้ ต้องวิจัยเนื้อผ้า ไปถึงการดูผ้าฝ้ายเลยละคับ ทำให้หนาขึ้นก็ทำยากขึ้นด้วย
    ให้พูดถึงกางเกงยีนตอนนี้ ยกให้ samurai คับ ตอนนี้ติด1 ใน10 กางเกงยีน สุดยอดของฝรั่งนะคับ แต่ไม่มีของผู้หญิงนะคับเสียใจด้วย ตกตัวละประมาน 10000+ คับ ผ้าหนาประมาณ 17 oz คับ
    มีอะไรพิดพลาดเดียวจะมาแก้อีกทีนะคับ

0/5

ฝากลิ้งคับ

http://shop.evisu.com

http://international.evisu.com/pages/mens

http://denim.puma.com

http://shop.evisu.jp

http://nix-jam.cocolog-nifty.com

http://www.evisujeans.co.kr/

http://www.samurai-j.com/

อันแรกกะอันที่สองเป็น evisu inter นะคับ ลิขสิทธิ usa คับ ผลิตที่ จีน ฝรั่งเศล usa และ อิตาลี่

อันที่3 คือ evisu X puma ลิขสิทธิ puma คับ ผลิตที่ ตุรกีคับ

อันที่ 4-5 คือ evisu japan นะคับ ลิขสิทธิ japan คับ ผลิตที่ japan และ จีน

อันที่6 คือ evisu เกาหลี ที่ผิดกฎหมายนะคับ

อันที่7 นี้ คือกางเกงยีนที่แนะนำนะคับ samurai ผลิตที่ japan คับ
    Last edited by mamaragun; 05-16-2011 at 11:07 PM.

0/5

lee

ถ้าคุณยังอ่าน วิธีการดู evisu แล้ว ยัง งง งง จะบอกวิธีดูแบบ ง่ายๆละเข้าใจครับ

1. กระเป๋าหลัง2ข้าง จะมีเส้นขึดกระเป๋า (ลอยเย็บ) และมีซับใน ในกระเป๋าหลังครับ มีทุกตัวครับของแท้

2. เนื้อผ้า ดูยากนิด1ครับ

3. ด้ายเย็บจะออกสีทอง เงากว่าของปลอมครับ

4. ด้ายเย็บพลิก ตรงข้าม ริม จะเย็บลูกโซ่2ครั้งครับ แล้วตามด้วยโพ้งครับ ถ้ามาเดิมเดิมนะครับ ไม่ทำขามา

5. หนังป้ายกระเป๋าเป็นหนังแท้ครับไม่ใช่หนัง PVC

5จุดนี้คง พอให้สำหรับวิธีการดูกางเกง evisu ขาดในละดับ1นะครับ (เบื้องต้น)
    Last edited by mamaragun; 05-16-2011 at 11:07 PM.

0/5

wrangler 11MW bluebell ริมเขียว

ให้พูดถึง ริม wrangler หายากมากคับ

0/5

diesel RR55 คับ ริมส้ม รุ่นออริจิ

0/5

evisu inter คับ

evisu shop inter คับ ซื้อได้ ที่ เซ็นทรัน เวินร์ ตัวละ 11000 คับ

0/5

evisu X puma คับ

evisu X puma คับ ซื้อได้ที่ ช็อป puma ตกตัวละ 7900 และ8900 คับ ตอนนี้ ของใกล้หมดแล้ว ลด 30% คับ

0/5

evisu japan และ evisu อิตาลี่คับ

มีปันหาเกี่ยวกับ กางเกงยีน evisu กางเกงยีน ยี่ห้ออื่น ก็ ให้คำปรึกษาได้คับ ming_stop@hotmail.com คับ ....มิ้ง

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    คุณ จขกท คร้า รู้สึกมันผิดห้องหรือเปล่าค่ะ เดี๋ยวโดนกดตัดแต้มนะคะ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

0/5

มิ้ง

Quote Originally Posted by wnonach View Post
    คุณ จขกท คร้า รู้สึกมันผิดห้องหรือเปล่าค่ะ เดี๋ยวโดนกดตัดแต้มนะคะ
    ขอบคุณคับ ไม่ทราบเลยคับ เดียวจะลองแช็กอีกที คับ
    Last edited by mamaragun; 05-16-2011 at 11:08 PM.

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook