Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 17

Thread: ▐ ❤▐ ❤▐ อะไร อะไร ก็วินเทจ ▐ ❤▐ ❤▐

Warning Points:
    0/5
    พึ่งจะลองสังเกตตัวเองเมื่อไม่นานมานี้ ว่าจริงๆแล้วตัวเองเป็นคนชอบอะไรที่ดูเก่าๆ โบราญๆ คลาสสิก หรือที่เรียกกันว่าแนววินเทจนั่นเอง ไม่ว่าจะเป็นเก้าอี้ไม้เก่าๆตัวเล็กๆที่นำมาทาสีใหม่ด้วยสีขาวพร้อมเพ้นท์ลวดลายแบบคลาสสิกด้วยสีพาสเทล โคมไฟคริสตัลระย้าที่ประดับอยู่กลางห้อง ถ้วยชาเข้าชุดกันที่คว่ำอยู่บนโต๊ะ ตลอดไปจนถึงเดรสวินเทจที่เต็มไปด้วยเรื่องราวจากยุคต่างๆ

เคยตั้งคำถามกับตัวเองว่าทำไมหนอ เราถึงได้ชอบสไตล์แบบนี้เป็นนักหนา ก็พอจะได้คำตอบแบบไม่เป็นทางการจากตัวเองมาว่าอาจะเป็นเพราะสมัยเด็กๆนั้น เราชอบดูการ์ตูนแนว Fairy Tales หรืออะไรก็ตามที่มีเนื้อเรื่องเกี่ยวกับพวกเจ้าหญิงๆ คุณหนูๆมากมาย เลยซึมซับกลิ่นอายต่างๆจากการ์ตูนในสมัยนั้น ไม่ว่าจะเป็นจากเพลงบรรเลงประกอบภาพยนต์การ์ตูนที่ฟังแล้วรู้สึกโรแมนติคและอบอุ่นจาก Disney ในเรื่อง Beauty and the Beast

หรือพวกเสื้อผ้าของบรรดามาดมัวแซลทั้งหลายที่อลังการเต็มไปด้วยลูกไม้และริบบิ้นจากการ์ตูนเรื่อง กุหลาบแวร์ซาย(อ่านมาถึงตรงนี้คงพอจะเดาอายุอานามออกกันเลยทีเดียว > <)

พอโตขึ้นมาหน่อยก็ชอบดูหนังรีเมคที่เกี่ยวกับยุค 50s, 80s หรือหนังเก่ายุคมาริรีน มอลโรลไปเลย ไม่ว่าจะเก่าขนาดไหน ก็พยายามไปหามาดูให้จนได้ เพราะสนใจอยากดูการแต่งตัวของคนสมัยนั้น

นี่คงจะเป็นสาเหตุที่หล่อหลอมทำให้เราเราชื่นชอบอะไรที่ดูเก่าๆ คลาสิกๆ และมีเรื่องราวความเป็นมาให้เดาย้อนกลับไปเล่นๆว่าของสิ่งนี้เคยเป็นของใครมาก่อน เวลาที่เราเจอพวกเครื่องประดับสวยๆจากยุคก่อนๆทีไร ก็อดไม่ได้ที่จะจินตนาการแบบนี้ทุกที แล้วก็มีความสุขอยู่ในใจ นอกจากนี้พวกบรรดาของใช้ในบ้าน อย่างเช่นโคมไฟตะเกียง หรือเครื่องเล่นซีดีแผ่นยักษ์ ก็เป็นอีกสิ่งหนึ่งที่คอยสะท้อนถึงวิถีชีวิตของคนยุคก่อนๆได้เป็นอย่างดี เรารู้สึกว่าคนสมัยก่อนมีชีวิตที่รื่นรมย์ สุนทรีย์ น่าหลงใหญ่ยิ่งนัก

อีกเหตุผลหนึ่งที่ทำให้เราประทับใจในข้าวของเครื่องใช้ยุควินเทจนั่นก็คือคุณภาพ สังเกตกันได้ง่ายๆจากบรรดาเสื้อผ้าสวยๆทั้งหลายจากยุคต่างๆ เนื่องจากสมัยก่อนไม่ได้มีห้างสรรพสินค้าที่มีแผนกขายเสื้อผ้าที่ Ready to wear เหมือนยุคนี้ คนส่วนใหญ่ในยุคนั้นก็จะมีร้านตัดเสื้อส่วนตัวกัน พวกเค้าเข้าไปเลือกผ้า และสั่งตัดตามแบบที่ตัวเองต้องการ ผลงานจึงออกมาปราณีต สวยงาม และมีคุณภาพ ไม่ว่าจะเป็นรอยตะเข็บซึ่งแน่นหนาและเรียบร้อย แพทเทินที่ดูแปลกตา เก๋ไก๋ และที่สำคัญแต่ละชุดที่ออกมา มีเพียงชุดเดียวในโลกเท่านั้น

แล้วคุณๆละคะ เป็น Vintage Lovers กันด้วยเหตุผลอะไรเอ่ย ^^
    Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Blog Entries
    9
    0/5
    ภาพประกอบสวยจังครับ เสื้อชุดสีเขียวก็สวยครับ มีกรุ๊ปใหม่อีกแล้ว ยินดีต้อนรับครับ เพื่อนๆ ที่ชอบ Vintage จะได้มาคุยกันครับ และขอบคุณที่สมาชิกเลือกแบ่งปันสร้างสรรค์สาระเก็บไว้ให้ในชุมชนแห่งนี้
    =======================================================
    เปิดโลก SBNTown
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    จากกระทู้ "ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน" โดยคุณiDnOuSe4

เมื่อใช้เครื่องมือได้อย่างเท่าเทียมแล้ว ดูตัวอย่างและหลักการในการตั้งกระทู้ให้สวยงามน่าสนใจได้ในกระทู้รีวิวของเพื่อนสมาชิก
    กระทู้ มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!! โดยคุณ itasian

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนอย่างยิ่งที่ได้ร่วมเสียสละ สร้างระบบชุมชน SBN แห่งนี้ขึ้นมา
    ทั้งที่อาศัยอยู่ในชุมชน SBN และ SBNTown
    <--คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านคำขอบคุณ

และ >>คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านเรื่องราวการเกิดขึ้นของชุมชน SBNTown<<

=======================================================

0/5
    เช่นกันค่ะเว็บมาสเตอร์ ขอบคุณที่คอยสร้างสรร ดูแลชุมนุมของ sbn ให้เติมโตอย่างมีคุณภาพมาโดยตลอด อยากบอกว่าบทความ และฟังชันต่างๆของทางเว็บมีประโยนช์กับเรามากๆค่ะ^^

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

0/5
    ตัวอย่างการแต่งตัวแบบวินเทจค่ะ ^^

อันนี้หยิบมาจาก วินเทจตัวแม่ ที่ โอยยยย ชอบมากกกกก

อันนี้หามาให้ชมเล่นๆๆค่ะ

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by Vintage Dress Story View Post
    [COLOR="Plum"]

รูปจากการ์ตูนเรื่อง กุหลาบแวร์ซาย คุ้น ๆ
    ลายเส้น คล้าย ๆ การ์ตูนเรื่อง คำสาปฟาโรห์
    แต่ไม่แน่ใจว่าใช่คนเขียนเดียวกันรึเปล่า
    เมื่อก่อนพี่สาวชอบอ่านการ์ตูนลายเส้นประมาณนี้

ส่วนวินเทจ เคยได้ยินผ่านหูมาบ้าง
    แต่ก็ไม่รู้ว่าคืออะไร ก็พึ่งทราบว่าเป็นอย่างนี้

ขอบคุณ คุณVintage Dress Story ที่ตั้งกรุ๊ปมาเพิ่ม ให้ได้รู้เรื่อง วินเทจ
    เห็นแล้วต้องบอกว่า ชอบค่ะ งานดูประณีตมากค่ะ มันคลาสสิคจริง ๆ ด้วยค่ะ

และขอบคุณ คุณ to_kitty ที่หาภาพมาแบ่งปันให้ได้ชมกัน
    เห็นภาพแล้ว แว๊บนึง
    นึกถึงหนัง เรื่อง Amelie
    แต่ไม่รู้ว่า ใช่แนว วินเทจ มั้ยอ่ะค่ะ ??? ดูยังไม่ออกค่ะ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    0/5
    สวยงามครับ ที่ชอบมากสุดก็ โคมไฟ ภาพแรกเลยครับ

ขอบคุณ คุณ Vintage Dress Story ครับที่เอามาแบ่งปัน

0/5
    @to_kitty รูปวินเทจตัวแม่ที่คุณ to_kitty เอามาแบ่งบันให้ชม
    เราก็ชอบเค้ามากเช่นกันค่ะ สังเกตุว่าแต่งออกมาแต่ละชุดนี่มีชีวิตชีวามากมาย^^

@Nakderntang คนเขียนเรื่องกุหลาบแวร์ซายส์กับคำสาปฟาโรห์คือคนละคนกันค่ะ
    คนเขียนเรื่องกุหลาบแวร์ซายส์ชื่อ อ.ริโยโกะ อิเคดะ ส่วนคนเขียนคำสาปฟาโรห์คือ อ. ชิเอโกะ โฮโซกาว่า
    แต่สิ่งเดียวที่เหมือนกันคือเนื้อเรื่องจะดำเนินในยุคประวัติศาสตร์อันชวนฝัน จับต้องไม่ได้ แต่เราก็อินซะ...

เราเองก็คิดเหมือนกันว่า 2 เรื่องนี้ลายเส้นจะสไตล์เดียวกันเลย จริงๆแล้วมีการ์ตูนอีกเรื่องหนึ่งอยากแนะนำค่ะ
    เรื่องสงครามกับความรัก(ในรูปประกอปจะเป็นฉบับพิมพ์ยุคแรกๆใช้ชื่อว่ารักอลเวง) ของอ.ยามาโตะ วากิ ลายเส้นนี่ให้อารมณ์เดียวกันเป๊ะๆ แถมเรื่องราวยังเกิดช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2 อีกตั้งหาก เสื้อผ้าของนางเอกและเหล่าบรรดาตัวการ์ตูนผู้หญิงนี่ขอบอกว่าวินเทจกันสุดๆค่ะ(เขียนไปเขียนมาออกไปทางแนะนำการ์ตูนซะงั้น ตั้งกรุ็ปใหม่ขึ้นมาเลยดีมั้ยนี่ > < )

@itasian แบบในรูปนี่ถือเป็นโคมไฟในฝันเลยค่ะ อิอิ ชอบมากที่สุดตรงที่มีดอกกุหลาบสีหวานๆ

แต่จริงๆแล้วคำว่าวินเทจยังมีอะไรที่ลึกซึ้งกว่านี้อีกแยะค่ะ ที่เราเขียนออกมานี้ยังบ่งบอกความเป็นวินเทจได้ไม่ถึงแก่นเลย เพียงแต่แบ่งบันว่าทำไม่ถึงหลงรักสไตล์วินเทจจากประสบการณ์ส่วนตัวเท่านั้นเอง ก็ดีใจที่เพื่อนๆกันชอบนะคะ
    Last edited by Vintage Dress Story; 01-19-2011 at 10:48 PM.
    Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by Vintage Dress Story View Post
    @Nakderntang คนเขียนเรื่องกุหลาบแวร์ซายส์กับคำสาปฟาโรห์คือคนละคนกันค่ะ
    คนเขียนเรื่องกุหลาบแวร์ซายส์ชื่อ อ.ริโยโกะ อิเคดะ ส่วนคนเขียนคำสาปฟาโรห์คือ อ. ชิเอโกะ โฮโซกาว่า
    แต่สิ่งเดียวที่เหมือนกันคือเนื้อเรื่องจะดำเนินในยุคประวัติศาสตร์อันชวนฝัน จับต้องไม่ได้ แต่เราก็อินซะ...

เราเองก็คิดเหมือนกันว่า 2 เรื่องนี้ลายเส้นจะสไตล์เดียวกันเลย จริงๆแล้วมีการ์ตูนอีกเรื่องหนึ่งอยากแนะนำค่ะ
    เรื่องสงครามกับความรัก(ในรูปประกอปจะเป็นฉบับพิมพ์ยุคแรกๆใช้ชื่อว่ารักอลเวง) ของอ.ยามาโตะ วากิ ลายเส้นนี่ให้อารมณ์เดียวกันเป๊ะๆ แถมเรื่องราวยังเกิดช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2 อีกตั้งหาก เสื้อผ้าของนางเอกและเหล่าบรรดาตัวการ์ตูนผู้หญิงนี่ขอบอกว่าวินเทจกันสุดๆค่ะ(เขียนไปเขียนมาออกไปทางแนะนำการ์ตูนซะงั้น ตั้งกรุ็ปใหม่ขึ้นมาเลยดีมั้ยนี่ > < )

ขอบคุณนะคะสำหรับความรู้ เรื่องนักเขียน
    และแนะนำการ์ตูนให้อีกด้วย

สงสัยอ่ะค่ะว่า "รูปวินเทจตัวแม่" เนี่ย คนในรูปเขาเป็นใครเหรอคะ???
    Last edited by Nakderntang; 01-20-2011 at 11:15 AM.

0/5
    สวัสดีค่ะ ^^

วินเทจตัวแม่ นี่ ลองเข้าไปชม บล๊อค ของเค้าได้เลยนะคะ
    http://www.theblackapple.typepad.com/somegirlswander/

ตอนนี้ วินเทจฝรั่ง เกาหลี ญี่ปุ่น เราเข้าไปชมการแต่งตัวรวมถึงเรื่องอื่นๆ
    แต่ละคนน่ารักมาก เด๋ว กลับบ้าน จะนำลิ้งที่เชฟไว้มาลงให้ชมนะคะ

0/5
    ปล อ่านเรื่องคำสาปฟาโรห์เหมือนกันค่ะ ชอบแครอล กับเมมฟิส มากกกกก

แต่ เฮ้อออออ มันมีเล่มจบรึยังล่ะเนี่ยคะ????

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook