Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 5 of 5

Thread: ปลาซาบะสามรส เมนูรสเด็ด เปรี้ยวหวาน สะใจ ไม่ลองไม่รู้

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5

Thumbs up ปลาซาบะสามรส เมนูรสเด็ด เปรี้ยวหวาน สะใจ ไม่ลองไม่รู้

เมนูช่างคิด ของคนช่่างคิด เมนูนี้เป็นเมนูของเพื่อนรุ่นน้องที่ทำงานด้วยกัน
    คิดจากสิ่งที่มีอยู่แล้ว คือ ปลาซาบะ และจากความอยากกินผัดเปรี้ยวหวาน เขาว่างั้น
    จึงคิดและลงมือทำ จนออกมาได้เป็น "ปลาซาบะสามรส" มีเปรี้ยวนำ หวานตาม เผ็ดตบท้าย

เมนูนี้ ผมเป็นเพียงลูกมือ ครับ หั่นแตงกวา หั่นพริกหยวก มะเขือเทศ หั่นปลาซาบะที่นึ่งมาก่อนหน้านี้แล้ว
    ตอนทำก็เพลิน ไม่ได้เก็บภาพ มะเขือเทศ พริกหยวก ปลาซาบะ ก่อนลงกะทะมาฝาก มีเพียงรูปแตงกวา
    ขออภัยเพื่อนๆ ด้วยครับ

จากนั้น พ่อครัวของเราก็เริ่มลงมือ ปฏิบัติการ ทอดปลาซาบะ
    ช่วงนี้เองที่ผม หั่นผักทั้งหลาย ไม่ทันได้ไป เก็บภาพ ครับ น่าเสียดาย
    ทอดเสร็จแล้ว จากนั้นก็เริ่ม ทำน้ำซอสเปรี้ยวหวาน

ใส่ซอสมะเขือเทศ น้ำส้มสายชูกลั่น มะเขือเทศ พริกหยวก
    หน้าตาประมาณนี้ครับ

เสียดายนะครับ ไม่สามารถเก็บกลิ่นแล้วเอามาโพสต์กันที่นี่ได้
    ขอบอกว่า กลิ่นหอมมากกกกก ครับ ได้กลิ่นก็น้ำลายไหลแล้วล่ะครับ

จากนั้น พอน้ำซอสได้ที่แล้ว ก็ใส่ ปลาซาบะที่ทอดแล้ว และแตงกวาลงไป ผัดต่อให้เข้ากันอีกซักหน่อย
    จึงออกมาเป็นรูปนี้แหละครับ

ผลของการลองทำเมนูนี้ขึ้นมา ทำให้ได้รู้ว่า ปลาซาบะกับซอสเปรี้ยวหวาน เป็นอะไรที่เข้ากันมากครับ
    เนื้อแน่นๆ ของปลาซาบะ ผสม คลุกเคล้ากับ ซอสที่เปรี้ยวหวาน ได้รสเผ็ด พอให้กระตุ้นความอยาก
    อร่อยมากๆ จนต้องบอกต่อนี่แหละครับ

อยากให้เพื่อนๆ ได้ลองทำกินกัน ครับ ปลาซาบะก็ทำปลาสามรสได้ครับ

ขอบคุณมากครับ

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    น่าทานมากค่ะ เห็นแล้วหิว อยากได้ข้าวสวยร้อนๆ 1 จาน

ขอถามเพิ่มตรงน้ำซอสค่ะ ใส่ซอสมะเขือเทศ น้ำส้มสายชูกลั่น มะเขือเทศ พริกหยวก เท่านี้ เท่านั้นใช่มั้ยคะ ดูไม่ยากเลยอยากลองทำบ้างค่ะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

0/5
    น่ากินแท้ครับ ขอ copy วิธีการไปทำบ้างนะครับ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    Quote Originally Posted by bookerian View Post
    น่าทานมากค่ะ เห็นแล้วหิว อยากได้ข้าวสวยร้อนๆ 1 จาน

ขอถามเพิ่มตรงน้ำซอสค่ะ ใส่ซอสมะเขือเทศ น้ำส้มสายชูกลั่น มะเขือเทศ พริกหยวก เท่านี้ เท่านั้นใช่มั้ยคะ ดูไม่ยากเลยอยากลองทำบ้างค่ะ
    ขอบคุณครับ คุณ bookerian ที่แวะมาพูดคุย

ครับ เท่าที่เ้ห็นเขาทำนะครับ มีเท่านี้แหละครับ
    สำหรับผม วัตถุดิบไม่ยากครับ แต่ ยากตรงปรุงรสเนี่ยละครับ
    ผมยังไม่เคยลองเลย การปรุงรสด้วยซอสมะเขือเทศ น้ำส้มสายชู
    ต้องหาเมนูมาลองซะแล้ว

Quote Originally Posted by bit View Post
    น่ากินแท้ครับ ขอ copy วิธีการไปทำบ้างนะครับ

ขอบคุณ คุณ bit ที่แวะมาพูดคุยครับ

เอาไปเลยครับ พ่อครัวเขายินดีให้ครับ

หากได้ลองทำดูแล้ว ได้ผลอย่างไร เข้ามาพูดคุยกันได้ครับ

0/5

Re: ปลาซาบะสามรส เมนูรสเด็ด เปรี้ยวหวาน สะใจ ไม่ลองไม่รู้

เห็นแล้วหิว++++ อยากได้ข้าวสวยร้อนๆ 1 จาน
    slotxo

Comments from Facebook