Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 13

Thread: การตั้งชื่อกระทู้ขาย ตั้งชื่อกระทู้ขายอย่างไรให้ระบบค้นหา(เช่น google search) ค้นหาเจอได้ และวิธีการค้นหาคำเพื่อตั้งชื่อกระทู้ให้ได้ผลระยะยาว อย่างยั่งยืน

Threaded View

Blog Entries
    9
    Warning Points:
    0/5

การตั้งชื่อกระทู้ขาย ตั้งชื่อกระทู้ขายอย่างไรให้ระบบค้นหา(เช่น google search) ค้นหาเจอได้ และวิธีการค้นหาคำเพื่อตั้งชื่อกระทู้ให้ได้ผลระยะยาว อย่างยั่งยืน

วิธีการในการค้นหาคำนี้ ใช้ได้ทั้งกระทู้ประกาศขายและกระทู้แนะนำธุรกิจ หรือ กระทู้พูดคุยกระทู้รีวิวทั่วไป สามารถใช้ วิธีการนี้ได้เหมือนกันทั้งหมดครับ

ได้ผลเป็นพิเศษเฉพาะกับกระทู้ที่ตั้งในระบบชุมชน SBN แห่งนี้ ตามที่ได้ให้เหตุผลไว้ในกระทู้ก่อนหน้านี้

ดังนั้นก่อนที่จะแนะนำวิธีการนี้ให้แก่เพื่อนสมาชิก อยากแนะนำให้เพื่อนสมาชิกอ่านกระทู้
    หลักการตั้งชื่อกระทู้ขาย ประกาศขาย อย่างไรให้ได้ผลระยะยาว อย่างยั่งยืน

อย่างละเอียด เพราะหากเพื่อนๆ ทำได้แค่วิธีการแต่หลักการผิดอยู่ผลก็ไม่ได้ดังที่ใจเราหวัง

จึงอยากเน้นและแนะนำว่าหลักการสำคัญมากๆ อย่าละเลยนะครับ และที่สำคัญที่สุด นอกจากหลักการ วิธีการแล้วนั้น คือ "หัวใจ" ในเรื่องนั้นๆเป็นสิ่งสำคัญมาก หัวใจ เป็นที่มาให้เกิด "หลักการ" ส่วน "วิธีการ" เป็นการใช้เครื่องมือที่มีเพื่อให้สอดรับกับหลักการและไม่ผิดจาก หัวใจ สำคัญของเรื่องนั้น ๆ ซึ่งในกระทู้นี้คือเรื่อง การค้าขาย ประกอบการ ตลอดจนการทำธูรกิจในระบบชุมชน SBN ที่เราอาศัยร่วมกัน

และหากเพื่อนๆ อ่านมาถึงตรงนี้แล้วอยากรู้ว่าอะไรคือ หัวใจ ของการประกอบการในระบบชุมชน SBN และทำไมถึงสำคัญ สำคัญจริงหรือ สำคัญอย่างไร เพื่อนสมาชิกสามารถอ่านได้ในกระทู้

หัวใจสำคัญในการค้าขายทำธุรกิจ ประกอบการอย่างยั่งยืน "สุจริตใจ"

เกริ่นนำกันพอแล้วก็มาเข้าเนื้อหาของกระทู้นี้กันครับ

วิธีการค้นหาคำเพื่อตั้งชื่อกระทู้ให้ได้ผลระยะยาว อย่างยั่งยืน

เริ่มกันด้วยเครื่องมือที่ใช้ในการค้นหาคำ ตอนนี้มีอยู่ 3 วิธีครับที่ทางเราเจอ

1. ให้นึกว่าหากเราเป็นลูกค้าเราจะนึกถึงคำว่าอะไรบ้าง อันนี้เป็นวิธีดังเดิมเครื่องมือที่ใช้ก็คือสามัญสำนึกของเราครับ อันนี้เหมือนง่ายแต่ยากครับหากว่าเราติดลำเอียงหรืออคติจะคิดออกมาแล้วไม่ใช่คำที่ผู้ต้องการสินค้าใช้ค้นหากันครับ แต่ถ้าประกาศขายไปนานๆ ผู้ที่ชำนาญการในการประกาศขายจะหาคำโดยวิธีการนี้ได้ไม่นานครับ

ส่วนผู้ที่ไม่ชำนาญการอย่าตกใจไปครับ เรามีเครื่องมือให้อีก 2 เครื่องมือ เครื่องมือต่อไปเลยนะครับ

2. google trend ครับเครื่องมือตัวนี้เพื่อนสมาชิกสามารถเข้าไปในเว็บ http://www.google.com/trends
    แล้วพิมพ์คำที่เพื่อนๆ เลือกลงไปได้เลยครับ วิธีการละเอียดจะแสดงให้ดูในตัวอย่างสมมตินะครับ

ต่อเครื่องมือสุดท้ายกันเลยนะครับ เครื่องมือตัวสุดท้ายนี้ระบบชุมชน SBN ของเราลงไว้ครับลงไว้ใน SBNTown ครับ

3. คำที่ค้นจนเจอกระทู้นั้นๆ (ไม่รู้จะเรียกชื่อเครื่องมือว่าอะไรครับ) จะแสดงอยู่ในทุกกระทู้ในชุมชน SBNTown
    อยู่ในตอนล่างของกระทู้ในส่วนที่เขียนข้อความไว้ว่า Visitors found this page by searching for

เครื่องมือทั้ง 3 แนะนำไปแล้วมาดูตัวอย่างการใช้เครื่องมือกันนะครับเพื่อค้นหาคำ และตั้งชื่อกระทู้กันนะครับ

เหตุการณ์สมมตินะครับเรื่องราวเป็นดังนี้ครับ

ผมเองเป็นช่างทำผม ตอนแรกก็ไม่คิดจะตั้งกระทู้ Business Review เข้ามาเป็นสมาชิกชุมชนแห่งนี้ได้อ่านกระทู้ หลักการตั้งชื่อกระทู้ขาย ประกาศขาย อย่างไรให้ได้ผลระยะยาว อย่างยั่งยืน

จึงอยากรู้ว่าเพื่อนๆในชุมชนพูดคุยเรื่องอะไรกันบ้าง จึงใช้ขั้นตอนทั้ง 3 ในกระทู้ดังกล่าว แต่เป็นการดูในส่วนพูดคุย

ผลปรากฎออกมาดังนี้ครับ

ช่างเป็นเรื่องบังเอิญครับที่กระทู้พูดคุยที่มีจำนวนคนเข้าชมอันดับต้นๆ (อันดับ 3) คือกระทู้เกี่ยวกับทรงผม
    จากความบังเอิญที่ได้รู้ จึงทำให้เริ่มสนใจที่จะแนะนำตนเองเพื่อเริ่มทำธุรกิจจึงต้องการตั้งชื่อกระทู้เพื่อแนะนำธุรกิจ กิจการของตนเองไว้ในระบบชุมชน SBN เพื่อให้เพื่อนสมาชิกไว้ใช้หาข้อมูล ซึ่งสามารถตั้งกระทู้ในส่วน
    Business Review : ห้อง"รีวิว" ผลิตภัณฑ์หรือบริการจากธุรกิจของเพื่อนๆชาว SBN

ซึ่งขอแนะนำว่าให้สมาชิกที่ทำการค้าขาย ประกอบการทุกคนตั้งกระทู้ Business Review ของตนเองครับ สำคัญมาก ส่วนสำคัญอย่างไร ไว้อธิบายในกระทู้ต่อๆไปนะครับ

เมื่อต้องการตั้งกระทู้ Business Review ร้านเสริมสวยตกแต่งทรงผมของตนเองขึ้นในชุมชนแห่งนี้ จึงได้คลิ๊กเข้าไปในกระทู้เพื่อดูคำสำคัญที่ใช้ค้นหาจนมาเจอกระทู้ดังกล่าว

เมื่อได้คำสำคัญแล้ว นำคำสำคัญจากกระทู้ดังกล่าวกับคำที่เรานึกคิด มาใช้เครื่องมือ google trends ปรากฎดังนี้

ซึ่งจาก google trends คำสำคัญที่เรานำมาเปรียบเทียบเรียงลำดับดังนี้

ผมสั้น, ผมยาว, ดัดผม, สระผม, ซอยผม ตามลำดับการค้นหา

ตอนนี้เราก็ได้คำสำคัญมาแล้วที่จะมาตั้งชื่อกระทู้ของเรา

ผมสั้น ผมยาว ดัด สระ ซอย ถ้าตั้งแค่นี้ก็ไม่พอ สมมติว่าชื่อร้านเราคือ SBNTown จะให้คนรู้ว่าเป็นร้านตัดแต่งทรงผม ก็ต้องหาชื่อมาเพิ่มเติมอีกต้องการให้ดูทันสมัยจึงใช้คำภาษาอังกฤษมี 3 คำให้เลือก salon, barber, hair cut
    ไม่รู้เลือกคำไหนดี อ้าจะเลือกตามอำเภอใจก็คงเสียชื่อคนทำธุรกิจในระบบชุมชน SBN หมดครับ จึงใช้เครื่องมือครับ เครื่องมือตัวเดิม google trends ผลออกมาจึงเลือกคำว่า salon ตอนนี้ชื่อของกระทู้ Business Review ก็กลายเป็น "ผมสั้น ผมยาว ดัด สระ ซอย ที่ SBNTown Salon"

ยังไม่พอครับเพราะตามหลักการในกระทู้ หลักการตั้งชื่อกระทู้ขาย ประกาศขาย อย่างไรให้ได้ผลระยะยาว อย่างยั่งยืน ในข้อ 2 บอกไว้ว่า "พยายามอย่างถึงที่สุดเพื่อบอกคุณสมบัติของสินค้าที่เรามีและคิดว่าผู้ซื้อต้องการ"

ผมจึงไปคิดต่อว่าผมมีคุณสมบัตอะไรอีกนอกจาก ฝีมือดี (ฝีมือดีก็ต้องนำไปใส่ในชื่อกระทู้) ก็เจอว่าราคาสมเหตุสมผล ดังนั้นเงื่อนไขราคาก็น่าจะนำมาเป็นส่วนหนึ่งของชื่อกระทู้ Business Review ของผมด้วยซึ่งคำที่ผมเลือกมาเพื่อมาบอกคุณสมบัติด้านราคาของผม มีคำว่า ราคาถูก, ถูกมาก, ถูกที่สุด, ถูกเหลือเชื่อ, สมเหตุสมผล และใช้เครื่องมือเดิมครับ google trends ผลปรากฎว่าได้คำว่า "ราคาถูก"

ดังนั้นชื่อกระทู้ Business Review ของผมตอนนี้ก็กลายเป็นชื่อนี้แล้วครับ

"ผมสั้น ผมยาว ดัด สระ ซอย ที่ SBNTown Salon ฝีมือดีมาก ราคาถูก"

ใกล้จะสมบูรณ์แล้วครับ และผมเองต้องการเพิ่มเติมอีกคุณสมบัตครับเพราะผมยินดีจะตอบทุกคำถามเกี่ยวกับความรู้ที่ผมแบ่งปันให้ได้ คือความรู้ด้านทรงผม การออกแบบทรง จึงเพิ่มเติมคุณสมบัตนี้ลงไปในชื่อกระทู้ด้วยครับ
    ผมก็ได้ชื่อที่สมบูรณ์ยอดเยียมพร้อมสำหรับการทำงานในระบบชุมชน SBN และพร้อมให้คนทั่วไปค้นหามาเจอแล้วครับ ชื่อนี้ครับ

"ผมสั้น ผมยาว ดัด สระ ซอย ที่ SBNTown Salon ฝีมือดีมาก ราคาถูก ยินดีตอบทุกคำถามเกี่ยวกับ ผม การดูแลผม ทรงผมและการออกแบบทรงผม"

และผมเองเคยได้อ่านกระทู้ที่ Webmaster ได้เขียนไว้อีกกระทู้
    [แบ่งปันความรู้] ร่วมซื้อขายอย่างไรให้ได้ลูกค้าเพิ่มขึ้นในระบบชุมชน sbn แห่งนี้

ดังนั้นนอกจากผมตั้งกระทู้ Business Review แล้วผมจึงได้เปิด Business Social Group เพื่อแบ่งปันความรู้และดูแลเพื่อนสมาชิกที่เป็นลูกค้าของผมด้วย SBNTown Salon จึงเปิดขึ้นและแนะนำไว้ในกระทู้ Business Review เพื่อให้เพื่อนสมาชิกได้มาซักถามพูดคุย เท่านี้ผมพร้อมแล้วสำหรับการแบ่งปันความรู้เรื่องที่ผมมีแก่ชุมชนแห่งนี้ และประกอบกิจการเพื่อให้ส่วนค้าขายของชุมชนเราแข็งแรง

สิ่งที่สำคัญต่อมาที่ผมต้องทำให้ได้คือ "อย่าทำลายค่าคาดหวังของผู้ซื้อโดยการตั้งชื่อกระทู้กับเนื้อหาในกระทู้ที่ไม่สอดคล้องกัน" ความรู้ที่ผมได้รับจากกระทู้ หลักการตั้งชื่อกระทู้ขาย ประกาศขาย อย่างไรให้ได้ผลระยะยาว อย่างยั่งยืน

ผมต้องไม่ทำลายค่าคาดหวังของทุกคนที่เข้ามาเนื่องจากกระทู้ Business Review และต้องยึดหัวใจ สำคัญในการทำการค้า จากกระทู้ หัวใจสำคัญในการค้าขายทำธุรกิจ ประกอบการอย่างยั่งยืน "สุจริตใจ" ที่ผมได้อ่าน เท่านี้ก็เป็นการเริ่มต้นที่สมบูรณ์ของผมในการทำการค้าในระบบชุมชน SBN แล้วครับ

จบเรื่องราวสมมติ ครับ เพื่อนๆ เห็นเครื่องมือและวิธีการใช้งานในตัวอย่างสมมติแล้วเพื่อนสมาชิกหาหลักการในการใช้เครื่องมือของตนเองกันนะครับ ใครมีความรู้อะไรก็มาแบ่งปันกันได้ครับ

ความ "สุจริตใจ" จะทำให้ส่วนค้าขายของระบบชุมชน SBN แห่งนี้ที่เราอาศัยร่วมกันแข็งแรงขี้น

เมื่อส่วนค้าขายของเราแข็งแรง การค้าขายของเราก็แข็งแรงขึ้น การรักษาหัวใจสำคัญ และหลักการ ที่ให้ไว้เป็นส่วนสำคัญอย่างยิ่งที่จะทำให้ส่วนค้าขายแข็งแรง จึงอยากแบ่งปันให้เพื่อนสมาชิกร่วมเป็นส่วนหนึ่งในการสร้างส่วนค้าขายของระบบชุมชน SBN ที่เราอาศัยร่วมกันแห่งนี้

เรายินดีให้เพื่อนสมาชิกทุกคนใช้ชุมชนแห่งนี้อย่างสุจริตในการประกอบการ ของตนเองทุกคนครับ

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่แบ่งปันสร้างสรรค์สาระและเลือกซื้อขายอย่างสุจริตใจในชุมชนแห่งนี้

ขอบคุณครับ

แก้ไขเพื่อเพิ่มเติมความรู้ที่เป็นประโยชน์จากในชมรม

+++สำคัญมากๆ+++ เป็นประโยชน์กับผู้ประกอบการ
    หาข้อมูลความรู้เพิ่มเติมเพื่อประกอบการในระบบชุมชน SBN ได้จากกระทู้

2. 6 เคล็ดลับ !!! ค้าขาย!!! ทำกิจการอย่างยั่งยืนในระบบชุมชน SBN นี้ และ เทคนิคประชาสัมพันธ์ใน SBNTown อย่างไรให้ได้ผลสูงสุด

3. ชวนเพื่อนๆ มาแชร์ประสบการณ์ รีิวิวชุมชน SBN และ SBNTown ที่เราเลือกอาศัยกันเถอะ ขอบคุณ คุณ itasian เพื่อนสมาชิกที่ร่วมแบ่งปันความรู้แก่สมาชิกที่อาศัยอยู่ร่วมกันในชุมชนแห่งนี้

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนที่ร่วมสร้างสรรค์สาระและเลือกซื้อขายร่วมกันในระบบชุมชนแห่งนี้
Last edited by Siambrandname Webmaster; 10-12-2010 at 05:03 PM.
Reply With Quote Reply With Quote

Comments from Facebook