Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 5 of 5

Thread: ขอความรู้เรื่องการแลกไมลสะสมของการบินไทยด้วยค่ะ

boazzy is offline Trusted Member
    เมืองแห่งความเงียบสงบ/Rurals
    Blog Entries
    2
    Warning Points:
    0/5

ขอความรู้เรื่องการแลกไมลสะสมของการบินไทยด้วยค่ะ

ขอความช่วยเหลือนิ๊ดส์นึงค่ะ

คือว่าจะแลกแต้มบัตรเครดิตเป็นไมลROP ค่ะ แต่ทีนี้คือไมล์ไม่พอ ขาดไปประมาณ5000กว่าๆ
    แล้วถ้าจะซื้อไมลที่เค้ามีโพสขายไมลสะสม
    เราสามารถแลกมาได้จริงหรอคะ
    หรือถ้าจะเอาของญาติโอนมาให้ได้มั๊ย
    ต้องทำอย่างไรคะ ขอกูรูชี้แนะด้วยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
    ----------------------------------------------------

I have found a brief moment of perfection

Tukta Janes's Avatar
    Tukta Janes is offline Trusted Member
    0/5

Talking

ไมล์สะสม ROP สามารถแลกจากบัตรเครคิดได้ค่ะ แต่ถ้าเป็นคนละนามสกุลทางศูนย์บัตรเครดิตอาจปฏิเสธได้ค่ะ อันนี้ขึ้นอยู่กับธนาคาเจ้าของบัตรค่ะ

ไมล์สะสม ROP ไม่สามารถโอนคะแนนจากบุคคลหนี่งสู่อีกบุคคลหนึ่งได้ค่ะ แต่สมาชิกสามารถซื้อไมล์จาก ROP ได้ค่ะ สามารถตรวจสอบตารางได้ทางเว็บไซต์ของการบินไทยว่า 5000 ไมล์ราคาเท่าไหร่

ที่ว่ามีการขายไมล์สะสม น่าจะเป็นการแลกของรางวัลหรือบัตรโดยสารให้เลยหรือเปล่าคะ เพราะสมาชิกของ ROP สามารถเพิ่มหรือเปลี่ยนรายชื่อของผู้ที่เราจะแลกของรางวัลหรือตั๋วเครื่องบินให้ ได้ปีละไม่เกิน 5 รายชื่อค่ะ

หรือถ้าหากมีการโอนไมล์สะสมของ rop จากบุคคลหนึ่งสู่อีกบุคคลหนึ่งได้จริงอาจจะมีเพื่อนๆ ท่านอื่นมาให้ความรู้ค่ะ เพราะเราเคยคิดที่จะโอนของเราให้ลูกแต่ทาง rop บอกว่าทำไม่ได้ค่ะ

ขอออกตัวก่อนนะคะว่าตอบเท่าที่เคยมีประสบการณ์มาค่ะ ไม่ทราบว่าจะตรงคำถามของเจ้าของกระทู้หรือเปล่า ถ้าไม่ใช่เดี๋ยวรอเพื่อนๆ ที่อาจจะทำงานการบินไทยมาช่วยแจ้งนะคะ

0/5
    1.สามารถซื้อไมล์กับการบินไทยได้ค่ะ 5000 ไมล์อยู่ที่ 5700 บาท เราไม่แนะนำให้ซื้อกับคนที่เค้ามาโพสต์ขายทางเน็ตนะคะ
    2. การจะโอนไมล์ให้ใครต้องเอาชื่อคนนั้นมาเป็นนอมินีลิสในropของเราซะก่อน( ซึ่งแต่ละaccountของrop มีนอมินีสิสได้ 5 รายชื่อค่ะ
    แต่แนะนำให้ใส่ไว้ทีละชื่อ เวลาจะต้องโอนไมล์ให้ค่อยใส่ชื่อจะดีกว่าค่ะ )ใช้เอกสารคือcopy passport ของคนที่เราจะโอนให้ต้องfaxไปให้
    ที่การบินไทยค่ะ เบอร์ติดต่อ 02-3561111 8.00-17.00 อาจจะต้องรอนานนิดนึงนะคะ ^^ (เรื่องเอกสารเอาชัวร์ๆถามเจ้าหน้าที่อีกทีดีกว่าค่ะ)
    3. การโอนไมล์อาจต้องใช้เวลานิดนึงนะคะ หรือแม้แต่การแลกไมล์ก็ต้องใช้เวลา 3-7 วันทำการ แนะนำให้แลกไมล์หรือโอนวันจันทร์ ถ้าทำกลาง
    สัปดาห์อาจจะใช้เวลาเป็นสิบวันค่ะ (อันนี้จากประสบการณ์นะคะ)

4. แลกไมล์แล้วถ้าไม่ได้ใช้มันมีวันหมดอายุนะคะ ถ้ายังจะไม่ได้ใช้จริงๆ อย่าเพิ่งแลกจะดีกว่าค่ะ น่าจะมีอายุ 2 ปีปฎิทินเท่านั้น ถึงเวลาทางการบินไทย
    เค้าจะตัดทิ้งค่ะ....โดนไปแล้วเหมือนกัน แต่ดีที่ไม่เยอะมาก

หวังว่าคงจะพอช่วยได้บ้างนะคะ ..

boazzy is offline Trusted Member
    เมืองแห่งความเงียบสงบ/Rurals
    Blog Entries
    2
    0/5
    ขอบคุณทุกคนที่ช่วยเข้ามาตอบนะคะ

ตอนนี้ทราบแล้วค่ะ พอดีโทรไปทางการบินไทยเลย
    ตอนแลกไมลกับบัตรเครดิตเค้าบอกว่าด่วนที่สุดก็ 3 วันทำการไม่รวมเสาร์ อาทิตย์
    โทรไปแลกวันพุธ กำหนดการที่แต้มจะเข้าคือวันอังคาร แต่ลองเชคทางเวบการบินไทยวันศุกร์ OMG!!! แต้มเข้าแล้วค่ะ
    ปล.ใช้ของK Bankค่ะ รวดเร็วดี
    ----------------------------------------------------

I have found a brief moment of perfection

ter_0089 is offline Trusted Member
    0/5

Re: ขอความรู้เรื่องการแลกไมลสะสมของการบินไทยด้วยค่ะ

Quote Originally Posted by boazzy View Post
    ขอบคุณทุกคนที่ช่วยเข้ามาตอบนะคะ

ตอนนี้ทราบแล้วค่ะ พอดีโทรไปทางการบินไทยเลย
    ตอนแลกไมลกับบัตรเครดิตเค้าบอกว่าด่วนที่สุดก็ 3 วันทำการไม่รวมเสาร์ อาทิตย์
    โทรไปแลกวันพุธ กำหนดการที่แต้มจะเข้าคือวันอังคาร แต่ลองเชคทางเวบการบินไทยวันศุกร์ OMG!!! แต้มเข้าแล้วค่ะ
    ปล.ใช้ของK Bankค่ะ รวดเร็วดี

จากประสบการณ์ตรงของการแลกคะแนนบัตรเครดิต ถ้าบอกเจ้าหน้าที่ call center ว่าตองการแลกไมล์แบบเร่งด่วน
    ไมล์จะเข้า ROP account ภายใน 1วันทำการครับ ตอนนั้นผมแลกคะแนนของบัตร Citibank ROP platinum select ครับ

แต่กำลังสงสัยเรื่องการโอนไมล์ให้ ROP acc. ของบุคคลอื่น อะครับ คือถ้าเรา add คนนั้นเป็น nominee แล้วโอนไมล์ไปให้
    บัญชี ROP ของ nominee ของตัวเราเองเนี่ย ต้องเสียค่าธรรมเนียมอะไร ยังไง ครับ หรือว่า Free ครับ

Comments from Facebook