Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 15

Thread: อร่อย@ริมทาง : แนะนำร้านพี่หลวงแกงใต้ ณ บางใหญ่ซิตี้ อร่อยมาก ขอบอก

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5

Smile อร่อย@ริมทาง : แนะนำร้านพี่หลวงแกงใต้ ณ บางใหญ่ซิตี้ อร่อยมาก ขอบอก

อร่อย@ริมทาง วันนี้ขอเสนอร้านพี่หลวง แกงใต้ ณ บางใหญ่ซิตี้
    แกงใต้ร้านนี้ เป็นแกงใต้สไตล์นครศรีธรรมราช อร่อยมากครับ

ใครชอบลิ้มอาหารรสจัดหน่อย แนะนำร้านนี้ เลยครับ
    วันที่เก็บภาพไว้ เราได้สั่งอาหารเป็นกับข้าวมา 4 อย่าง มีดังนี้ครับ

แกงส้มหน่อไม้ดอง ดูสีสันซิครับ เหลืองน่ากิน

ทานแกงใต้ให้อร่อยยิ่งขึ้น โดยเฉพาะแกงส้ม ทานคู่กับ หมูหวาน ครับ

ตามด้วย แกงขี้เหล็กปลาย่าง เพื่อระบบขับถ่ายที่ดีครับ

และสุดท้าย ฉู่ฉี่ปลาช่อน

ที่ร้านนี้ ยังมีอีกหลายเมนูครับ แต่วันนั้นเราสั่งมาเพียงเท่านี้ครับ
    และเอกลักษณ์อีกอย่างประจำร้านแกงใต้ ต้องแถมน้ำพริกกับผักครับ

น้ำพริกที่นี่ เขาทำแบบพิเศษกันเลยครับ เพื่อความหอม อร่อย รสจัดจ้าน
    เขาปิ้งกะปิให้หอม ชวนดม

หน้าตากะปิที่ปิ้งแล้ว

แล้วค่อยเอามาตำ เป็นน้ำพริก

น้ำพริกร้านนี้ กินทีไร เหงื่อไหลพลั่กๆ เลยครับ ทิชชู่ก็เอาไม่อยู่ครับ
    ผมจึงเตรียมผ้่าขนหนูไปเอง เพราะไม่อยากให้เปลืองทิชชู่ของเขาน่ะครับ

เอาล่ะครับ กับข้าวพร้อมแล้ว คนพร้อมแล้ว ถึงเวลา กิน แล้วครับ

วิธีกิน แกงส้มกับหมูหวาน ครับ 2 อย่างในคำเดียวไปเลยครับ
    รสชาติเด็ดทีเดียวเลยครับ ใครไม่เคยลอง พลาดไม่ได้เลยล่ะครับ

และแล้วเหตุการณ์ก็ดำเนินไปเรื่อยๆ จน ...

วันต่อมาที่ได้กิน เมนูเด็ดแกงใต้

มี ผัดเผ็ดสะตอ ของโปรดครับ

กับแกงส้มมะละกอและหมูหวาน ครับ

อร่อยจริงๆ ครับ

หากใครไม่เคยกินอาหารใต้ ลองหาร้านข้าวแกงปักษ์ใต้ ทานได้นะครับ
    แนะนำเพิ่มเติมครับ ร้านแกงใต้ นครศรีฯ พัทลุง จะขึ้นชื่อกว่า จังหวัดอื่นครับ
    อร่อยมากๆ ครับ ไม่ึควรพลาดครับ ลองแล้วจะติดใจครับ

ขอบคุณครับ

Click ที่ลิงก์ เพื่อดูแผนที่ ร้านพี่หลวงแกงใต้ บางใหญ่ซิตี้ ครับ

ก่อนไป โทรไปถาม พี่ณี เจ้าของร้านได้เลยครับ เข้าไปดูเบอร์ได้ที่โพสต์ที่ 14 ครับ

แผนที่ครับ

ปล.ทำให้ Google maps โชว์รูปไม่เป็นครับ เลย จับภาพมาซะเลยครับ
    ถ้าใครมีความรู้นี้ ขอความช่วยเหลือด้วยครับ

Last edited by itasian; 11-17-2010 at 11:43 PM.

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    ช่วงนี้แกงใต้มาแรงงงงง น่าทานมากๆ ค่ะ แต่ดูจากหน้าตาอาหารแล้วคงเผ็ดเอาเรื่อง และนั่นคงเป็นเสน่ห์ของอาหารใต้สำหรับคนภาคอื่น ^^
    คุณ itasian รีวิวอันนี้สนุกดีค่ะ เห็นบรรยากาส
    เห็นคุณ itasian บอกเตรียมผ้าขนหนูไปเองเพราะกลัวเปลืองของร้าน ถ้าเจ้ามาได้ยิน คงแถมแกงให้อีกชาม^^
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

9
    0/5
    เข้ามาชมรีวิวอาหารน่ากิน ดูรูปแล้วน่าอร่อยน้ำพริกย่างกะปิด้วยเตาถ่านหายากอย่างยิ่ง มาเจอใช้วิธีตำอีกไม่ใช่ปั่นเอาเหมือนในร้านสมัยใหม่ทั่วไปยิ่งน่ากินใหญ่เลยครับ
    ร้านที่ยังพยายามรักษาวิถีการทำอาหารแบบไม่เร่งรีบอย่างนี้ อยากไปทานเลยครับ ดูจากรูปเป็นฉูฉี่ปลาหมอไม่ใช่ปลาช่อนครับ

อาหารน่าทานมากครับ โดยเฉพาะรูปหมูหวานที่วางอยู่บนแกงส้มหน่อไม้ที่อยู่ในช้อนรูปนี้

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่แบ่งปันสร้างสรรค์สาระเก็บไว้ในชุมชนแห่งนี้

itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    ขอบคุณครับ คุณ Bookerian
    กินแกงใต้ต้องระวัง เหงื่อไหล น้ำลายย้อย ครับ

ขอบคุณ คุณ WM ครับ ที่เข้ามาพูดคุย
    และขอบคุณครับ ที่ช่วยให้ผมรู้ว่า ที่จริงแล้วเป็น ฉู่ฉี่ปลาหมอ ไม่ใช่ ปลาช่อน
    ต้องขออภัยเพื่อนๆ ด้วยครับ ที่จำผิดครับ

0/5
    อยากกินหมูหวาน !!!!

5
    0/5
    Quote Originally Posted by myzoc View Post
    อยากกินหมูหวาน !!!!
    ขอบคุณมากครับที่เข้ามาพูดคุย

ถ้ากินหมูหวานอย่างเดียว คงต้องระวังไขมันมันเยิ้มๆ ระวังอ้วน และเลี่ยนได้ง่ายๆ
    หากได้กินกับ แกงส้ม พร้อมกัน ก็เป็นอาหารคู่กันที่อร่อยยิ่งครับ
    ได้รสเปรี้ยว เผ็ด หวาน ผสมผสานกัน
    ลองดูได้นะครับ

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    น่ากินทู้กกกอย่างเลยค่ะ คุณitasian
    ยิ่งเห็นซูมชัดๆ กับ+ข้าว อยู่บนช้อนนะ หืมมมม .....น้ำลายหกเลยยยย
    ขอบคุณมากเลยคะ สำหรับรีวิวอาหารแกงใต้ น่ากินๆๆค่าา

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    โอ้ววว โห...คุณเบิ้มค่ะ ทำร้ายจิตใจอย่างแรง อิอิ อาหารน่าทานมาก เห็นแล้วไม่ไหวต้องเคลีย...น่าอร่อยทุกอย่างเลยคร้า ขอบคุณมากนะคะที่นำมาฝากกัน..หนึ่งทำอาหารมาฝากเหมือนกัน อย่าลืมไปชิมนะคะ...อิอิ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

5
    0/5
    Quote Originally Posted by IAm View Post
    น่ากินทู้กกกอย่างเลยค่ะ คุณitasian
    ยิ่งเห็นซูมชัดๆ กับ+ข้าว อยู่บนช้อนนะ หืมมมม .....น้ำลายหกเลยยยย
    ขอบคุณมากเลยคะ สำหรับรีวิวอาหารแกงใต้ น่ากินๆๆค่าา
    ยิ่งดูรูปใหญ่ๆ ชวนน้ำลายหกได้ง่ายเลยครับ
    ขอบคุณ คุณ IAm ครับ ที่เข้ามาทักทายกัน

Quote Originally Posted by wnonach View Post
    โอ้ววว โห...คุณเบิ้มค่ะ ทำร้ายจิตใจอย่างแรง อิอิ อาหารน่าทานมาก เห็นแล้วไม่ไหวต้องเคลีย...น่าอร่อยทุกอย่างเลยคร้า ขอบคุณมากนะคะที่นำมาฝากกัน..หนึ่งทำอาหารมาฝากเหมือนกัน อย่าลืมไปชิมนะคะ...อิอิ
    ได้เลยครับ จะแวะไปชมนะครับ ขอบคุณครับ คุณหนึ่ง
    เพื่อนๆ ครับ แวะเข้าไปเปิด ตู้กับข้าว หาของกินกันได้เลยนะครับ
    ของกิน อาหารเยอะแยะ เพียบ

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    แค่ดูรูป ความเผ็ดร้อน จัดจ้าน ก็ลอยมาเลย
    น่าทานมาก ๆ ค่ะ
    เป็นเอกลักษณ์ ของภาคใต้อีกอย่างเลยค่ะ
    อาหารใต้เนี่ย เคยได้ทานแล้วติดใจเลยค่ะ
    ขนาดเป็นคนไม่ชอบทานเผ็ด

แล้วน้ำพริกกะปิ ที่คุณ itasian นำมาให้ชมถึงวิธีการทำ
    ตอนนำไปย่างคงหอมน่า..กิน น่าดู

ขอบคุณมากค่ะ
    ที่เก็บภาพน่าทาน และร้านน่าอร่อยมาฝากค่ะ
    และก็ขอบคุณเจ้าของร้านใจดี ไม่หวงวิธีทำน้ำพริกด้วยค่ะ
    พึ่งรู้ว่า เอาไปย่างแล้ว หอม ชวนดม
    ไงถ้าผ่านไป แวะไปทานแน่นอนค่ะ

ส่วน อีกเรื่อง นึง คือ ขอชม คุณ wm ค่ะ
    ตอนที่บอกว่า เป็นปลาหมอ ไม่ใช่ปลาช่อน

ก็ลองกลับไปดูที่ภาพ ปลาโดนแกงราด
    พอให้เห็นปลาไม่ชัดมาก
    แต่ก็มองออก สุดยอดมากค่ะ

ขนาดเราเห็นชัด ๆ ก็ยังมองไม่ค่อยออกเลย55
    ทานอย่างเดียวเลย พึ่งมาสังเกตบ้างตอนโตเนี่ยแหละ

และก็ทำให้รู้ว่า ร้านนี้ พยายามรักษาอะไรไว้
    ขอบคุณค่ะ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook