Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 20

Thread: Mango cheese cake.

Warning Points:
    0/5

Smile Mango cheese cake.

เห็นว่ามีแต่อาหารคาวเลยขอเอาขนมมาแจมมั้งนะค่ะ นีน่าชอบทำขนมค่ะ เพราะรู้สคกว่าทำง่ายดี วันนี้เลยเอา Mango Cheese cake มาแบ่งให้เพื่อนๆดู เป็นหนึ่งในขนมที่นีน่าชอบเลยละค่ะ ทำก้อง่ายด้วย

หน่าตาเป็นแบบนี้ค่ะ ที่จริงต้องแต่งหน้าด้วย ชิ้นมะม่วงสุกหรือ วิปปิ้งครีมได้ตามใจชอบเลยค่ะ

อันนี้แบ่งครึ่งหนึ่งไปบ้านเพื่อนค่ะ

[SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    สีสันน่าทานมาก ๆ เลยค่ะคุณนีน่า ดีค่ะห้องนี้จะได้มีขนมอร่อย ๆ ได้ชมบ่อย ๆ นะคะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

Blog Entries
    9
    0/5
    ดูสีน่าทานเลยครับ มาแบ่งปันสีสันแล้ว มารอสูตรต่อครับ ขอบคุณครับ

0/5
    เอาสูตรชีสเค้กมะม่วงมาให้ตามที่ WM ขอนะค่ะจัดไป บ้านไหนที่ไม่มีเตาอบก้อทำได้ค่ะ

เครื่องปรุงแป้งพาย
    ขนมปังกรอบรสมะพร้าว 150 g. นีน่า ใช้ยี่ห้อนิชชินบัทเทอร์โคโคนัท 1 ห่อเลย
    เนยเค็ม 75 g.

บดขนมปังกรอบรสมะพร้าวจนละเอียด ผสมกับเนยเค็มที่อ่อนตัวแล้วจนเข้ากันดี กรุที่ก้นพิมพ์กลมแบบถอดก้นได้ นำไปอบที่ไฟ 180 c ประมาณ 15 นาทีนำออกมาพักไว้จนเย็นสนิท ป.ล ความร้อนของเตาอบ และเวลาที่อบนี่ต้องขึ้นอยู่กับเตาอบของแต่ะละบ้านด้วยนะค่ะ อย่างเตาอบบ้านนีน่าไฟแรงมากก้อจะลดไฟลงมาเหลือแค่ 170 เวลาอบตัวพายนี่ห้ามทิ้งเลยนะค่ะ เพราะว่ามันแป๊ปเดียวเองไม่งั้ันอาจไหม้ได้ นีน่าไม่ได้กะเวลาเป๊ะๆ แต่ใช้วิธีว่าถ้ามีกลิ่มหอมนี่ก้อเอาออกจากเตาอบได้เลย

เครื่องปรุงชีสเค้ก

มะม่วงดอกไม้สุก 2 ผล
    น้้ำมะม่วง 1/3 ถ้วย นีน่าใช้ของ ดอยตุงค่ะ
    เจลาตินผง 1 3/4 ช้อนโต๊ะ ถ้าใช้แบบแผ่นก้อประมาณ 4 แผ่นค่ะ
    ครัมชีส 350 g.
    น้ำตาลทราย 3/4 ถ้วย แต่นีน่าไม่ชอบหวานมากก้อลดลงมาเหลือแค่ครึ่งถ้วยเอง
    ไข่แดง 2 ฟอง
    วิปปิ้งครีม 250 ml
    กลิ่นวนิลา 1/2 ช้อนชา
    น้ำมะนาว 1 ช้อนโต๊ะ

1.แช่ผงเจลาตินลงในน้ำมะม่วงผสมน้ำมะนาวราว 10 นาทีนำไปใส่หม้อตุ๋นสองชั้ัน นำขึ้นตั้งไฟเพื่อให้เจลาตินละลาย
    2.ตีครีมชีสที่ทิ้งไว้จนอ่อนตัวแล้วจนนุ่ม ใสน้ำตาลทรายลงไปตีพอเข้ากัน
    3. ใส่ไข่แดงทีละฟอง กลิ่นวนิลา ตีต่อจนเนียน
    4.บดเนื้อมะม่วงให้ละเอียด นีน่าใช้เครื่องปั่นค่ะแป๊ปเดียวละเอียดเลย ใส่เนื้อมะม่วงบดละเอียดและเจลาตินที่ละลายไว้ลงไป ผสมจนเข้ากันดี พักไว้

5. นำวิปปิ้งครีมมาตีในชามอีกชามหนึ่ง จนขึ้นแข็งนำไปรวมกับส่วนผสมครีมชีสจนเป็นเนื้อเดียวกัน เทลงในแป้งพายที่เตรียมไว้ นำไปแช่ตู้เย็นอย่างน้อย 5 ชั่วโมง นีน่าแช่ไว้ข้ามคืนเลยค่ะ เวลาเสริฟอาจแต่งหน้าด้วยวิปปิ้งครีมที่ตีขึ้นแข็งแล้ว เนื้อมะม่วงและใบสะระแหน่ เพื่อความสวยงาม เสร็จแล้วก็พร้อมหม่ำได้ เอาไว้ทานเวลาหน้าร้อนชื่นใจดีค่ะ

ทิป อย่าปอกมะม่วงทิ้งไว้นานเพราะเนื้อมะม่วงจะดำทำใ้ห้ได้ สีไม่สวย การตีวิปปิ้งครีมให้ขึ้นแข็งเร็วคือ ตีในชามอลูมิเนียมที่แช่ไว้ในช่องฟรีซ และแช่หัวตีไว้ในช่องฟรีซด้วยและวิปปิ้งต้องเย็นด้วยจะทำให้ตีได้ขึ้นแข็งดีค่ะ ถ้าบ้านไหนไม่มีเตาอบ ก้อไม่เป็นไหรแต่แค่แป้งพายของคุณจะร่วนและไม่เกาะตัวดีแค่นั้ันเองค่ะ

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.
    Thanks narumon ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

valentino is offline Banned
    2
    0/5
    พี่nina คนสวยใจดีมากมากกกก

9
    0/5
    ขอบคุณคุณ srichardson มากๆ ครับ ขอฝากตัวเป็นศิษย์ ไม่เคยทำขนมหวานเลยครับ
    วันใดได้ทำขนมหวาน มีโอกาสจะมาอ่านรายละเอียด อย่างละเอียดอีกครั้งครับ

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    ตามมาขอสูตรด้วยคนค่ะ เดี๋ยวจะลองทำดูนะค่ะ ขอบคุณวิธีทำด้วยค่ะ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    น่ากินมากมายครับ คุณ srichardson
    นึกภาพระหว่างทำ คงหอม ชวนน้ำลายไหล

Bangkok , Thailand
    0/5
    รู้สึกถึงความนุ่มมม เลยทีเดียวเชียวว

0/5
    ขอบคุณทุกๆคอมเมนต์เลยค่ะ จะได้มีกำลังใจว่างๆจะเอาสูตรอื่นๆมาแบ่งกันนะค่า

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook