Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 15

Thread: ภาค 2 แกงส้มขาหมู เมนูเด็ด ครั้งแรกของผม ฉบับการเรียนรู้ การปรุงรส

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5

Smile ภาค 2 แกงส้มขาหมู เมนูเด็ด ครั้งแรกของผม ฉบับการเรียนรู้ การปรุงรส

คราวนี้ ผมได้ทำ แกงส้มขาหมู แล้วครับ
    แต่ ฝีมือยังไม่ถึงขั้น พ่อครัวฝีมือเยี่ยม ที่นำมาโชว์ในกระทู้

แกงส้มขาหมู เมนูเด็ด สำหรับให้เจริญอาหาร ไม่เหมาะสำหรับ คนอยากผอม

และเป็นการเรียนรู้ ในการทำแกงส้มขาหมู รสเด็ด เป็นครั้งแรกสำหรับเมนูนี้ของผม ครับ

เริ่มด้วย เตรียมขาหมู กับ ผักกวางตุ้ง
    ผมใช้ขาหมู 1.5 กก. ผักกวางตุ้ง 1 กก.

ต่อมา ต้มน้ำ ใส่เครื่องแกงส้มใต้ (ที่เน้นเครื่องแกงนี้ ก็เพราะ แกงส้มใต้ รสจะเข้มข้น จัดจ้าน ครับ)
    ผมใช้ ประมาณ 1.8 ขีด เพราะความกลัวเผ็ด แล้วจะไม่มีใครกิน แต่ ตอนที่ทำเสร็จแล้วเพิ่งรู้ว่า คิดผิด
    ที่จริงควรใส่ไปซัก 3 ขีด เพราะเป็นพวกชอบกินแกงส้มที่เข้มข้น ครับ

ต้มจนน้ำเดือด แล้วผมก็ใส่ขาหมูลงไป ต้มต่อไป จนน้ำเดือดพลั่กๆ ซักพัก
    มาถึงตอนนี้ นึกออกว่า ยังไม่ได้ใส่ ส้มแขก เพื่อเพิ่มรสเปรี้ยว จึงได้ใส่ลงไปเพิ่ม
    แต่ มารู้ความจริงทีหลังจากที่พ่อของเพื่อนที่เป็นพ่อครัวฝีมือเยี่ยม ว่า มันแข็งและไม่มีรสเปรี้ยว
    เนื่องจาก จัดลำดับการใส่ ส้มแขก ผิดไป พ่อบอกว่า ต้องใส่ตั้งแต่น้ำเย็น เพื่อดึงรสเปรี้ยวออกมา
    แต่ ใส่ตอนน้ำเดือดแล้ว จะไม่มีรสเปรี้ยว และจะแข็ง ไม่อร่อย

คราวนี้ ผมก็ถึงบางอ้อ เพราะผมใส่ไปตั้ง 9 ชิ้น แต่ รสเปรี้ยวออกนิดเดียว รู้ึสึกแปลกใจอยู่เหมือนกัน
    จึงได้คลายข้อสงสัยไป ใส่ผิดลำดับนี่เอง ขอบคุณพ่อครับ

ถึงตอนนี้ เราก็เริ่มปรุงรสให้ได้ค่าที่เราต้องการ
    แกงส้ม ผมว่า มี 3 รส ที่เราควรปรุงให้ได้ เผ็ด เปรี้ยว เค็ม
    ผมพยายามปรุงให้ได้ ทั้ง 3 รส พร้อมกัน ผลที่ออกมา จึงไม่เด่นซักรสเลย
    คือ กินได้ แต่ ไม่ถึงกับอร่อยเหาะ

เพื่อนพ่อครัว มาแนะนำให้ว่า ในการปรุงรส ควรต้องเลือกปรุงทีละรสให้ได้ตามค่าที่เราต้องการก่อน
    เช่น แกงส้มนี้ ผมอยากได้เผ็ดนำ เปรี้ยวตาม เค็มต่อท้าย ผมจึงควรปรุงให้เผ็ดให้ได้ตามที่เราต้องการก่อน
    ด้วยการ ใส่เครื่องแกง ใส่พริก ให้เพียงพอกับความเผ็ดที่อยากได้
    เมื่อได้ค่าที่ต้องการแล้ว ค่อยตามด้วย ปรุงเปรี้ยว ให้ได้เปรี้ยวที่ต้องการ ปรุงด้วย ส้มแขก หรือมะนาวก็ตามแต่
    แล้วสุดท้ายก็ค่อยเค็ม เติมน้ำปลา ลงไป

หากเราจัดลำดับรสชาติที่เราอยากได้ในอาหารนั้นๆ แล้วเราค่อยๆ ปรุงจนได้รสชาติตามที่ต้องการ ทีละรสๆ
    คงได้อาหารที่แสนอร่อย ตามที่เราต้องการเลยล่ะครับ

ท้ายสุด ต้มไปซักพัก ก็ใส่ผัก จากนี้ ไม่ต้องต้มนานแล้ว เพื่อรักษาให้ผักยังกรอบอยู่
    จึงได้ หน้าตาแกงส้มขาหมู ครั้งแรกของผม ตามนี้ครับ

วันนั้น เรามีของแถม เป็นข้าวผัดเต้าเจี้ยว มาด้วยครับ
    เพราะเรามี ข้าวเย็น และ เต้าเจี้ยว เหลือจากวันก่อน ครับ
    อร่อยครับ

จบแล้วครับ สำหรับการเรียนรู้ การทำ "แกงส้มขาหมู" เมนูเด็ด รสเลิศ อีกเมนูในลิสต์รายการอาหารครับ

ขอบคุณครับ

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณคุณ itasian นะคะ พี่ก็ชอบเครื่องแกงของปักษ์ใต้นะคะ เพราะรสชาดจัดจ้านดีค่ะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    อาหารใต้แท้เน้นรสชาติจัดจ้าน ใครได้ทานแล้วมักติดใจครับ
    ผมเป็นคนนึงล่ะ แต่ก่อน ทานเผ็ดได้นิดหน่อย
    มาเจออาหารที่บ้านเพื่อนพ่อครัว ตอนนี้ทานเผ็ดมากมาย
    กลายเ็ป็นเผ็ดที่สุดในบ้านผมแล้วครับ

หากใครไม่ทานเผ็ด คงลำบากหน่อย
    แต่ หลายๆ คน ถึงแม้ไม่กินเผ็ด
    หากได้ลองแล้ว เปลี่ยนเป็นชอบกินเผ็ด รสจัด กันก็หลายคนเลยครับ

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    ขอบคุณค่าา สำหรับแกงส้มขาหมู ภาค 2
    เมื่อกี้ เข้ามาที่นี่จาก แกงส้มขาหมู ภาค1 ดีจังมีภาค 2 ด้วย
    เข้ามาดูหลายรอบละ เห็นรูปขาหมูชิ้นเป้งๆ ที่หน้า downtown ห้ามใจไม่ให้คลิ้๊ก ไม่ได้ทุกทีเลย
    คุณ itasian ทำได้น่าทานมากๆเลยค่ะ เห็นขาหมูสดๆ ผักสดๆ
    หูยยยย น้ำแกงส้มเดือดๆ อยากกระโดดลงไปในหม้อจริงๆ หุๆ
    ไม่อยากจะคิดถึงรสชาด แต่ขอคิดนิดนึงละกานน (55 ยังไม่ได้ทำ ก็ต้องคิดๆไปก่อน)
    ขอซดน้ำก่อน..ซู๊ดด.......เผ็ดๆเปี้ยวๆ..ซี้ดดด... ชอบๆ
    ต่อด้วย ขาหมู ง่ำๆ...เหนียวๆ นุ่มๆ อ่าา ยังอ้วนได้อีกคร่าา
    ตามด้วยผักกวางตุ้ง แงบๆ ...หืม กรุบๆ กรอบๆ
    สุดท้าย ...ต้องยกซดเลย 55 ไม่ให้เหลือ แม้แต่น้อย เอิ้กๆ
    อุ๊ยๆ กินแต่แกงส้มจนหมด ลืมข้าวผัดเต้าเจี้ยว เอ รสชาด จะเป็นยังไงน้าาา น่าจะเปี้ยวๆไหมอ่ะ ง่ำๆ

พูดถึงยกซด.. มีเรื่องมาเล่านิดนึงค่ะ
    เพราะดูแล้ว คุณitasian กับ เพื่อนๆ หลายคน น่าจะชอบกินเผ็ดๆ เราก็ชอบกินเผ็ดค่ะ
    วันก่อนนู้น เกิดหิวขึ้นมากลางดึก แต่ไม่มีอะไรกิน งั้นต้องอดทนละกาน เดี๋ยวก็เช้า
    ทันใดนั้น ก็ได้กลิ่น...บางอย่าง มาจากชั้นล่าง เราก็ค่อยๆ ย่องลงมา
    แล้วก็ได้พบกับ...พี่ กำลังนั่งกินม่ามาต้มยำอยู่ ใกล้จะหมดชามแล้ว.. แหม กินไม่เรียกเลย
    เนื่องจากพี่เขาไม่ชอบกินเผ็ด ก็เลยกินแต่เส้น ไม่กินน้ำ
    งั้นขอแล้วกันนะ ที่เหลือในชามน่ะ ด้วยความตะกละค่ะ ไม่รู้กลัวใครจะมาแย่ง ยกซดเลยค่ะ อ่า.. อิ่ม(ประมาณหนึ่ง)
    พอวัีนต่อมา สักบ่ายๆ เริ่มปวดท้อง คงไม่เป็นไรมากมั้ง ตกเย็นค่ะ ปวดมากๆ บิดไปบิดมา ถ่ายท้องด้วย
    หายเป็นพักๆ แล้วก็เป็นอีก เป็น 3 วันเลยค่ะ วันนี้วันที่ 3 ยังปวดๆอยู่ แต่ก็นิดๆหน่อยๆ
    แบบว่า ไม่น่าเลยเรา จะตะกละไปไหน ตามใจปากจริงๆเลย โฮะๆ

เคยเป็๋นบ่อยอ่ะค่ะ ปวดท้องเพราะกินเผ็ด เลยอยากฝากถึงเพื่อนๆน่ะค่ะ
    กินเผ็ดได้ แต่อย่ากินเยอะๆนะคะ ยิ่งกินตอนท้องว่างเงี่ย ยิ่งต้องระวังค่ะ
    อุ๊ย...พาออกนอกเรื่องไป ขอโทษด้วยค่ะ
    Last edited by IAm; 08-30-2010 at 05:46 PM.

5
    0/5
    ขอบคุณครับ คุณ IAm
    เป็นคนช่างจินตนาการดีครับ
    แต่ หากอยากได้รสชาติจริง ก็ต้องลองทำดูนะครับ

เรื่องทานเผ็ดก็ต้องระวังกันนะครับ
    ค่อยๆ ทาน เพราะอาจท้องเสียได้ง่ายเลยล่ะครับ
    ขอบคุณครับ ที่บอกเล่า กันครับ

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    Quote Originally Posted by itasian View Post
    ขอบคุณครับ คุณ IAm
    เป็นคนช่างจินตนาการดีครับ
    แต่ หากอยากได้รสชาติจริง ก็ต้องลองทำดูนะครับ

เรื่องทานเผ็ดก็ต้องระวังกันนะครับ
    ค่อยๆ ทาน เพราะอาจท้องเสียได้ง่ายเลยล่ะครับ
    ขอบคุณครับ ที่บอกเล่า กันครับ
    ไม่พลาดแน่นอนค่ะเลยค่ะ คุณitasian โฮะๆ ต้องมีสักวัน ๆ

5
    0/5
    ครับ ลองทำดูนะครับ

valentino is offline Banned
    2
    0/5
    แนะนำใส่น้ำมะขามเปียกแทนส้มแขกนะคับ อร่อยเหาะ ต้มนานหรืออุ่นเท่าไหร่ผักก็ยังกรอบ เปรี้ยวถึงใจแน่นอนครับ เอาน้ำมะขามเปียกไปแช่น้ำอุ่นแล้วมันจะละลายง่ายคับ ยิ่งต้ม ยิ่งอุ่นจะอร่อยเข้าซึมถึงขาหมู สีของแกงส้มจะน่ากินมากขึ้นเข้มข้นอร่อยเหาะแน่นอนคับ

valentino is offline Banned
    2
    0/5
    ลองทำแกงส้มปลากระพงใส่กะหล่ำดอกนะคับ แล้วใช้น้ำมะขามเปียกแทน ยิ่งต้มนานยิ่งอร่อย ถึงใจแน่อนคับ

5
    0/5
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ คุณ valentino

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook