Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 5 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 45

Thread: หิวมั๊ยคะ....มาทำอาหารจากของเหลือในตู้เย็นกัน

TwinkleStar's Avatar
    TwinkleStar is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

หิวมั๊ยคะ....มาทำอาหารจากของเหลือในตู้เย็นกัน

ปอเปี๊ยะญวน (ภาคของเหลือในตู้เย็น)

Friday Night ใคร ๆ ก็ไปเที่ยวกันหมด -_-“ อยู่บ้านนอกก็ไม่ทราบจะไปไหนอ่ะนะ ประกอบกับเมื่อตอนเย็นคุณพี่บันฯ หยอดมาว่า “ดาวรีวิวอาหารสิ สปาเกตตี้รูป LV”

โอ้วววววววว เจ๊!! หนูคิดหน้าตาไม่ออก เอาเป็นรีวิวอาหารแบบธรรมดาละกัน มาอยู่ห้อง off topic นี่แหละ

เอ๊า ไหน ๆ วันนี้ว่าง ไม่ได้ออกแดด (on date) มาทำ “ปอเปี๊ยะญวน (ภาคของเหลือในตู้เย็น)” กันนะคะ

** ว่าแต่....อาจจะไม่ใช่ปอเปี๊ยะญวณก็ได้ :roll: แต่ใช้แป้งที่หน้าซองเขียนแบบนั้นก็เลยมั่วเอาว่า ญวนก็ญวน >_<

ก่อนอื่นขอออกตัวล้อฟรีก่อนว่า การรีวิวการทำอาหารของดาวเป็นแบบง่าย ๆ นะคะ (ก็ไม่ได้เป็น chef นี่นา) เผื่อใครอยากได้เป็น idea เอาไว้ทำวันหยุดค่ะ หรือใครมีอาหารเหลือ ๆ ในตู้เย็นก็เอามาประยุกต์ได้ค่ะ

เครื่องปรุง อย่างที่เห็นนะคะ หาได้ตาม supermarket (บ้าน ๆ)

1.ใบเมี่ยงญวน (แผ่นแป้งปอเปี๊ยะญวนนั่นเอง)
    2.ผักกาดหอม หรือผักกาดแก้ว
    3.โหระพา ใส่ให้หอม ๆ ค่ะ กลิ่นเหมือนอาหารญวณดีอ่ะ
    4.แครอท (ชอบทานอ่ะ)
    5.ไส้กรอกกระเทียม (เหลือชิ้นสุดท้าย แฟนหล่อ) จะใส่หมูยอ หรือกุ้งลวกก็ได้นะคะ
    6.น้ำจิ้มไก่ (มั่วเอา) เพราะจริง ๆ น้ำจิ้มที่ร้านแบบใส ๆ ใส่หัวไชท้าวและแครอทมันก็ตระกูลนี้แหละค่ะ แต่ใส่น้ำส้มสายชูและน้ำตาลเยอะหน่อย มันก็เลยใสๆ อันนี้มาแบบเข้มข้น เอิ๊กกกก!!

วิธีทำ
    1. เอาแป้งผ่านน้ำแล้ววางในจาน ไม่ต้องแช่นะคะ เพราะจะเปื่อย ตอนนี้แป้งยังแข็งอยู่ ไม่ต้องกลัว กว่าจะเตรียมอย่างอื่นเสร็จ แป้งก็นิ่มพอดีจ้า
    2. ระหว่างนี้ ถ้าใช้ไส้กรอกแท่งใหญ่ ๆ แบบที่นำมาทำวันนี้ มีวิธีปรุงนะคะ จิ้มๆๆๆให้เป็นรู ใส่น้ำในกระทะ ใส่ไส้กรอกตั้งแต่ตอนที่น้ำยังไม่เดือด พอน้ำเดือดค่อย ๆ งวด ไส้กรอกก็สุกพอดี และน้ำมันจากไส้กรอกก็จะออกมาเคลือบเองจ้า กลิ้ง ๆ ในกระทะอีกแป๊บ
    **วิธีนี้ใช้ได้ดีกับการทอดกุนเชียง จะไม่มัน ไม่แข็ง และไม่เกรียมค่ะ
    3. จากนั้นก็เอามาเรียง ๆๆ ราดน้ำจิ้มไก่
    **ถ้ากลัวปอเปี๊ยะเปื่อยซะก่อนก็ค่อยราดตอนทานก็ได้ แต่ดาวทานด้วยความรวดเร็ว ไม่ทันเปื่อย 5555

เสร็จละ ลงมือกันเล๊ยยยยยยยยยยย (ทำไมเหมือนซูชิอ่ะ)

สำหรับวันนี้หมดเวลาของดิฉันแล้วนะคะ พบกันใหม่โอกาสหน้า (ถ้ารายการยังไม่ถูกถอดออกจากผังฯ ก็จะมีเมนูอื่น ๆ มานำเสนอค่ะ) ขอบคุณค่ะ
    ดาว

เมนูครั้งหน้า ส้มตำผลไม้รวม........ :wink:

....This avatar was designed by K'mAy for DenMark and TwinkleStar on SBN....

0/5

RE: หิวมั๊ยคะ....มาทำอาหารจากของเหลือในตู้เย็นกัน

พี่ดาว
    ขวัญยืนยันคำพูดที่แชทกานว่า

"แพ็คมาให้ด้วย" :lol:
    See u in TU

paleypay's Avatar
    paleypay is offline Trusted Member
    0/5

RE: หิวมั๊ยคะ....มาทำอาหารจากของเหลือในตู้เย็นกัน

เฟี๊ยววว......เป้มาปาดก่อนคนแรกเล้ยยย
    พี่ดาว ดูแย้วกระตุ้นต่อมน้ำลายมากมายอะคะ อยากหม่ำอยากชิมจางเล้ยยยอะ
    ดูทำไม่ยากเนอะคะ ว่าแต่น้ำจิ้มไก่จิงอะ ไม่มีเอาซอสหอยนางรมไหวปะคร๊า :lol: :lol:

ที่บ้านตุ้เย็นบ๋อแบ๋ มีแต่มาม่าอะคะ เอาเมนูมาม่า...............กะเค้กด้วยน๊าค๊า หุหุ

เสน่ห์ปลายจวักต้องฝึกไว้เนอะ คุงแฟนเด็กแนวของเราสอง จาได้ไปหน๋ายไม่พ้น คริ คริ

0/5

อยากได้สูตรส้มตำผลไม้ค่ะ คุณดาว แต่ปอเปี่ยะก็น่าทานค่ะ แล้วจะลองทำดู ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

TwinkleStar is offline Trusted Member
    0/5

^
    ^
    ^
    กำลังเขียนสูตรส้มตำผลไม้อยู่จ้า หน้าตาไม่สวย แต่อร่อยเพราะมี trick ค่ะ
    ....This avatar was designed by K'mAy for DenMark and TwinkleStar on SBN....

0/5

มาแย้ววววววววววว

อันนี้ไม่มีรูปขั้นตอนการผลิตนะคะ แบบว่าอยากรีบโพส แหะๆๆ เห่อๆๆ

ส้มตำผลไม้

เวลาไปทานส้มตำผลไม้ที่ร้าน ดาวจะรู้สึกว่าไม่ค่อยอร่อย เนื่องจากคนขายคงห่วงหน้าตาของอาหารมากกว่ารสชาติ ทำไมเหรอคะ เพราะส่วนใหญ่คนขายจะ “คลุก” ไม่ใช่ “ตำ” น้ำปรุงก็เลยเข้าเนื้อผลไม้งัยเล๊า......

เครื่องปรุง

ผลไม้ตามชอบ หั่นเป็นลูกเต๋า แต่ขอให้มีสับปะรดและแอ๊ปเปิ้ลเขียวนะคะ เพราะจะเปรี้ยวนิด หวานหน่อย อร่อยมากกก
    น้ำปลา
    น้ำตาล
    มะนาว
    ถั่วลิสงคั่ว ใครอยากหรูใส่เม็ดมะม่วงหิมะพานต์ หรือถั่วอื่น ๆ ของฝรั่ง ขอบอกว่า.....ม่ายหรอย!!
    ถ้ามีปลากรอบ หรือหอยลายอบแห้งเอามาโรยหน้าด้วย ฮู๊ยยยยยยยยยยยยย
    กระเทียม >>> ไม่ต้องใส่ เพราะเป็นตำผลไม้ ถ้าใครอยากใส่ก็ไม่ว่ากันจ้า

เริ่มกันเล๊ยยยยยยยยย

***ใช้ครกไม้นะคะ ถ้าใช้ครกหิน ผลไม้เละหมดจ้า

1. ตำถั่วพอแหลก (ถ้าใส่กระเทียม ปลากรอบ หรือหอยลายอบแห้ง ก็ตำพร้อมกันเล๊ย) ใส่น้ำตาลปึก มะนาว น้ำปลา เอาสากบด ๆๆ ให้น้ำตาลละลาย (อย่าตำ เพราะจะกระเด็นใส่ตา!!) สูตรเด็ดอยู่ตรงนี้ล่ะค่ะ ถั่วไม่ละเอียด ความมันในถั่วไม่ออกมา จะอร่อยได้งัยเคอะ

2. ใส่สับปะรดและแอ๊ปเปิ้ลส่วนนึง ตำเบา ๆ ให้น้ำจากผลไม้ออกมาค่ะ (อย่างที่บอกว่า หลาย ๆ ร้านใช้วิธีคลุก น้ำปรุง และเนื้อผลไม้ก็เลยไปคนละทิศคนละทาง)

3. จากนั้นมีผลไม้อะไรเหลือ หั่นเป็นลูกเต๋า (ไม่ต้องวัดขนาดอ่ะนะ) ใส่โลดคร๊า.....อยากให้มีสีสันก็ใส่แครอทด้วย ขูดฝอย ๆ อร่อยเหาะ ใส่เป็นชิ้น ๆ จะไม่เข้าเนื้อค่ะ

4. คลุกๆๆ ตำอีกนิด ใส่จาน โรยถั่ว ปลากรอบ หรือหอยลายอบแห้ง ฮู๊ยยยยยยยยยยยยยยย น้ำลายสอแย้วอ่ะ >_< ทรมานตัวเองจริงจริ๊ง

ป.ล. แต่ละสูตรไม่มีปริมาตรตวงนะคะ ใครชอบรสแบบไหนก็ปรุงกันเอง แบบนี้งัยถึงเรียกว่า “รสมือนาง” :wink: :wink:

0/5

ดึกๆแล้วไม่น่ามาทำให้น้ำลายไหลเลยนะครับพี่ดาว....^^
    :P :P :P
    ทุกเรื่องของพระเครื่องมีคำตอบที่นี่ครับ

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

0/5

วันนี้พี่"หมึกดาว"ไฟแรง รีวิวสองจานเรย

ปล เห็นพี่ดาวกะอาหารแล้วนึกถึงรูปในmeetingเรยอ่า

อิอิ
    See u in TU

DenMark's Avatar
    DenMark is offline Trusted Member
    0/5

ดีนะที่เพิ่งทานมื้อเที่ยงมา เหอๆๆ ไม่งั้นท้องร้องแน่เรย

วันนี้ไปซื้อข้าวเหนียวมาแร้ว พรุ่งนี้จะทำลาบทานกับข้าวเหนียว คิคิคิ :lol:

วันไหนงัดปลาเค็มมาทอดให้หอแตกฝรั่งหนีกันไปเรย เอิ๊กกกกกกกก :lol:

0/5

แว๊กกกกกกกกกกกกกกกกกก น้องขวัญ อายๆๆๆ (สะกดเป็นซะที่หนายย) ops: ops:

Page 1 of 5 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook