Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 16

Thread: จีบไม่ค่อยเป็น แต่ริอาจทำขนมจีบ วะฮะฮ่า

Warning Points:
    0/5

จีบไม่ค่อยเป็น แต่ริอาจทำขนมจีบ วะฮะฮ่า

สวัสดีค่ะ

ช่วงนี้อยากกินขนมจีบมากค่ะ เลยทำ!

(เสียงสามีลอยมาตามลม ซื้อเค้าเอาไม่ง่ายกว่าเหรอหนู)

ไม่ค่ะ เราต้องทำเองสิคะถึงจะภูมิใจ แถมตอนนี้กุ้งเหลือบานมาจากบ่อคุณแม่สามี ไม่ทำก็กระไรอยู่

แถ่น แท้นนนนนนนน

ส่วนผสมนะคะ

1. หมูสับ 1 แพ็ค

2. กุ้งสับ 20 ตัว

3. กระเทียม

4. พริกไทย

5. แป้งข้าวโพด 1 ช้อนครึ่ง

6. น้ำมันงา 1 ช้อน

7. หอมใหญ่สับละเอียด ครึ่งลูก

8. แครอทสับละเอียด ครึ่งหัว

9. ซีอิ๊วขาว ตามชอบ

10. เกลือ ตามชอบ

11. ไข่ไก่ 1 ฟอง

12. แผ่นเกี๊ยว จะถูกจะแพงใช้ได้เหมือนกันหมดค่ะ

13. ลังถึง

วิธีทำ

เอาหอมใหญ่ กับ แครอท สับให้ละเอียดเลยนะคะ ก่อนหั่นหอมใหญ่ก็เอาไปแช่น้ำหน่อย จะได้ไม่แสบตา น้ำตาไหลพรากเวลาหั่นค่ะ

สาบานว่านี่หอมใหญ่

แล้วก็เอากระเทียมสับเหมือนกันค่ะ พักไว้ เพราะเราจะเอาไปหมักหมูกับกุ้งนะคะ อีกส่วนเราจะเอามาเจียวค่ะ เพื่อโรยหน้าขนมจีบตอนเสร็จแล้ว

สับกุ้งค่ะ ถ้าอยากให้เวลาเคี้ยวมีเนื้อกุ้งชิ้นเบิ้มๆ ก็ไม่ต้องสับให้ละเอียดมากค่ะ

หมูค่ะ

เอาทุกอย่างมาผสมกันค่ะ แล้วก็ตอกไข่ใส่ลงไป ตามด้วยแป้งข้าวโพดให้มันเกาะกันนะคะ เพราะกุ้งมันชอบไม่จับตัวกันค่ะ ปรุงรสด้วยน้ำมันงา ซีอิ๊ว เกลือ ตามชอบ

ได้หน้าตาแบบนี้

ได้เวลาห่อค่ะ ก็เอาแป้งเกี๊ยวมาตัดสี่มุมออกนะคะ เวลาจีบจะได้ไม่มีแหลมๆ แล้วก็ใส่ค่ะ อยากได้คำโตใส่เยอะ อยากได้คำแบบคุณหนูๆกินต่อหน้าผู้ชายก็ใส่น้อยค่ะ

แต่บ้านนี้ใส่เยอะค่ะ ไม่ต้องเกรงใจผู้ชงผู้ชายแล้วค่ะ วะฮะฮ่า

จีบไม่เป็นก็หัดจีบค่ะ (ฮิ้วววว) เอามาประคองระหว่างนิ้วโป้งกับนิ้วชี้ แล้วเอานิ้วชี้มือขวาจีบค่ะ จีบยิกๆๆๆๆ

เอาน้ำมันพืชทาจานนะคะ เวลานึ่งจะได้ไม่ติดจาน

ต้มน้ำให้ร้อนในลังถึง เอาจานเข้าไปนึ่ง ก่อนนึ่งพรมน้ำบนขนมจีบก่อนนะคะ ไม่งั้นแป้งแข็งโป๊กเลยค่ะ

ออกมาหน้าตาแบบนี้ โรยกระเทียมเจียวซะ

ใกล้ๆ

อีกซักรูป

ทานกับซอสเปรี้ยวนะคะ พ่อดิชั้นฟาดไปสองจานเรยค่า

ขอบคุณนะค๊า ติชมกันได้เลยค่า
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    My Lovely Singh

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    น่าทานมาก ๆ ค่ะ แบบนี้ก็ต้องสองจานแน่ ๆ เลย
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

0/5
    ฮ่าๆๆ ขอบคุณมากค่ะพี่แหวว

น้องๆข้างบ้านก็มาชิมค่ะ น่าทำให้หลานๆทานเนอะ ^ ^
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    My Lovely Singh

0/5
    ขนมจึบ ของโปรดเลย ใส่กระเทียมเจียวเยอะๆ ทานกับผักสลัด พริกขี้หนูสด สุดยอด น่าทานมากเลยค่ะ

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    น่าทานมากเลยค่ะ
    ขอบคุณนะคะ คุณ Belinda

เป็นอาหารอีกอย่างที่ต้องขอบอกว่า ชอบมาก ๆ ๆ ๆ

ซื้อเขาดีอย่าง ที่ได้กินเร็ว แต่รู้สึกเสียดายตังค์กว่า ทำเอง
    เพราะ "ทำเอง กินไม่อั้น" ค่ะ 555

แต่ก็อย่ากินมากไป ระวังโรคถามหาค่ะ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    0/5
    น่ากินมากครับ
    ขอบคุณ คุณ Belinda ครับ ที่มาแบ่งปันวิธีทำ

จดลงลิสต์ก่อนครับ เอาไว้เจอกัน ขนมจีบ

valentino is offline Banned
    2
    0/5
    มาจีบด้วยคน

0/5
    ขนมจีบบบบ >.<//

สุดยอดของโปรดเลยค่า ( เคยตะกละกินได้ถึง 40 ลูก จุกไปเลยค่ะ @_@ )

ทำครั้งแรกจีบได้แบบนี้นับถือค่ะ เคยลองทำครั้งนึง จับจีบออกมาบานหยั่งกะซาลาเปาเลยค่ะ t^t

ขนมจีบน่ากินค่ะ

ขอบคุณสำหรบตำราขนมจีบนะคะ ^_^
    Last edited by Wantana Chayhun; 08-17-2010 at 12:01 PM.

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    ขนมจีบของโปรดเลยค่ะ ดูรุปแล้วอยากกินๆๆๆๆ
    หน้าตาหน้าทานมากค่ะ ขอบคุณค่ะที่นำมาแบ่งปัน
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    ว้าววว น่าตาน่าทานมากมาย ท่าทางทำไม่ค่อยอยากเท่าไรนะคะ เดี๋ยวลองบ้าง แต่จะไปหาแป้งเกี๊ยวได้ไหมหนอเรา อยากลองงงงงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อิอิ ขอบคุณมากมายค่ะสำหรับสูตรและวิธีการทำ

ปล. ความรู้ใหม่ต้องเอาหอมไปแช่น้ำก่อนหั่นเพราะไม่แสบตา ต่อไปหั่นหอมไม่ต้องร้องไห้แระ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook