Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: ง่ายๆแบบนี้...ทําไมต้อง 2 หน...(ไช้โป้วผัดไข่ครับ)

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ง่ายๆแบบนี้...ทําไมต้อง 2 หน...(ไช้โป้วผัดไข่ครับ)

คร๊าบบบ....ตามหัวข้อเลย

ไช้โป้วผัดไข่.......ผัดง่ายๆ เอ๊ะมันยังไงกัน ....แค่ไช้โป้วผัดๆๆๆๆพอสุกก็ใส่ไข่ลงไป..เสร็จ..แต่ ธรรมดาไปครับ
    มันต้อง หอม อร่อย นุ่มลิ้น ชวนให้หยุดไม่ลง...อะ--อะ-- ไม่เชื่อใช่หรือเปล่า...งั้นมาลองทําดูกันครับ.

วัตถุดิบ.
    1.แน่นอนต้องไช้โป้วครับ....หาซื้อแบบเป็นเส้น ไช้โป้วหวานนะครับ
    2.ไข่ไก่ 2 ฟอง
    3.ซีอิ้วขาว หรือ แม๊คกี้ก็ได้ครับ
    4.กระเทียมสับละเอียด
    5.น้ำตาลทราย

ขั้นตอนการทํา

-นําไช้โป้วมาล้างน้ำ 2-3 น้ำก่อนนะครับ เพื่อสุขภาพ ความสะอาดจ้าๆๆๆๆ
    -ตั้งกระทะ...ใส่น้ำมันพอนิดหน่อย เพื่อเจียวกระเทียม ....เจียวให้เหลือ หอมนะครับ...อย่าเจียวนาน เหอๆๆๆๆเดี๋ยวไหม้ ดําหมด.
    -พอกระเทียมเหลืองสวย....ก็ใส่ไปเลยไช้โป้ว....ผัดให้เข้ากัน เติม น้ำตาลทรายตามชอบ ท่านใดชอบหวานก็ใส่มากหน่อย...แต่สําหรับผม...1 ช้อนชากับไช้โป้ว 100 กรัม...แล้วตามด้วย ซีอิ้วขาวหรือแม๊คกี้...กะว่าออก หวานๆเค็มๆ....เมื่อได้ที่ ก็ตักขึ้นใส่จานพักไว้ครับ.....อย่าเพิ่งใส่ไข่นะครับ.....เพราะจะมีขั้นตอนที่สอง จ้าๆๆๆๆๆ

-ขั้นตอนที่สอง....

ล้างกระทะให้สะอาดก่อน....ใส่น้ำมัน 1 ช้อนโต๊ะ เปิดไฟให้แรง...แล้วหมุนกระทะให้น้ำมันเคลือบทั่วกระทะ...จะเกิดควัน...เมื่อเกิดควันในกระทะแล้วแสดงว่า กระทะร้อนจัด...ใส่ไปเลย ไช้โป้วที่เราผัดเตรียมไว้....ผัดตลบไปตลบมา 7-8รอบ...ปิดไฟ...แล้วดันไช้โป้วไว้ด้านบนกระทะ...ตอกไข่ลงไปเลย 2 ฟอง...อย่าลืมยีไข่แดงให้แตกแล้วหมุนกระทะด้วย... ความร้อนจากกระทะจะทําให้ไข่สุกเองครับ.....เมื่อไข่สุกก็ดันส่วนผสมไช้โป้วลงมา...ผัด ตลบกับไข่ 3-4 เที่ยวพอนะครับ..อย่าตลบหรือผัดมากไป เดี๋ยวจะเป็นไช้โป้วไข่ละเอียดหมด ไม่น่ากินครับ.....

เราก็จะได้ ไช้โป้วผัดไข่ หอมกรุ่น ไข่ก็นุ่มลิ้น....แบบชนิดไม่เหมือนกับผัดไช้โป้วทั่วๆไปที่เพื่อนๆเคยกินหรือสุภาพหน่อยก็็...อิอิ ทานมาครับ.
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณคุณ pepsi5510 มาก ๆ นะคะ จะเป็นเมนูทานกับข้าวต้มวันพรุ่งนี้พอดีเลยค่ะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    0/5
    ชอบทานครับ เมนูนี้
    ดูน่าทานครับ

ขอบคุณครับ

9
    0/5
    ขอบคุณครับ เมื่อเช้ากำลังอยากทานเมนูนี้พอดีเลยครับ

วันไหนทำจะนำเทคนิคไปใช้นะครับ ขอบคุณมากครับ

nattarika's Avatar
    nattarika is offline Trusted Member
    Bangkok @ Belgium
    0/5
    ขอบคุณมากค่ะ ของชอบเลยนะเนี่ย ขอก้อปสูตรไปหัดทำดูนะคะ
    แต่ต้องไปหาไช้โป้วให้ได้ก่อน หายากด้วย ^_^

0/5
    เห็นแล้วทำให้อยากทาน กับข้าวต้มร้อนๆ ขอบคุณที่เอาเทคนิคมาฝากกันนะค่ะ

0/5
    ของโปรดเลยค่ะเมนูนี้ ทานเป็นตั้งแต่จำความได้

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    น่าอร่อยมากค่ะ หิวววววแล้ว ขอบคุณนะคะคุณอาเป็บซี่ ไว้ทำแล้วจะนำมาให้ชิม อิอิ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    เห็นเมนูแล้ว นึกถึงข้าวตัมร้อนๆ
    ขอบคุณค่ะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

Dollabhon's Avatar
    Dollabhon is offline Trusted Member
    0/5
    น่าทานจังค่ะ จะลองใช้สูตร จกท. ไปลองดูค่ะ ขอบคุณค่ะ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook