Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 12

Thread: ถามเรื่องศุลกากร ขาเข้า หน่อยครับ

Warning Points:
    0/5

ถามเรื่องศุลกากร ขาเข้า หน่อยครับ

สมมุติ ว่าคนไทยที่อยู่ต่างประเทศแบบมี resident permit ของประเทศนั้นๆ

แล้วเวลากลับไทยหิ้วพวกกระเป๋า brand name พวก LV, Gucci ที่เราซื้อจากเมืองนอก
    จะโดนปรับภาษีไหมครับ ถ้าเราบอกเค้าว่าเราไม่ได้อยู่ไทย แล้วโชว์ visa ให้ดู

แล้วน่าเป็นของใหม่ แบบแพค ไว้เป็นของขวัญ จะโดนด้วยไหมครับ หรือว่าใช้กฎเดียวกะคนไทยในประเทศ

แค่ลอง คิดๆ ดูอ่ะคับ เพราะคราวที่แล้วโดนเค้าขอ scan กระเป๋าตลอด เลยกลัวๆ รอบหน้าถ้าจะหิ้ว LV กลับบ้าน

แล้วอีกอย่างถ้าให้เพื่อนฝรั่งหิ้วเข้า เค้าจะตรวจเหมือนกันไหมครับ งงจัง

benzjie is offline Trusted Member
    0/5
    จากประสบการ์นะครับ

ให้เพื่อนฝรั่งหิ้วเข้ามาให้ดีกว่าเค้าตรวจฝรั่งน้อยกว่า

ส่วนเรื่องคุณจะหิ้วเข้ามานั้นก้ใช้กฏเดียวกันครับ ถ้าเยอะเสียภาษีแน่นอน

aum's Avatar
    aum is offline Trusted Member
    0/5
    คุณยังถือพาสปอร์ตไทยหรือเปล่าคะ ถ้าใช่ ก็ไม่ต่างอะไรกับคนไทยทั่วๆไปค่ะ

เราเป็นคนนึงที่อยู่ต่างประเทศแบบมี permanent visa แต่ยังถือพาสปอร์ตไทย

เคยกลับเข้ามาขนพวกกระเป๋าแบรนด์เนมที่เราใช้แล้วจากที่นู่นเข้ามาไทยหลายใบ
    ศุลกากรเค้าก็ขอเปิดดู แต่เราก็อธิบายว่าเป็นของใช้แล้วของเรา ขนกลับมาเก็บที่เมืองไทย เค้าก็ให้ผ่านนะคะ ไม่ว่าอะไร
    แต่ถ้าเป็นของใหม่ ควรจะแกะกล่องหรือเปิดโชว์ให้เค้าดูว่าเราจะเอามาใช้เองจริงๆ
    หรืออธิบายไปว่าจะเป็นของขวัญจริงๆ อันนี้เค้าจะเชื่อหรือไม่ต้องแล้วแต่ด้วยค่ะ

ถ้าให้เพื่อนฝรั่งหิ้วเข้ามาน่าจะดีกว่า เพราะจะมีโอกาสถูกเรียกตรวจน้อยกว่า
    แต่ก็ไม่แน่นะคะ ถ้าเพื่อนคุณหิ้วกระเป๋าใหญ่หรือมีหลายๆใบ เค้าก็อาจจะขอตรวจค่ะ
    เราเคยเห็นมาแล้ว ว่าฝรั่งโดนตรวจและยึดของบางอย่างไปด้วย

0/5

Talking

จริงๆนะ เรื่องซื้อของ - ขนของมาจากต่างประเทศน่ะ ตั้งแต่เราเดินทางขึ้นเรือบินนี่นะ เรายังไม่เคยโดนเลย
    จริงๆนะคะ เราขนของเยอะมากกกกกกกกกกกกกก มีที่ต้อง x-ray บ้างแต่ก็ไม่เคยโดน
    คือ ..... ทำไมไม่แกะออกจากหีบห่อล่ะคะ? แกะป้ายราคา/กล่อง/ห่อออก
    ส่วนใบเสร็จอะไรพวกนั้นเก็บแยกไว้กับเอกสาร/สมุด/หนังสือ/ตั๋วเครื่องบิน/passport
    ของต่างๆที่ซื้อส่วนใหญ่เลยก็ใส่ luggage ที่โหลดใต้เครื่องไป แค่นั้นก็หมดห่วงแล้วอ่ะค่ะ
    ที่เค้า x-ray ก่อนจะออกมาก็แค่กระเป๋าที่เรา *หิ้ว* นะคะ
    แต่ถึงแบบนั้น เราก็เคยหิ้วกระเป๋า lv 2 ใบ ใส่ในกระเป๋า backpack (ยังไม่นับที่เราโหลดใต้เครื่องนะ)
    แต่เราไม่ได้แบบ .. จัดเค้าสวยงามอะไร แค่เอาออกจากหีบห่อซะ ทำให้ดูเหมือนของที่เราใช้แล้วอ่ะค่ะ

*sighs*
    ʎɐqǝ uo pɹɐoqʎǝʞ ɐ ʎnq ı ǝɯıʇ ʇsɐן ǝɥʇ sı sıɥʇ

0/5
    Quote Originally Posted by benzjie View Post
    จากประสบการ์นะครับ

ให้เพื่อนฝรั่งหิ้วเข้ามาให้ดีกว่าเค้าตรวจฝรั่งน้อยกว่า

ส่วนเรื่องคุณจะหิ้วเข้ามานั้นก้ใช้กฏเดียวกันครับ ถ้าเยอะเสียภาษีแน่นอน
    อาจจะจริงครับ แต่มีอยู่ข่วงกลับมาจาก hk เห็นเค้าเรียก scan เฉพาะนักท่องเที่ยวเลยคับ พวกจีน เกาหลีโดนหมดเลย :-(

Quote Originally Posted by aum View Post
    คุณยังถือพาสปอร์ตไทยหรือเปล่าคะ ถ้าใช่ ก็ไม่ต่างอะไรกับคนไทยทั่วๆไปค่ะ

เราเป็นคนนึงที่อยู่ต่างประเทศแบบมี permanent visa แต่ยังถือพาสปอร์ตไทย

เคยกลับเข้ามาขนพวกกระเป๋าแบรนด์เนมที่เราใช้แล้วจากที่นู่นเข้ามาไทยหลายใบ
    ศุลกากรเค้าก็ขอเปิดดู แต่เราก็อธิบายว่าเป็นของใช้แล้วของเรา ขนกลับมาเก็บที่เมืองไทย เค้าก็ให้ผ่านนะคะ ไม่ว่าอะไร
    แต่ถ้าเป็นของใหม่ ควรจะแกะกล่องหรือเปิดโชว์ให้เค้าดูว่าเราจะเอามาใช้เองจริงๆ
    หรืออธิบายไปว่าจะเป็นของขวัญจริงๆ อันนี้เค้าจะเชื่อหรือไม่ต้องแล้วแต่ด้วยค่ะ

ถ้าให้เพื่อนฝรั่งหิ้วเข้ามาน่าจะดีกว่า เพราะจะมีโอกาสถูกเรียกตรวจน้อยกว่า
    แต่ก็ไม่แน่นะคะ ถ้าเพื่อนคุณหิ้วกระเป๋าใหญ่หรือมีหลายๆใบ เค้าก็อาจจะขอตรวจค่ะ
    เราเคยเห็นมาแล้ว ว่าฝรั่งโดนตรวจและยึดของบางอย่างไปด้วย
    ถือพาสปอร์ตไทยครับ แย่จังกลับไทยก็โดน กลับต่างประเทศก็โดน สองฝ่ายเลย ไม่รู้ซื้อของที่ไหนดี ของส่วนใหญ่ที่แบกกลับก็ใช้แล้วทั้งนั้นครับ แต่นานๆครั้งเอาของแพคกล่องกลับไปพวกของฝาก

Quote Originally Posted by pinkiiz View Post
    จริงๆนะ เรื่องซื้อของ - ขนของมาจากต่างประเทศน่ะ ตั้งแต่เราเดินทางขึ้นเรือบินนี่นะ เรายังไม่เคยโดนเลย
    จริงๆนะคะ เราขนของเยอะมากกกกกกกกกกกกกก มีที่ต้อง x-ray บ้างแต่ก็ไม่เคยโดน
    คือ ..... ทำไมไม่แกะออกจากหีบห่อล่ะคะ? แกะป้ายราคา/กล่อง/ห่อออก
    ส่วนใบเสร็จอะไรพวกนั้นเก็บแยกไว้กับเอกสาร/สมุด/หนังสือ/ตั๋วเครื่องบิน/passport
    ของต่างๆที่ซื้อส่วนใหญ่เลยก็ใส่ luggage ที่โหลดใต้เครื่องไป แค่นั้นก็หมดห่วงแล้วอ่ะค่ะ
    ที่เค้า x-ray ก่อนจะออกมาก็แค่กระเป๋าที่เรา *หิ้ว* นะคะ
    แต่ถึงแบบนั้น เราก็เคยหิ้วกระเป๋า lv 2 ใบ ใส่ในกระเป๋า backpack (ยังไม่นับที่เราโหลดใต้เครื่องนะ)
    แต่เราไม่ได้แบบ .. จัดเค้าสวยงามอะไร แค่เอาออกจากหีบห่อซะ ทำให้ดูเหมือนของที่เราใช้แล้วอ่ะค่ะ

*sighs*
    ปกติซื้อของก็แกะออกหมดครับ แต่แค่สงสัยว่าบางทีกระเป๋าบางใบหิ้วไม่กี่ทีเดียวเค้าหาว่าหิ้วของใหม่เข้ามา ยิ่งพวกนากานี่กลัวจังครับ โดนภาษีทีนี่หมดแน่..
    Thanks kataynoi ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    อธิบายว่าไม่ได้กลับมาบ่อย ให้เค้าดูจาก passport ก็ได้
    เลยซื้อมาฝากคนที่บ้านเยอะ ก็พอไหวค่ะ

ส่วนตัว เห็นส่วนมาก custom เค้าให้ xray กระเป๋าโหลด
    กระเป๋าถือที่หิ้วมากับตัวไม่เคยเห็นสนใจค่ะ เอาพวกกล่องนาฬิกาไว้ในกระเป๋าลากขึ้นเครื่อง
    หรือเป็นกระเป๋า msg ที่หิ้วไว้กับตัว หรือ sport bag ก็ได้ค่ะ
    ----:: Brief Olive / Vert Fonce ... i'm !oving u ::----

rehab's Avatar
    rehab is offline Trusted Member
    0/5

Wink เศร้า

Quote Originally Posted by cocoa View Post
    อธิบายว่าไม่ได้กลับมาบ่อย ให้เค้าดูจาก passport ก็ได้
    เลยซื้อมาฝากคนที่บ้านเยอะ ก็พอไหวค่ะ

ส่วนตัว เห็นส่วนมาก custom เค้าให้ xray กระเป๋าโหลด
    กระเป๋าถือที่หิ้วมากับตัวไม่เคยเห็นสนใจค่ะ เอาพวกกล่องนาฬิกาไว้ในกระเป๋าลากขึ้นเครื่อง
    หรือเป็นกระเป๋า msg ที่หิ้วไว้กับตัว หรือ sport bag ก็ได้ค่ะ
    ร้อยวันพันปีไม่เคยโดนค่ะ กลับมาไทยครั้งล่าสุดเลยประมาท เอาเสื้อผ้ายัดใส่กระเป๋าใบนึง อีกใบนึงเป็นของล้วนๆ รองเท้าเจ็ดแปดคู่ค่ะ แต่มีร่องรอยใส่แล้ว กระเป๋าถูกๆแบบninewestสองใบเองยังโดนเรียกเรียบเลยค่ะ ที่เหลือเป็นเครื่องสำอางค์ที่เราได้มาเป็นแบบทดลองจะเอามาใช้ตอนอยู่ไทยสองเดือนจะได้ไม่ต้องซื้อ เค้าหาว่าเราเอามาขายซะงั้น สุดท้ายของฝากในกระเป๋าเกือยทั้งหมดที่จะเอามาฝากคุณแม่กะคุณยายเลยต้องเอามาขายจริงๆค่ะ แล้วรอสิ้นปีค่อยเอาใส่เรือมาเลยสะใจดี
    Soooooo Happy

sichan's Avatar
    sichan is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by pinkiiz View Post

*sighs*

Load ของที่ซื้อมาเยอะๆ ระวังหายนะคะ มี case ของในกระเป๋าหายกันบ่อยๆ ลองหาอ่านดูใน pantip และจากที่เราเห็น customs ก็มักเรียก scan กระเป๋าใบใหญ่ด้วย ใบที่ carry-on มา ไม่เห็นสนใจอะไร

0/5
    เข้ามาฟังค่ะ

0/5
    ไม่ให้ประกาศขายในกระทู้พูดคุย

อนุญาตให้ขายของโดยการตั้งกระทู้ใหม่เท่านั้น ไม่อนุญาตให้ขายตามข้อความประกาศ หรือ ในโพสความคิดเห็นของกระทู้ใดๆ

ฝ่าฝืนตัดแต้มเตือน หากต้องการขายของ คลิ๊กตรง คำว่า Forum(เว็บบอร์ด) ครับแล้วอ่านประกาศหน้าห้องต่างๆ เพื่อหาว่าสินค้าเราต้องลงห้องไหนครับมีพื้นที่ค้าขายสินค้า แฟชั่นแบรนด์เนมใน ชุมชน SBN และพื้นที่ค้าขายสินค้าทั่วไปที่ SBNTown และทั้งสองชุมชนของระบบชุมชน SBN ห้ามลงกระทู้ค้าขายในพื้นที่พูดคุยโดยเด็ดขาดครับ

ขอบคุณสมาชิกทุกคนที่พยายามรักษากฎและช่วยดูแลชุมชนแห่งนี้
    Last edited by Siambrandname Webmaster; 10-02-2010 at 12:17 AM.

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook