สมมุติ ว่าคนไทยที่อยู่ต่างประเทศแบบมี resident permit ของประเทศนั้นๆ

แล้วเวลากลับไทยหิ้วพวกกระเป๋า brand name พวก LV, Gucci ที่เราซื้อจากเมืองนอก
จะโดนปรับภาษีไหมครับ ถ้าเราบอกเค้าว่าเราไม่ได้อยู่ไทย แล้วโชว์ visa ให้ดู

แล้วน่าเป็นของใหม่ แบบแพค ไว้เป็นของขวัญ จะโดนด้วยไหมครับ หรือว่าใช้กฎเดียวกะคนไทยในประเทศ

แค่ลอง คิดๆ ดูอ่ะคับ เพราะคราวที่แล้วโดนเค้าขอ scan กระเป๋าตลอด เลยกลัวๆ รอบหน้าถ้าจะหิ้ว LV กลับบ้าน

แล้วอีกอย่างถ้าให้เพื่อนฝรั่งหิ้วเข้า เค้าจะตรวจเหมือนกันไหมครับ งงจัง