Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 15

Thread: มีใครเบื่อศุลกากรกันมั่งมั๊ยคะ?

shopaholicme's Avatar
    shopaholicme is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

มีใครเบื่อศุลกากรกันมั่งมั๊ยคะ?

เจอไปสดๆร้อนๆค่ะ
    2 ใบเลย

ใบนึงประเมิน 4000 คิดอากรขาเข้า+ภาษีมูลค่าเพิ่ม 1992 บาท +ค่าปฏิบัติการไปรษณีย์ 20 บาท
    รวม 2012 บาท

อีกใบประเมิน 3500 คิดอากรขาเข้า+ภาษีมูลค่าเพิ่ม 1743 บาท +ค่าปฏิบัติการไปรษณีย์ 20 บาท
    รวม 1763 บาท

:cry: :cry:

อยากจะร้องไห้ค่ะ สรุปซื้อในไทยถูกกว่า
    กลัวอยู่เนี่ยเกิด LV ส่งมา
    คุณพี่เค้าประเมิน 40000 ภาษี 19920 แน่เรย

:cry: :cry:

สงสัยเค้าต้องมีหุ้นอยู่ใน shop เกษรพลาซ่าแน่เรยย
    หักหลังคนที่ซื้อจากนอกกก

ฮือๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ไม่มีอะไรหรอกค่ะ แค่อยากระบายยย
    - -Happy New Year ...... ขอให้มีความสุขกันนะคะ--
    เมื่อโดนโกงในการซื้อขายทางอินเตอร์เน็ต ทำอย่างไร? มีวิธีค่ะ < < คลิ๊กๆๆค่ะ

0/5

RE: มีใครเบื่อศุลกากรกันมั่งมั๊ยคะ?

เข้าใจอารมณ์เลยค่ะ ทรายเคยโดนเหมือนกันค่ะ

แต่พอดีคนขายเค้าเขียนราคามาไม่แพง(เท่าความจริง)ก้อโดนไปเกือบๆสามพันค่ะ

อีกใบไม่ได้เขียน value มา เค้าประเมินราคาเอง (จำไม่ได้ว่าถูกประเมินเท่าไหร่) ก้อโดนไปเกือบๆสองพันค่ะ

คิดว่าได้กระเป๋าถูก แต่จริงๆก้อพอๆกะซื้อที่นี่ โชคดีว่าที่นี่ไม่มีแล้วเลยพอหาเหตุผลปลอบใจตัวเองได้บ้างค่ะ ops:

ใบอื่นๆมีบ้างนิดหน่อย บางใบก้อสะดวกโยธิน ตอนหลังเริ่มเบื่อค่ะ ไม่ค่อยซื้อจากเมืองนอกบ่อยละ ยกเว้นอยากกกกกมากกกกกกก :lol:

ระบายมาเลยค่ะ เผื่อจะสบายใจขึ้นบ้าง ทรายว่าเพื่อนๆหลายๆคนในนี้คงมีประสบการณ์เรื่องนี้กันเยอะค่ะ :roll:
    .o.O ท ร า ย O.o.

0/5

RE: มีใครเบื่อศุลกากรกันมั่งมั๊ยคะ?

....เบื่อเหมือนกันเลยค่ะ อยากรู้มากเลยว่าเค้าคิดค่าภาษียังไง วันก่อนส่งของมาในไทยเขียนหน้ากล่องว่า 170$ ส่งกับ fedex จากเมกามาไทย โดนไป3000 กว่าๆอ่ะ เซ็งมาก ส่งกี่ครั้งๆก็โดน

>
    >
    >
    >
    >

KYO's Avatar
    KYO is offline Trusted Member
    0/5

ภาษีพวกเครื่องหนังค่อนข้างสูงอยู่แล้วอะคะ ยังงัยก้ออย่าเบื่อเค้าเลยเนาะ เค้าก้อทำตามหน้าที่เนาะๆ เบื่อพวกนักการเมืองโกงบ้านโกงเมืองเอาเงินภาษีเราไปถลุงมากกว่าอะ :evil:
    สติแตกกก

"There's no reason to be the richest man in the cemetery. You can't do any business from there."...Colonel S

shopaholicme is offline Trusted Member
    0/5

กะลังคิดอยู่ว่ามันเกี่ยวรึเปล่าว่าถ้าส่ง EMS เค้าจะเพ่งเล็งเป็นพิเศษ
    เพราะเคยได้แบบกล่องเบิ้มๆมาเรย เป็น Ems
    กะที่เค้าอุดส่าใส่ห่อพลาสติกมาให้ แต่เป็น EMSเหมือนกัน โดนทั้งคู่เรยย

แต่เคยมีส่งห่อพลาสติกเป็น regis airmail เฉยๆไม่โดน
    เอ๊ะยังไงกันนะ?
    - -Happy New Year ...... ขอให้มีความสุขกันนะคะ--
    เมื่อโดนโกงในการซื้อขายทางอินเตอร์เน็ต ทำอย่างไร? มีวิธีค่ะ < < คลิ๊กๆๆค่ะ

0/5

:cry: 5555 เราก็เคยโดนนะคนขายส่งแบบธรรมดามาด้วย(ยังโดน) ราคากระเป๋าที่ซื้อ 1500 แต่โดนภาษีไป 1358 บาท :cry: ช้ำแบบสุดๆเราก็ไม่รู้ว่าเค้าเอามาตรฐานจากไหนในการคำนวณนะ ช่วงนี้เลยเก็บตัวเข็ดภาษีจ้า :wink:

0/5

ช่วงนี้ศุลกากรเขาต้องหาเงินนะ เงินในคลังหมด เอิ๊ก ๆ

0/5

เห็นด้วยกัยคุณ Kyo คะ บอกตรงๆเสียภาษีแล้วเจ็บใจ ที่โกงกินไม่เฉพาะพวกนักการเมืองเท่านั้นหรอ กข้าราชการก็ตัวดีเหมือนกันใช่ย่อย

0/5

Quote Originally Posted by shopaholicme
    อู้ย โดนมาสดๆร้อนๆค่ะ ขอระบาย ops:

ต้องดูก่อนนะคะ
    1. small pack หรือ ใส่กล่อง
    2. EMS หรือ Regis Airmail

ที่เจอนะคะ อันแรกเรยใส่กล่อง(*กระเป๋าใบใหญ่)+EMS ค่ะ
    แถมคนขายเขียนราคาเต็มโชว์หราหน้ากล่องเลยค่ะ
    งานนี้เสร็จคุณท่านค่ะ ภาษี 49.8%(เป็น Duty กะ ภาษีมูลค่าเพิ่มด้วยค่ะ)
    โชคดีที่เค้าไม่ประเมิณราคาสูงค่ะ
    ถ้าเค้าประเมิณตามราคาคนขายเขียนมา คิดว่าจะทิ้งไว้ที่ไปรษณีย์ล่ะค่ะ ไม่ไปรับมันแล้ว
    (แต่มาอ่านใบแจ้งดู ทิ้งไม่ได้นะคะ คุณท่านบวกค่าเก็บรักษาเพิ่มหลังจาก 7 วันค่ะ :cry: )

รอบสองไม่เข็ดค่ะ ปรึกษาคนขายเลย ขอแบบ Small pack ห่อพลาสติกได้มั๊ยคะ?
    เรียบร้อยค่ะ Small pack มาเรย แต่ EMS ค่ะ
    คนขายอุดส่าเขียนราคาต่ำให้นะคะ แต่ท่าทางคุณท่านจะแอบรู้ทันค่ะ
    ไม่รอดค่ะ โดนไปอีก 49.8% ไม่ขาดไม่เกินค่ะ

แต่ถ้าไม่ใช่ EMS เป็น Regis เฉยๆจะไม่โดนนะคะ (แต่เป็นแพ็คเล็กๆค่ะ)
    อันนี้ไปรษณีย์เค้าจะมาส่งให้ที่บ้านเลยค่ะ คิดค่าส่ง 7 บาทเท่านั้นค่ะ

แต่อันไหนถ้าได้พบปะกะคุณท่านแล้ว
    จะแจ้งมาเป้นใบให้ไปรับค่ะ เห็นกี่ที่ๆก็จะวูบทุกทีค่ะ
    (มีค่าส่งไปรษณีย์ 20 บาทเพิ่มจากภาษีค่ะ)

รอบล่าสุดกะลังลุ้นค่ะ ท่าทางจะมาถึงเย็นนี้ไม่รู้ต้องขายบ้านไปจ่ายรึเปล่า :cry:

(ทางที่ดีขอเปลี่ยนคนขายจาก EMS เป็นส่ง Regis ธรรมดา
    คนขายอาจจะงงๆหน่อยค่ะ ว่าไม่อยากได้ของเร็วรึเปล่า
    แต่อย่าไปหวั่นค่ะ เสียค่า shipping เพิ่มนิดหน่อย
    ได้ของช้านิดนึง อย่าไปเสียดายค่ะ
    เพราะถ้าโดนภาษีทีสองพัน สามพัน น้ามตามันจะร่วงให้ได้ค่ะ)

ยังไง จขกท ได้รับแล้วส่งข่าวด้วยนะคะ
    เป็นกะลังใจให้ค่ะ

เชิญหนุกหนานต่อที่กระทู้นี้นะคะ ถ้าเกิดเจอค่าภาษีแพงกว่าค่าส่ง :wink:
    http://www.siambrandname.com/modules...ewtopic&t=1838

วิธีคิดภาษีเท่าที่ศึกษาดู (ว่างจัดค่ะ) ops:
    เค้าจะประเมินราคานะคะ
    ราคาที่ประเมินคิดภาษีขาเข้า 40% จากราคาประเมิณค่ะ
    จากนั้น เอาราคาที่เค้าประเมิณ+ภาษีขาเข้า มาคิดภาษีมูลค่าเพิ่มอีก 7% (ได้อีกค่ะ ได้อีกกกกก)

สมมุติเค้าประเมิณ 4000 นะคะ
    (คิดภาษีขาเข้า 40%ค่ะ)
    ภาษีขาเข้า 1600 บาท
    (แล้วคิดภาษีมูลค่าเพิ่มจาก 5600 บาท อีก 7%)
    เป็นภาษีมูลค่าเพิ่ม 392 บาท

สิริรวมแล้ว 1992 บาท ค่าปฏิบัติการไปรษณีย์ (เค้าเขียนแบบนี้อ่ะค่ะ) 20 บาท
    รวม 2012 บาทถ้วนๆ

นี่ยังไม่รวมแบกสังขารไปรับที่ไปรษณีย์อีกนะคะ
    แม๊..... เก็บก็แพงจะมาส่งให้หน่อยก็ไม่ได้

แต่ก็ว่าไปรษณีย์ไม่ได้ค่ะ
    เพราะเคยแอบไปต่อเค้า (ด้วยความชิน ops: )
    เค้าบอกลดไม่ได้ครับ ของไปรษณีย์เองแค่ 20 บาทเท่านั้นครับ!!
    ผ่างงงงงๆๆๆๆๆๆ 8O เสียตังค์แล้วยังหน้าแตกอีกล่ะค่ะ

แล้วคุณท่านค่อนข้างฉลาดนะคะ ไม่ลงเบอร์ติดต่อศุลกากร(ไว้ให้เราโทรไปต่อราคา) หรือที่อยู่ ใดๆทั้งสิ้นค่ะ
    ลงไว้แต่ชื่อคนประเมิน.... ไม่ทราบว่าจะให้ไปเปิดสำมะโนประชากรหาหรืออย่างไร???

อุ้ยยย จะว่าไปกระทู้นี้ชักล่อแหลมไปมั๊ยน๊า
    ไปลงลิงค์บอกคุณ Odie_pang ว่าขายได้แล้ว ลบให้หน่อยค่าดีกว่า เอิ๊กๆๆๆ

ปล.ใครมีญาตแบบว่าทำงานเป็นคุณๆท่านๆรบกวนเรียกมาคุย เอ้ยล้อค่ะล้ออ
    รบกวนถามให้หน่อยนะคะ ว่าทำไงจะเลี่ยงท่านได้
    8O อุ๊บบส์ ตรงไปป่าวคะ
    เอาแค่ว่าท่านมีวิธีการประเมิณอย่างไร ทำไมไม่ลองประเมิณเป็นหลักร้อยบ้างคะ
    เลขน้อยดี คิดง่าย จ่ายสะดวกก ค่ะ :lol:

ลป.(ลืมไป) กระทู้นี้ระบบ Error นะคะ นู๋ไม่ใช่คนตั้งค่ะท่าน
    username มันสับกับไปหมดเรยค่ะ ข้างบนๆๆๆๆนั่นเค้าตั้งค่า

อิอิ ล้อเล่นนะคะ คลายเครียดค่ะ
    (เพิ่งสอบเส็ดน่ะค่ะ เรยว่าง ขอรบกวนอัพไดอารี่ในกระทู้ไปเรยละกันค่ะ ops: )

0/5

เคยโดนมาแล้วเหมือนกันน แถวบ้านเราถ้าส่ง ems จากเมืองนอกมาเป็นของที่สั่งซื้อไม่ว่าจะเป็นอะไรก้ตาม โดนเรียบค่ะ โดนจนชาชิน หลังๆเริ่มฉลาด เลยเปลี่ยนไปใช้ registered airmail ธรรมดาแล้วอาศัยฝากส่งไปบ้านเพื่อนๆที่อยู่เขตอื่นแทน - -" (ญาติสนิทมิตรสหายซวยกันไป โดนฝากซะ ฮา) ปรากฎว่าเวิร์คกว่า เสีย 7 บาท ไม่รู้จะซวยเมื่อไหร่ เอิ๊ก

แต่ยังไม่กล้าลองของแพงเป็นหมื่นนะคะ :roll: อย่างมากก็พวกของจุ๊กจิ๊กแหละนะ เพราะเคยได้ยินมาเยอะเหมือนกันว่า regis เนี่ย หากถึงคราวดวงตก พัสดุของท่านจะหายไปอย่างลึกลับ จับตัวไม่ได้กันเลยค่ะ

ว่าแล้วก็เครียดเนาะ - -"

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook