Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 22

Thread: ยำกุ้งต้มน้ำตาล เมนูเด็ด ยำรสเลิศ ที่นี่ทีเดียว ไม่อยากให้คุณพลาด !!!

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5

Smile ยำกุ้งต้มน้ำตาล เมนูเด็ด ยำรสเลิศ ที่นี่ทีเดียว ไม่อยากให้คุณพลาด !!!

วันนี้มีทีเด็ด ครับ

พ่อครัวตัวจริงที่ได้รับการถ่ายทอดและฝึกปรือวิทยายุทธทำอาหารจากท่านแม่มาตั้งแต่วัยเด็ก
    โชว์ฝีมือ ยำกุ้งต้มน้ำตาล ให้พวกเราได้ลิ้มรสอันโอชะ ของยำรสเลิศ หาที่ไหนไม่ได้อีกแล้ว

เมนูเด็ดวันนี้ ก็คือ ยำกุ้งต้มน้ำตาล

โดยวัตถุดิบหลักของเราก็คือ กุ้งต้มน้ำตาล และมีวัุตถุดิบเสริม คือ ปลาเค็มแห้ง
    ซึ่งกุ้งต้มน้ำตาลจะให้อร่อย ต้องตัวใหญ่ๆ และเราคัดเลือกมาอย่างดี จากร้านดังทางใต้
    (อันนี้ พ่อครัวบอกว่า เป็นร้านประจำของตระกูลครับ)

หมายเหตุ ไม่แนะนำให้ ใช้ ปลาทูแห้งตัวเล็ก (ลูกปลาทู) ตามเหตุผลในภาพที่ลิงก์นี้

ส่วนน้ำยำ มีมะกรูดหั่นฝอยมากๆ พริกขี้หนูซอยค่อนข้างละเอียด
    และหอมแดงซอย เป็นส่วนประกอบหลัก

พ่อครัวบอกว่า ที่เลือกใช้มะกรูด ไม่ใช้ ผักชี หรือ ต้นหอม เพราะว่า
    มะกรูดให้กลิ่นที่หอม ชวนให้อยากลิ้มรสมากขึ้น

จากนั้น มาถึงขั้นตอนผ่าและบีบมะนาว เรามีคลิบมาให้ได้ชมวิธีการผ่าและบีบมะนาว
    ที่ไม่ให้มะนาวออกมาขม ซึ่งมีวิธีการดังคลิปครับ

รายละเอียดเพิ่มเติมครับ
    Description:

วิธีผ่ามะนาว

โดยปกติ เมื่อเราจะบีบมะนาว เรามักจะผ่าครึ่งมะนาวออกเป็น 2 ซีก
    ซึ่งทำให้การผ่านั้น ผ่าเอาความขมที่อยู่ในแกน กับ เมล็ดของมะนาวออกมา
    ทำให้ น้ำมะนาวที่ได้มีรสขม อาหารที่ทำนั้นก็ไม่ทำให้เจริญอาหารเท่าที่ควร

ดังนั้น คลิบนี้จึงเกิดขึ้นเพื่อแสดงวิธีผ่ามะนาวเพื่อไม่ให้โดนรสขมทำลายรสชาติ
    ทำได้โดย แบ่งมะนาวเป็น 3 ส่วน โดยผ่าไม่ให้โดนแกนกลางของมะนาว
    ดังในคลิปนะครับ สังเกตที่ขั้วของมะนาว ปกติถ้าแบ่งครึ่งการผ่าก็จะโดนขั้ว
    ซึ่งเป็นแกนกลาง ดังนั้น เราจึงเลี่ยงไม่ผ่าตรงกลางนะครับ

จากนั้น เอาซีกที่มีแกนกลาง มาผ่าอีกรอบ โดยตัดเอาแกนกลางออกไปครับ
    จะเห็นว่า เมล็ด ก็ยังเป็นเม็ดๆ ไม่ได้ถูกผ่าออกไปด้วย ความขมจากทั้งเมล็ด
    และแกนกลางก็ไม่ออกมาทำลายรสชาติแล้วครับ

-------------------------------------------------------------------------------

วิธีบีบมะนาว

ปกติหลายๆ คนใช้มือบีบ ทำให้มือเปื้อน และบางครั้งบีบน้ำออกมาได้ไม่มากนัก
    ขึ้นอยู่กับแรงบีบของแต่ละคน วิธีนี้ ใช้มีดช่วยในการบีบ ทำให้มือไม่เปื้อนกรดของมะนาว
    และได้น้ำมะนาวออกมาเยอะกว่า แต่ ก่อนบีบอย่าลืมเอาเมล็ดมะนาวออกก่อนนะครับ

ลองทำดูนะครับ ได้ผลอย่างไร มาแบ่งปันกันนะครับ

ขอบคุณมากครับ

-------------------------------------------------------------------------------

หลังจากขั้นตอน ผ่าและบีบมะนาว ผ่านไป ตามด้วย ทำน้ำยำ
    ในการทำน้ำยำ มีเครื่องปรุงอีกอย่างที่เราใช้คือ น้ำปลา
    พ่อครัวบอกว่า เมนูยำรสเลิศ เขาจะไม่ใช้พวกซอสหรือซีอิ๋วทั้งหลาย
    แต่จะใช้เพียง น้ำปลา เติมรสชาติ ลดความเปรี้ยวของมะนาว
    และคลุกเคล้ากับเครื่องน้ำยำ ดึงรสชาติออกมาได้แสนอร่อย

ในระหว่างคลุกเคล้าน้ำยำให้กลมกล่อม เราก็ได้กลิ่นหอมๆ
    ของมะกรูด มะนาว หอมแดง น้ำปลา และพริก เคล้ากันไป หอมมากๆ ครับ
    ยั่วน้ำลายได้อย่างดีเลยครับ เพียงได้ิกลิ่น น้ำลายก็ไหล แล้วครับ

ยิ่งอยากให้เสร็จไวๆ อยากกินเต็มที่แล้วครับ
    แต่เราต้องอดใจเอาไว้ และเก็บอาการ ระหว่างนั้นก็ซู้ดดด น้ำลายกลับไปก่อน
    เดี๋ยวหล่นลงในยำแล้วยำจะกร่อย

จากนั้น เราก็เอาไปใส่ในถ้วยกุ้งต้มและปลาเค็มเตรียมยำ

แล้วเราก็คลุกเลยครับ

เมื่อคลุกแล้วก็จะได้หน้าตาออกมาอย่างนี้แหละครับ

อันนี้ จัดให้สวยๆ เน้นความสวยงาม เอาไปเสริฟให้กับพ่อ แม่ พี่น้อง คนที่รัก ครับ

ส่วนสำหรับพวกเราที่ไม่เน้นความสวยงาม เน้นปริมาณ
    ก็เลยต้องตักแบบเต็มๆ จานไปเลย เพราะมีกันหลายคนครับ

เอาล่ะครับ ใครมีข้าวสวยพร้อมอยู่แล้ว ก็ลุยได้เลยครับ
    สำหรับผม ขอตัวไปกินยำรสเลิศ ยำกุ้งต้มน้ำตาล ก่อนนะครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by itasian; 03-21-2014 at 12:31 AM.

0/5
    เห็นแ้ล้วหิวเลยค่ะ ^__^

0/5
    อ่านไปน้ำลายไหลไป น่าทานมากค่ะ ได้เมนูใหม่อีกแล้ว

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ขอเวลาซับน้ำลายก่อนนะคะ พี่ว่าทานกับข้าวต้มก็คงอร่อยนะคะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    Quote Originally Posted by imprezza View Post
    เห็นแ้ล้วหิวเลยค่ะ ^__^
    เรา เห็นแล้วหิว เป็นประจำเลยล่ะครับ ใน ตู้กับข้าว
    ลองแวะเวียนเข้าไปหาเมนูเพิ่มเติมได้ที่นั่นครับ

Quote Originally Posted by pomme View Post
    อ่านไปน้ำลายไหลไป น่าทานมากค่ะ ได้เมนูใหม่อีกแล้ว
    ยินดีด้วยครับ พี่ pomme ที่ได้เมนูเพิ่ม
    พ่อครัวบอกว่า เคล็ดลับของเมนูนี้อยู่ที่ กุ้งต้องตัวใหญ่ ครับ

หากเพื่อนๆ คนไหน สงสัย ทำไมต้องตัวใหญ่
    ผมอยากให้นึกถึงรสชาติยำที่เพื่อนๆ รู้สึกว่าอร่อยที่สุด
    แล้วจินตนาการว่า ถ้าเรากำลังลิ้ม รสชาติยำพร้อมกุ้งต้มน้ำตาล ในปากพร้อมๆ กัน
    ลองเปรียบเทียบดูว่า ระหว่างกุ้งตัวเล็กกับตัวใหญ่ อย่างไหน อร่อยกว่ากัน
    สำหรับผม ตัวใหญ่ อร่อยเหาะ เลยล่ะครับ

Quote Originally Posted by wawe View Post
    ขอเวลาซับน้ำลายก่อนนะคะ พี่ว่าทานกับข้าวต้มก็คงอร่อยนะคะ
    ขอบคุณมากครับ เห็นด้วยเลยครับ พี่ wawe
    ได้ข้าวต้มร้อนๆ ซักถ้วยใหญ่ๆ (ถ้าเล็กๆ ก็ต้องหลายถ้วยเลยล่ะครับ เพราะต้องเติมแน่)
    ตักน้ำยำราดซักหน่อย ตักกุ้งกับเครื่องยำ ตักพร้อมข้าวต้ม
    โหยยย น้ำลายผมเริ่มไหลแล้วครับ

และนิดนึงครับ คงต้องเตรียมทิชชู่ไว้ใกล้ๆ ด้วยครับ
    เอาไว้เช็ดได้ทันครับ เดี๋ยวหกใส่อาหารล่ะยุ่งเลย

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    น่าทานมากค่ะ

ดูไปหิวไปกันเลยทีเดียว

ยิ่งเป็นคลิปวีดีโอ โอ้ มันช่างยั่วอะไรเช่นนี้

ก็ขอบคุณ คุณ itasian และคุณ พ่อครัวด้วยนะคะ

มีทั้งวิธีทำ เคล็ดลับ ถ่ายทั้งรูป และวีดีโอ

กลับบ้านคราวหน้า ได้สูตรอาหารไปทำให้คนที่บ้านทานแล้ว เย้เย้

(พึ่งจะรู้เนี่ยแหละค่ะ ว่า ต้องผ่ามะนาว และบีบมะนาวอย่างไร ไม่ให้ขม)

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    โห เมนูนี้ ดูไปกลืนน้ำลายไป น่าอร่อยอย่างแรงงงง คุณ itasian ค่ะรอรับการบ้านได้เลยยย อยากลองก้อปปี้ดู อิอิ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

nam's Avatar
    nam is offline Trusted Member
    0/5
    โอ้ยยย น้ำลายฟูมปาก 55555555
    แหล่งแพร่เชื้อความสุข

5
    0/5
    Quote Originally Posted by nakderntang View Post
    น่าทานมากค่ะ

ดูไปหิวไปกันเลยทีเดียว

ยิ่งเป็นคลิปวีดีโอ โอ้ มันช่างยั่วอะไรเช่นนี้

ก็ขอบคุณ คุณ itasian และคุณ พ่อครัวด้วยนะคะ

มีทั้งวิธีทำ เคล็ดลับ ถ่ายทั้งรูป และวีดีโอ

กลับบ้านคราวหน้า ได้สูตรอาหารไปทำให้คนที่บ้านทานแล้ว เย้เย้

(พึ่งจะรู้เนี่ยแหละค่ะ ว่า ต้องผ่ามะนาว และบีบมะนาวอย่างไร ไม่ให้ขม)

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ
    ดีใจด้วยครับ ที่ได้เมนูเอาไปทำให้คนที่รักได้ทานกัน
    ผมเองก็ฝึกไว้เพื่อไปทำให้คนที่รักทานเช่นกันครับ

Quote Originally Posted by wnonach View Post
    โห เมนูนี้ ดูไปกลืนน้ำลายไป น่าอร่อยอย่างแรงงงง คุณ itasian ค่ะรอรับการบ้านได้เลยยย อยากลองก้อปปี้ดู อิอิ
    ระวัง นะครับ กลืนช้าๆ เดี๋ยวน้ำลายติดคอ ;d
    รอเมนูของคุณหนึ่งนะครับ (แต่คงต้องส่งกา่รบ้านนี้ให้กับพ่อครัวเมนูนี้ครับ)

Quote Originally Posted by nam View Post
    โอ้ยยย น้ำลายฟูมปาก 55555555
    อย่างนี้ ต้องมีทิชชู่ หรือ ผ้าเช็ดหน้า ติดตัวแล้วล่ะครับพี่น้ำ

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    ซี๊ดดด เปรี้ยวปาก!!!
    เพิ่งจะกินข้าวเช้าไปเมื่อสักประมาณ 2 ชั่วโมงที่แล้ว ทำไม อยู่ดีๆ ท้องร้องเฉยเลย
    โอ๊ยๆ.. โอ้ย โอ๊ย อยากินจังเลย
    ขอบคุณ คุณitasian ค่ะ สำหรับเมนูน่ากินๆๆๆ
    ฮึมๆๆ เจ้ายำกุ้งต้มน้ำตาล ไว้เราได้เจอกันแน่ อิ

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook

Tags for this Thread