Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 2 FirstFirst 1 2
Results 11 to 15 of 15

Thread: ต้มกระดูกหมู ฟักเขียว & ผักกาดดอง ครั้งแรกของผม

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5
    Quote Originally Posted by wnonach View Post
    กับข้าวเต็มโต๊ะเลยค่ะ น่าอร่อยยมาก หนึ่งเข้ามาดูทุกวันทุกเมนู ทำไม่เป็นให้รู้กันไปปปป ขอบคุณมากนะคะสำหรับวิธีการทำ
    จริงครับ ได้สูตร วิธีทำ ขนาดนี้แล้ว ทำไม่เป็นให้มันรู้ไป

สำหรับวิธีการทำ ผมยินดีเผยแพร่ เท่าที่รู้ครับ
    หากอันไหนผมรู้แต่ตกหล่น ขออภัยด้วยครับ
    ถ้าระลึกได้แล้ว ว่าอะไรตกหล่น จะเอามาโพสต์เพิ่มเติมครับ

ขอบคุณคุณหนึ่งมากครับ

Quote Originally Posted by nam View Post
    คุณเบิ้ม ชักจะเก่งใหญ่แล้วนะคะ ซุบกระดูกถ้าจะให้ง่าย ใส่คนอร์ลงไปสักก้อนสองก้อน แล้วแต่ปริมาณน้ำซุบ แค่นี้ก็อร่อยละคะ ถ้าจะให้สะดวกรวดเร็ว พี่น้ำใช้หม้อแรงดัน ใบเล็กๆ น่าจะประมาณ 5-600 บาท ประหยัดแก๊สไปเยอะเลยคะ แค่ 10 นาที กระดูกซี่โครงหมูก็จะนุ่ม เหมือนตุ๋นข้ามชาติมาเลยแหละคะ ใส่กระเทียมบุบๆ พริกไทยดำเม็ดบุบๆหน่อย อู๊ยยยยย อร่อยหอมหวล กับข้าวเต็มโต๊ะ น่าทานเชียวคะ ขอให้สนุกกับการทำกับข้าวนะคะ
    ขอบคุณสำหรับ คำชี้แนะเพิ่มเติมครับ พี่น้ำ
    จะได้เอาไปลองทำครับ

itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5

Smile การเรียนรู้ที่ได้รับ จากต้มกระดูกหมูผักกาดดองครับ

การล้างผักกาดดอง จะทำให้ลดความเปรี้ยวของผักกาดดองลงได้
    หากใครชอบทานแบบเปรี้ยว ก็ไม่ต้องล้าง แต่ จะไม่ได้ความสะอาดนะครับ

วันแรกที่ต้ม ผมอยากกินผักกาดดองแบบกรอบๆ
    จึงต้มหลังจากที่ใส่ผักกาดดองลงไปแล้วไม่นานมาก
    กลัวว่าถ้านานกว่านี้ จะเสียความกรอบไป
    พอได้ที่ก็ปิดแก๊ส แล้วก็เอามาทานกันเลย กรอบจริงครับ

วันที่สอง อุ่นที่ยังเหลืออยู่จนเดือดซักพัก
    ปรากฏว่า ผักกาดดองเหี่ยวลงไปเยอะจากวันแรก แต่ยังกรอบอยู่
    และอร่อยกว่าวันแรก เพราะได้รับความเข้มข้นของน้ำซุปเข้าไปมากขึ้นด้วย
    ผ่านไป 1 คืน ความเข้มข้นของน้ำซุปก็เข้ากันได้ดีมากขึ้น ทำให้อร่อยยิ่งขึ้นครับ

จึงถึงถ้วยสุดท้ายของหม้อ ก็ยังอร่อยจนหยดสุดท้ายเลยครับ
    ยิ่งต้มไว้นาน น้ำซุป ความเข้มข้นเครื่องเทศ ยิ่งเข้าที่ครับ

หากได้การเรียนรู้อะไรเพิ่มเติมจากนี้ จะได้เข้ามาเล่าสู่กันฟังต่อไปครับ

ขอบคุณมากครับ

nam's Avatar
    nam is offline Trusted Member
    0/5
    น่าตาหม้อเป็นแบบนี้คะคุณหนึ่ง

มีเก็บไว้ สารพัดประโยชน์จริง ทำขาหมู แป๊ปเดียวก้อได้ทานละคะ
    แหล่งแพร่เชื้อความสุข

5
    0/5
    ขอบคุณพี่้น้ำ ที่เอารูปมาแสดงประกอบ

0/5

Re: ต้มกระดูกหมู ฟักเขียว & ผักกาดดอง ครั้งแรกของผม

เป็นเซตกับข้าวที่เรียบง่าย แต่รสชาติที่คุ้นเคย
    สมัคร slotxo

Page 2 of 2 FirstFirst 1 2

Comments from Facebook