Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 10

Thread: ช่วยด้วยค่ะ ไปUSAตั้งแต่ปี07 แล้วตอนกลับมาเค้าไม่ได้ดึง I 94 เราไปค่ะ ต้องทำยังไงค่ะ แงๆๆๆ

Karnwadee's Avatar
    Karnwadee is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ช่วยด้วยค่ะ ไปUSAตั้งแต่ปี07 แล้วตอนกลับมาเค้าไม่ได้ดึง I 94 เราไปค่ะ ต้องทำยังไงค่ะ แงๆๆๆ

พอดีเพิ่งรุ้ว่าปกติเวลาออกจาก USA เค้าจะต้องดึง i94 เราออกด้วย แล้วพอมาดูที่ passport ก็พบว่ามันยังอยู่อ่ะค่ะ ไปตั้งแต่ JUN 07 กลับมา AUG 07

ตั้งแต่กลับมาก้ยังไม่ได้ใช้ passport ไปไหนค่ะ เลยเพิ่งมาเจอ แล้ว US visa ก็หมดอายุไปแล้วด้วยค่ะ กลัวมีปัญหาตอนไปขอใหม่

แล้วอย่างนี้ต้องทำยังไงค่ะ ต้องติดต่อยังไง หรือโดน blacklist ไปแล้วค่ะ

ช่วยตอบด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Ps-->แล้วงงๆ ด้วยค่ะ เค้าบอกกันว่า i94 ขา depart เค้าจะปั้มวันหมดเขตการออกประเทศ แต่ทำไมของเราปั้มวันที่เข้าประเทศค่ะ?เค้าปั้มเป้นวันที่เข้าประเทศเป็นตัวปั้มสีแดง แต่วันที่ให้ออกเป็นเขียนด้วยลายมือค่ะ

สรุปคือของเราปั้มสีแดงว่า Jun3 08 แล้วเขียนด้วยลายมือว่า dec 08

Karnwadee is offline Trusted Member
    0/5
    ได้ไปตั้งกระทู้ที่ pantip แล้วมี คนแนะนำให้เข้าไปอ่านที่นี่

http://www.immihelp.com/visas/return...orm-to-cbp.htm

พออ่านแล้วก็รวบรวมหลักฐานอยู่ ตอนนี้ที่มีชัวร์ๆ ก็ตรา stamp เข้าประเทศไทย แล้วก็หลักฐานว่าเข้าสอบ toeic
    แต่ปัญหาคือว่า

- boarding pass ที่ยังสอดอยู่ใน passport มันจางมากๆๆ แทบจะไม่เห็นวันที่ แล้วก็ไม่ระบุปี ระบุแต่วัน เดือน แล้วอย่างนี้ เราสามารถขอจม. รับรองจากสายการบินได้มั้ยค่ะ (โทรไปหาการบินไทยแล้ว แต่เจ้าหน้าที่ที่รับเรื่อง เค้าไม่รู้เรื่องเลย ไม่รู้จัก i94 ด้วยซ้ำ คุยกับ supervisor ก็ยิ่งมั่ว เค้าบอกว่า I94 เค้าให้เราเก็บไว้สำหรับใช้ขอ visa ทั้งๆที่ข้างหลัง i94 เขียนไว้ว่าส่วนนี้ต้องให้เจ้าหน้าที่เก็บตอน left usa. - - " ต้องรอติดต่อสำนักงานใหญ่ ในวันทำการ อยู่ค่ะ) แล้วเราก้ไม่แน่ใจด้วยว่า นอกจากเค้าไม่เก็บ i 94 ไปแล้ว เค้ามีให้เรากรอกเอกสารอะไรบนเครื่องบ้างมั้ย (คุ้นๆว่าตอนอยู่บนเครื่อง เค้าจะมีให้กรอกเอกสาร แต่ก้ไม่แน่ใจว่าเป็นตอนขาไปหรือขากลับ ใครบินบ่อยๆช่วยหน่อยนะคะ) แล้วสมมุติว่า ถ้าเรากรอกใบนั้น มันจะมี record มั้ยค่ะ

- แล้วปัญหาอีกข้อนึง คือ ช่วงนั้น พอกลับมาก็ไม่ได้ทำงานอะไรไป7-8เดือน เลยไม่มีslip เงินเดือนไป show
    มาเริ่มทำงานก็ช่วงมีนา 08 แบบนี้ (ช่วงที่usa. ให้อยุ่ อยู่ได้ถึง dec 07 ถึงไม่เป็นหลักฐานว่าเราไม่ overstay แต่อย่างน้อยก็เป็นหลักฐานว่าที่ผ่านมาเราอยู่เมืองไทย) สรุปคือควรจะต้องใช้หลักฐานรับรองการทำงานส่งไปด้วยมั้ยค่ะ

- แล้วเรามีเรียน kaplan ช่วงต้นปี 08 จะใช้หลักฐานนี้ได้มั้ยค่ะ
    - เราเข้ารับปริญญา sep 08 อย่างนี้ไปขอใบรับรองจากมหาลัยได้มั้ยค่ะ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะบอกมหาลัยยังไงค่ะ เช่น ขอใบรับรองการเข้าพิธีรับปริญญาเพื่อแสดงว่าอยู่เมืองไทย บอกไปแบบนี้เค้าจะทำให้มั้ยค่ะ ?

ใครนึกหลักฐานแสดงการอยู่เมืองไทยอะไรได้ ก็ช่วยแจ้งด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

0/5
    ลงรูปให้ดูค่ะ เผื่อใครนึกไม่ออกว่ามันคืออะไร

ด้านหน้าค่ะ stamp วันเข้า และ วันที่ต้องออกเขียนด้วยลายมือ (มีคนบอกว่าวันกำหนดออกต้องstamp สีแดง แต่ของเราเขียนด้วยลายมือ อันนี้ผิดปกติมั้ยค่ะ)

ด้านหลัง มีบอกชัดเจนว่า ต้องคืนตอนออก ( เราโง่เองที่ไม่เช็คให้ดี ผ่านมาเกือบ 2 ปีถึงได้รู้ T_T)

อันนี้คือ หลักฐานว่าเข้าประเทศไทย

หลักฐานตั๋วเครื่องบิน แต่ปัญหาคือ มันจางมากและในตั๋วก้ไม่ระบุปี

0/5
    มาช่วยให้สบายใจ

ของโก้ก็ยังอยู่ใน passport ค่ะ ตอนนั้นเข้าไปใช้ I-20 ค่ะ
    (แต่ก็ยังมีวีซ่า 10 ปีอยู่ในระยะเวลานั้นด้วย)
    ตอนออกถามเค้า แต่เค้าบอกว่าไม่เป็นรัยอ่ะค่ะ -"- งงๆ เหมือนกัน
    ตอนไปขอวีซ่าใหม่เป็นท่องเที่ยวที่ผ่านมา เค้าก็ไม่ได้ว่าอะไรนะคะ
    ยื่นไปทั้งสองเล่ม เล่มใหม่กับเล่มเก่า ก็กลับมาเหมือนเดิมอ่ะค่ะ
    ไม่เห็นดึงอะไรออกไปเลยอ่ะค่ะ แล้วก็ได้วีซ่าใหม่มา 10 ปีเหมือนเดิม
    แต่กำลังจะไป ถ้าได้เรื่องยังงัยเด๋วจะมาบอกค่ะ

กรณีโก้ เคยทำหาย ตอนไปแคนาดา เพราะเจ้าหน้าที่ที่แคนาดาเค้าดึงออกโดยไม่ได้ตั้งใจอ่ะค่ะ
    ทางเมกาเค้าออกให้ใหม่ที่ immigration ตรง niagara falls แล้วเขียนด้วยมือแบบนี้เลยค่ะ
    ก็อยู่ได้จนเรียนจบ รวมถึงไปกลับเมืองไทยนะคะ

ไม่น่ามีปัญหาตอนไปขอใหม่ค่ะ เพราะเราไม่ได้ละเมิดระยะเวลาที่อนุญาตให้อยู่
    แล้วเราก็ไม่เคยมีปัญหาใดๆ ที่ผิดกฎหมายของประเทศค่ะ ใจเย็นๆ นะคะ ^^

การขอใหม่ก็เตรียมเอกสารตามที่ระบุไว้น่ะค่ะ
    กับหลักฐานความมั่นคงของเราในประเทศ ทั้งการงาน และการเงิน
    เพื่อเป็นการประกันว่า เราจะไม่ไปเป็น robinhood ในประเทศเค้า
    หรือไม่ได้วางแผนจะย้ายไปอยู่โน่นค่ะ สู้ๆ ค่า

ปล. เด๋วกลับบ้านไปเช็คให้นะคะ ว่ามันยังอยู่ป่าว ถ้าอยู่เด๋วถ่ายรูปมาลงให้ค่ะ จะได้สบายใจ
    ----:: Brief Olive / Vert Fonce ... i'm !oving u ::----

0/5
    ขอบคุณ คุณ cocoa ค่ะ

แล้วอย่างนี้ เราควรต้องส่งหลักฐานไป ตาม link นี้

http://www.immihelp.com/visas/return...orm-to-cbp.htm

แต่เราก็กลัวว่า ถ้าเราส่งหลักฐานไป แล้วrecord เราไม่ได้เปลี่ยน แล้วมีผลกับการขอ visa ถึงตอนนั้นเราก็ไม่มีหลักฐานอะไรว่าเราคืนใบ i94ไปแล้ว กลัวมีปัญหาอะคะ

หรือ

ไม่ต้องทำอะไรดีค่ะ แล้วตอนไปขอใหม่ ค่อยแจ้งเค้า อย่างที่คุณ cocoa บอก

Francis's Avatar
    Francis is offline Trusted Member
    0/5
    มาช่วยคอนเฟิร์ม ว่าไม่เป็นไรครับ เพราะเราไม่ได้โกหกอะไรเลย เค้าไมได้เอาออกไปเอง คนอื่นเป็นหลายคนครับ ไม่มีปัญหา สบายใจได้

0/5
    ไม่ต้องทำอะไรเลยค่ะ ถ้าเค้าถามก็บอกว่าเจ้าหน้าที่บอกว่าไม่ต้องเอาออก
    ถ้าเค้าไม่ถาม ก็เฉยๆ ไปค่ะ ตอนโก้ไปขอ ไม่ถามอะไรเรื่องนี้เลย

แต่เด๋วขอกลับบ้านก่อนนะคะ จะไปเช็คให้จะได้ชัวร์ๆ ค่ะ ว่าใบนี้ยังอยู่ป่าว ^^
    ----:: Brief Olive / Vert Fonce ... i'm !oving u ::----

sukiyaki's Avatar
    sukiyaki is offline Trusted Member
    0/5
    เราเพิ่งกลับเมืองไทยเดือนกุมภาก็ไม่เห็นเขาเอาออกค่ะ แล้วกลับมาเมกาตอนปลายเดือนก็ไม่เห็นมีอะไรนี่คะ ลองไปขอวีฃ่าใหม่อีกที ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะ ไม่ได้ทำผิดอะไรนี่คะ
    ม่ายฃื้อแล้วจริงๆน้า >_<

0/5
    อ่ะ เอามายืนยันความสบายใจค่า
    นอนหลับสนิทยังเอ่ย โก้มัวแต่ทำรูป
    นอนดึกซะงั้น 5 5 5

สบายใจได้แล้วนะคะ ^^
    สิ่งที่สำคัญที่สุดคือหลักฐาน ณ ปัจจุบัน ที่เอาไปยื่นขอวีซ่าค่ะ

0/5
    ขอบคุณคุณโก้มากนะคะ

ตอนแรกparaniod มากค่ะ

แต่ตอนนี้สบายใจแล้วค่ะ ^^

Comments from Facebook