Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 6 of 6

Thread: จะขอ Tax Refund ที่ ออสเตรเลีย ควรใช้เงินสด/เครดิตดีคะ รบกวนท่านที่รู้หน่อยค่ะ คืนนี้จะบินแย้ว แล้ว tax เท่าไหร่คะ รู้อะไรบอกทีค่ะ

bow33's Avatar
    bow33 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Talking จะขอ Tax Refund ที่ ออสเตรเลีย ควรใช้เงินสด/เครดิตดีคะ รบกวนท่านที่รู้หน่อยค่ะ คืนนี้จะบินแย้ว แล้ว tax เท่าไหร่คะ รู้อะไรบอกทีค่ะ

อย่างที่บอกค่ะ
    1.Tax เท่าไหร่คะ
    2.อยู่ตรงไหนของสนามบินคะ
    3.ซื้อเท่าไหร่ถึงขอ refund ได้คะ
    4.ต้องทำที่ไหนได้บ้างคะ

0/5

Smile Tax Refund Australia

จ่ายเงินสดหรือ เครดิตการ์ดก็เหมือนกันค่ะ
    เก็บใบเสร็จไว้ไปขอ Tax คืนที่สนามบินได้ค่ะ
    เค้าจะไม่มีการคืนภาษีเป็นเงินสดค่ะ
    แจ้งเลขบัญชีให้เค้าหรือ บัตรเครดิตก็ได้
    ไม่เกินเดือนก็จะได้รับเงินกลับเข้าบัญชีเรา
    ภาษีที่ขอคืนได้ คือ 9% ค่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Tiny T's Avatar
    Tiny T is offline Trusted Member
    0/5

: )

ใช้จ่ายเงินสด บัตรเครดิตได้โม้ดดดด

จะทำ tax refund ได้ต้องใช้จ่ายมากกว่า 300 เหรียญขึ้นไปต่อร้านค่า แล้วก็ขอ tax invoice มาเลยใบเดียวเด้อ

ซื้อของภายในเดือนนึงด้วยนะ

หิ้วของขึ้นเครื่องไปให้เจ้าหน้าที่เค้าดูด้วย (แต่ในกรณีพวกของเหลวเอาขึ้นไม่ได้เด้อ) เพื่อนเคยซื้อวิตามิน ซึ่งไม่ใช่ของเหลวแล้วแบบว่าไม่ได้เอาขึ้นเครื่อง เพราะมันหนักขี้เกียจหิ้ว ไปเนียนขอเค้าว่า เนี่ย ไม่ได้เอามา ทำได้ไม๊ เค้าก็ให้ทำนะ เจ้าหน้าที่ใจดี แต่บอกว่าคราวหน้าไม่ได้น้าาาา

ใช้เวลาไม่นานในการทำ แต่ควรจะเผื่อเวลาซักครึ่งชั่วโมงเพราะบางทีคิวยาวนิดนึง

เลือกได้ว่าจะขอ refund เป็น cheque หรือจ่ายคืนบัตรเครดิตฮะ เป็น cheque ก็จะส่งไปภายในสิบห้าวันทำการ เป็นเข้าบัตรเครดิตก็แค่ห้าวันทำการฮะ

ถ้าเกิดซื้อของเกิน 1,000 เหรียญจะต้องมีชื่อคนซื้อที่อยู่ด้วยนะ ไม่งั้นขอไม่ได้

tourist refund scheme อยู่ตรงผ่านด่าน x-ray กระเป๋าไปแล้วมองหาเลยค่า ถ้าเป็นพวกของเหลวก็เช็คอินกระเป๋าแต่ยังไม่ต้องโหลดกระเป๋าอ้ะ เอาของไปให้เค้าดูก่อน แล้วค่อยไปโหลด เพราะว่าต้องใช้ boarding pass ฮะ (อยู่ที่ไหน exactly เลยคงขึ้นอยู่กับเมืองที่ไปค่า)

ไม่แน่ใจว่า gst 10% ป่าว พอดีทิ้งบิลไปหมดแล้ว >_<

เมจิ's Avatar
    เมจิ is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by Tiny T View Post
    ใช้จ่ายเงินสด บัตรเครดิตได้โม้ดดดด

จะทำ tax refund ได้ต้องใช้จ่ายมากกว่า 300 เหรียญขึ้นไปต่อร้านค่า แล้วก็ขอ tax invoice มาเลยใบเดียวเด้อ

ซื้อของภายในเดือนนึงด้วยนะ

หิ้วของขึ้นเครื่องไปให้เจ้าหน้าที่เค้าดูด้วย (แต่ในกรณีพวกของเหลวเอาขึ้นไม่ได้เด้อ) เพื่อนเคยซื้อวิตามิน ซึ่งไม่ใช่ของเหลวแล้วแบบว่าไม่ได้เอาขึ้นเครื่อง เพราะมันหนักขี้เกียจหิ้ว ไปเนียนขอเค้าว่า เนี่ย ไม่ได้เอามา ทำได้ไม๊ เค้าก็ให้ทำนะ เจ้าหน้าที่ใจดี แต่บอกว่าคราวหน้าไม่ได้น้าาาา

ใช้เวลาไม่นานในการทำ แต่ควรจะเผื่อเวลาซักครึ่งชั่วโมงเพราะบางทีคิวยาวนิดนึง

เลือกได้ว่าจะขอ refund เป็น cheque หรือจ่ายคืนบัตรเครดิตฮะ เป็น cheque ก็จะส่งไปภายในสิบห้าวันทำการ เป็นเข้าบัตรเครดิตก็แค่ห้าวันทำการฮะ

ถ้าเกิดซื้อของเกิน 1,000 เหรียญจะต้องมีชื่อคนซื้อที่อยู่ด้วยนะ ไม่งั้นขอไม่ได้

tourist refund scheme อยู่ตรงผ่านด่าน x-ray กระเป๋าไปแล้วมองหาเลยค่า ถ้าเป็นพวกของเหลวก็เช็คอินกระเป๋าแต่ยังไม่ต้องโหลดกระเป๋าอ้ะ เอาของไปให้เค้าดูก่อน แล้วค่อยไปโหลด เพราะว่าต้องใช้ boarding pass ฮะ (อยู่ที่ไหน exactly เลยคงขึ้นอยู่กับเมืองที่ไปค่า)

ไม่แน่ใจว่า gst 10% ป่าว พอดีทิ้งบิลไปหมดแล้ว >_<

โอ้ววละเอียดยิบ ขอเก็บความรู้ด้วยคน

คุงโบว์โชคดีนะค้า กลับมาแล้วอย่าลืมแวะมาจอยกันในกรุ๊ปนะคะ คุณสุคลิกเปิดเรียบร้อยแว้วว จุ๊บๆ

sydshop is offline Trusted Member
    0/5
    http://forum.siambrandname.com/showthread.php?t=184602

http://www.customs.gov.au/webdata/re...rs___thai1.pdf

แต่ถ้าของเยอะแล้วไม่อยากถือขึ้นเครื่องให้เอาของไปให้เค้าดูแล้วก็แสตมป์ใบเสร็จก่อนก็ได้นะคะ
    จะได้ไม่ต้องถือพะรุงพะรัง ส่วนจะไปที่ไหนถามได้ที่ประชาสัมพันธ์ที่ airport เลยค่ะ
    (จำไม่ผิดจะเป็นห้อง quarantine อะไรสักอย่าง ลงลิฟท์แถวๆสตาร์บัคมาก็เจอเลย) ย้ำว่าถ้าจำไม่ผิดนะ 55 หลงๆลืมๆ
    GST 10% ค่ะ ถ้าอยากรู้ว่าจะได้เงินคืนเท่าไหร่ลองเอาใบเสร็จที่มากกว่า 300 รวมกัน แล้วหาร 11 เอาค่ะ
    *ใบนึงต้องมากกว่า $300 รวมใบเสร็จไม่ได้ แม้ว่าจะซื้อร้านเดียวกันก้อตาม (เคยเตือนเพื่อนแล้วไม่ฟัง..ปิ้วเลย)
    BlackAnthraciteMoganoTruffleOliveAppleGreenJauneTomatoCoralRedBubbleGumLilacVioletEggplant

Tukta Janes's Avatar
    Tukta Janes is offline Trusted Member
    0/5
    เข้ามาเก็บความรู้
    แล้ววีซ่าล่ะค่ะ ถ้าจะขอภาษี ต้องเป็นวีซ่าท่องเที่ยวอย่างเดียวหรือเปล่าคะ เป็นวีซ่าติดตามได้มั้ยคะ

Comments from Facebook