ไม่รู้ตัวเองเป็นคนเดียวหรือเปล่า ชอบเดินชนนู่นนี่จนตามตัวเป็นรอยช้ำ หรือบางทีก็ไม่รู้ชนตอนไหน มาเจออีกทีก็เป็นจ้ำแล้ว (น่าจะซุ่มซ่าม55) เราเลยอยากแชร์ให้คนที่เจอปัญหานี้เหมือนกันโดยเฉพาะค่ะ อาทิตย์ก่อนแวะร้านขายยาตั้งใจจะไปซื้อครีมเจอคนข้างๆ มาซื้อ ด้วยความอยากรู้เลยถามคนขาย มันคือครีมสำหรับ สำหรับเส้นเลือดขอด ชื่อ ฮีรูดอยด์ ฟอร์เต้ (Forte) ปกติเราใช้ครีมลดแผลเป็นยี่ห้อนี้ประจำอยู่แล้วแต่ไม่เคยรู้ว่ามีตัวนี้ด้วย เลยจัดมา 1 หลอดใหญ่

คุณสมบัติของเจ้าตัวนี้ เค้าบอกเอาไว้ว่า รักษาการอักเสบ ห้อเลือด บวมให้หายไวขึ้น แล้วก็เส้นเลือดขอด แต่อันนี้เราจะรีวิวให้ดูในส่วนของรอยฟกช้ำกระตุ้นการไหลเวียนโลหิตตรงที่อักเสบ ตัวหลอดขนาดพอๆ กับความยาวฝ่ามือเราเลย ปริมาณ 40 กรัมค่ะ (ดูได้ที่ภาพแรก)

คำแนะนำบนฉลากบอกให้ทาวันละ 2 ครั้ง เราเลยทาเช้า กับก่อนนอน ส่วนปริมาณเนื้อครีมให้บีบออกมา 3-5 ซม. แต่ของเราเป็นรอยช้ำไม่ใหญ่เท่าไหร่ เลยบีบมาเท่ารูปด้านล่างค่ะ ถ้าบีบเยอะจะเหมาะกับเส้นเลือดขอดมากกว่า เราบีบออกมาประมาณ 2-3 ซม.ค่ะ กลิ่นครีมนีซิกเนเจอร์ของฮีรูดอยด์เลย แต่เราว่าอ่อนกว่าที่ทารอยแผลเป็น (ตัวอย่างที่ภาพ2)

เวลาทาให้ทาเบาๆ ค่อยๆให้เนื้อครีมซึมเข้าผิวค่ะ (อันนี้คิดเองว่าไม่ควรหนักเกินไปเดี๋ยวจะช้ำเยอะ) หลังจากลองทามา 2 วันแรก ผลปรากฏว่า จางลงอย่างเห็นได้ชัด ตอนเป็นเยอะเราลืมถ่ายไว้ค่ะ ปกติแล้วจะแบบม่วงตรงจ้ำเร็วมากแล้วนานกว่าจะหาย อาทิตย์นึงเรายังเขียวๆ ม่วงๆ อยู่เลย

ภาพซ้ายคือทาไปแล้ว 2 วัน และภาพขวาคือวันที่ 4 ค่ะ รอยจางจนไม่เห็นแล้ว (ดูได้ที่ภาพ3)

สรุปว่าชอบค่ะ ให้ 4 /5 ถือว่าคุ้มราคาอยู่ แต่ถ้าใช้เยอะอาจจะหมดเร็ว แนะนำว่าให้ซื้อหลอดใหญ่ค่ะ
ปล. เราไม่ใส่ฟิลเตอร์ภาพใดๆ ทั้งสิ้น เพราะอยากให้เห็นผลจากการใช้ค่ะ