Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 4 of 4

Thread: สอบถามเรื่องกฏหน่อยค่ะ :)

Hybrid View

Warning Points:
    0/5

Exclamation สอบถามเรื่องกฏหน่อยค่ะ :)

กฏหลักทั่วไป

1. สินค้าที่ขายต้องห้ามผิดกฎหมายและศิลธรรมใดของประเทศไทยแห่งนี้ที่เราอาศัยอยู่ร่วมกัน

2. ห้ามเอาเปรียบเพื่อนสมาชิกด้วยกันโดยการ ตั้งกระทู้ขาย เสนอซื้อ เสนอขาย หรือเพื่อผลประโยชน์ทางการค้าในห้องพูดคุยโดยเด็ดขาด

3. กระทู้ขาย ต้องมีรูปถ่ายสินค้าจริงของตนเองทุกกระทู้

4. ตั้งกระทู้ให้ตรงกับคำบรรยายสินค้าในแต่ละหน้าห้องค้าขาย

กฏนี้เปลี่ยนไปจากเดิม และจากห้อง hi-street น่ะค่ะ

อยากแรกคือ
    กฏในการซื้อขาย 1: สมาชิกคนนี้ผิดกฏข้อหนึ่ง : ลงขายสินค้าที่ทางเวบไซต์ไม่อนุญาต อนุญาตให้ขายของแท้ หรือ ถูกต้องตามลิขสิทธิ์เท่านั้น ห้ามขายของปลอม หรือ ของที่ละเมิดลิขสิทธ์ ทุกประเภท ถ้าหากว่าไม่แน่ใจ ให้นำลงห้อง Catch Fake ก่อน ห้ามขายสินค้าที่ต้องมีใบอนุญาติในการขาย เช่น ยาบางชนิด สุรา บุหรี่ etc ห้ามขายสินค้าผิดกฏหมาย เช่น ยาเสพติด อาวุธ etc.

ในห้อง sbntown ไม่ได้มีกฎไว้ห้ามขายของกอป และ ไม่ได้มีเขียนไว้ว่าห้ามขายของละเมิดลิขสิทธิ์ด้วยค่ะ

เลยอยากถามว่าใน sbntown นี้ ขายหรือซื้อของละเมิดลิขสิทธิ์ได้มั้ย เพราะปัจจุปันก็เห็นแม่ค้าหลายคนเอาของกอปมาขายอ่ะค่ะ เช่นกระโปรงของ stretsis หรือ topshop นี้เหมือนแป๊ะๆเลยก็มี โดยเขียนว่า topshop style อะไรประมาณนี้

เราเองก็ยากขายพวกเสื้อสกรีนลาย brandname อะไรแบบนี้เลยอยากถามให้แน่ว่าขายได้หรือเปล่าอ่ะค่ะ

ขอบคุณมากน่ะค่ะ ^^

thx for sbn town

Blog Entries
    9
    0/5
    ห้ามขายของก๊อปโดยเด็ดขาดครับ เป็นการขายของผิดกฎหมาย
    ผู้เสียหายสามารถดำเนินคดีทางกฎหมายได้เลยครับ

หรือ ผู้เกี่ยวข้องสามารถนำแจ้งผู้เสียหายเพื่อดำเนินคดีตามกฏหมายได้ทันทีครับ

ขอบคุณครับ

0/5
    แต่ว่าส่วนใหญ่เค้าจะใช้กับแบบ topshop style อะไรอย่างเงี่ยค่ะ
    ซึงไม่รุ้ถือว่าเป็นของกอปเปล่าเพราะว่า ไม่มีป้าย ไม่มีแบรนแค่ทรงเหมือนอย่างเงี่ยค่ะ

แล้วลูกค้าบางคนก็รุ้ๆ เห็นถูกและเหมือนของจริงก็เลยซื้ออ่ะค่ะ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    0/5
    ผมคิดว่า ข้อ 1 นี้ เขียนได้ครอบคลุมดีแล้วนะครับ
    เช่น ตรงที่บอกว่า สินค้าที่ขายต้องห้ามผิดกฎหมาย
    นั่นแสดงตรงๆ แล้วว่า สินค้าใดผิดกฎหมาย ไม่อนุญาตให้ขาย

คราวนี้เราก็ต้องดูว่า สินค้าของเราผิดกฎหมายไหม
    อย่างของละเมิดลิขสิทธิ์ มันก็ผิดกฎหมายอยู่แล้ว ดังนั้น เราขายไม่ได้
    หากสินค้าใดที่เราไม่รู้ว่า ผิดกฎหมาย ไหม คงต้องปรึกษากับนักกฎหมายดูก่อนครับ
    เพราะหากเราลงขายแล้ว เกิดเป็นคดีความขึ้นมา คนที่ขายสินค้านั้นก็ต้องรับผิดชอบครับ
    จะเลี่ยงความรับผิดชอบไม่ได้ เพราะเราทำกฎหมายเอง และเราเองไม่ศึกษาให้ดีก่อนลงสินค้่าครับ

หากสินค้าใดที่เราสงสัยว่า ผิดกฎหมาย ไหม ก็อย่าเิ่พิ่งลงเลยครับ
    ตรวจสอบให้แน่ชัดก่อนว่า ผิดหรือไม่ หากไม่ผิด ต่อไปลงขายได้อย่างสบายใจเลยครับ

Comments from Facebook