เดี่ยวนี้จะรักษาอะไรสักอย่างนี่ต้องศึกษาว่าใช้สารอะไร ยาอะไร วิธีไหน หรือเทคโนโลยีตัวไหนเยอะแยะมากมายมาช่วยในการตัดสินใจควักเงินในกระเป๋าจ่ายนะคะ เราเลยต้องอ่านมากขึ้น หาข้อมูลมากขึ้น วันนี้ก็เอาความรู้มากฝากคนหัวล้าน (หยาบคายมั้ยคำนี้ แต่ก็เอาแบบตรงๆละกันนะคะ) คือมันมีโฆษณาเยอะแยะไปหมดค่ะสำหรับหาเงินกับ taget คนผมน้อย ^_^ ยารักษาหัวล้าน ปลูกผมด้วยวิธีแสบหนังหัว บ้างก็ทานยา บ้างก็เกินเหตุเหมือนสมัยเด็ก ม.ต้นนิยมเอายาคุมมาทุบๆๆผสมน้ำสระหัวเร่งผมยาว แต่ความรู้ที่เอามาให้วันนี้เป็นการทำให้ผมเกิดใหม่ไวขึ้น กึ่งๆการปลูกผมนะคะแต่เค้าใช้วิทยาศาสตร์มาช่วยโดยเอารากผมของตัวเราเองไปทำเซลล์รากผมแล้วก็เอากลับมาใส่หัวเราเหมือนเดิม ฟังดูดีมั้ยคะ????

ความรู้ที่มีสาระของเนื้อหามาจาก แพทย์หญิง สุนิดา ยุทธโยธิน Nida Skin & Cosmetic ค่ะ ^_^

เค้าเรียกกันว่า Hair Vaccine..... เทรนนี้มันกำลังมาค่ะ....
มันช่วยอะไรได้บ้าง????!
1. ใช้คำไฮโซหน่อยคือ มันเป็นนวัตกรรมทางการแพทย์ด้านเซลล์ต้นกำเนิด (เซลล์รากผม) ในการเสริมสร้างเส้นผมใหม่ โดยไม่ต้องผ่าตัด
2. เป็นการวิจัยจากนักวิทยาศาสตร์ญี่ปุ่นว่าผมขึ้นแน่ๆ และแน่นอน เห็นเลยภายใน 2 – 3 เดือน
3. เส้นผมแข็งแรง หนา ขึ้นอย่างเป็นธรรมชาติ คือง่ายๆความหมายคือผมจะไม่ดกเด้งหนาขึ้นมาเหมือนใส่วิกผมค่ะ ผมจากขึ้นมาแบบเนียนๆ

การใช้วัคซีนนี้เหมาะสำหรับใครบ้าง
- ผู้ที่ปลูกผมมาแล้วแต่ผมขึ้นเป็นหย่อมๆ ดูไม่เป็นธรรมชาติ
- ผู้ที่ไม่ต้องการผ่าตัดปลูกผม
- ผู้ที่ผมบางไม่มาก

จริงๆแล้วเค้าพูดกันมานานแล้วค่ะเรื่องคุณสมบัติของ “เซลล์ “ว่ามีคุณสมบัติพิเศษใช้ในการบำบัดโรคต่างๆ รวมทั้งการฟื้นฟูความอ่อนเยาว์ , การแก้ไขปัญหาผิวพรรณ , การเตอมเต็มความบกพร่องในส่วนต่างๆของร่างกาย รวมทั้ง.......
*** การแก้ไขปัญหาผมบาง ศีรษะล้าน ได้อย่างมีประสิทธิภาพ และเป็นธรรมชาติ ***

บริเวณรากผม หรือ Hair Root ของมนุษย์นั้นเป็นแหล่งที่มีการรวมตัวของ เซลล์รากผม อยู่อย่างจำนวนมาก *** ...... ซึ่งนั่นเป็นสาเหตุที่ทำให้ผมของเรางอก ยาวขึ้นตลอดเวลา และเมื่อมีผมเก่าหลุดร่วงไป ก็จะมีเส้นผมใหม่งอกขึ้นมาแทนที่ อันเป็นวัฏจักรปรกติตามธรรมชาติของเส้นผม
***แต่ในคนที่มีปัญหา ผมร่วง– ผมบาง – ศีรษะล้าน โชคร้ายนิดๆกว่ามนุษย์ทั่วไป !!!! ***
ความไม่สมดุลของระดับฮอร์โมนในร่างกายส่งผลกระทบอย่างรุนแรง ต่อการแบ่งตัวของ เซลล์บริเวณรากผม ทำให้ เซลล์รากผม เหล่านี้หยุดทำงาน ส่งผลให้
1) อายุของเส้นผมแต่ละเส้นสั้นลง : ตามปรกติผม 2เส้น มีอายุ 2 – 6 ปี
2) เมื่อผมเก่าหลุดร่วง ร่างกายไม่สามารถสร้างเส้นผมใหม่ขึ้นมาแทนที่ได้ จึงกลายเป็นปัญหา ผมบาง ผมร่วง ศีรษะล้าน ตามมา

แต่ต้องขอบคุณนักวิทยาศาสต์ค่ะ เพราะเค้าคิดค้นวิธีที่สามารถกระตุ้น เซลล์รากผม รากผมที่หยุดทำงานให้กลับมา Activate สร้างเส้นผมใหม่อีกครั้งได้แล้ว โดยเค้าตั้งชื่อเทคนิคนี้ว่า

@ การปลูกผมวิธีใหม่ด้วยเซลล์รากผมโดยไม่ต้องผ่าตัด @

เซลล์รากผม : Hair Regenerative Therapy (เซลล์รากผม : HARG ) เรียกได้หลายอย่าง เรียกแฮวัคซีนก็ได้

คำถามที่คุณต้องสงสัยแน่ๆ

เซลล์รากผม : HARG คืออะไร ?????
เป็นการนำ Natural Peptide Protein บริสุทธิ์ที่สร้างขึ้นจาก เซลล์รากผม ที่ถูกเพาะเลี้ยงในสภาวะแวดล้อมพิเศษ ซึ่งส่งผลให้เซลล์ต้นกำเนิดเหล่านั้นหลั่ง Pure & Natural Peptide Protein ซึ่งมีคุณสมบัติในการกระตุ้นการแบ่งตัวของ เซลล์รากผม บริเวณรากผมได้อย่างมรประสิทธิภาพ

เซลล์รากผม : HARG สร้างเส้นผมใหม่ได้อย่างไร?
การสร้างเส้นผมใหม่ด้วย เซลล์รากผม : HARG ประกอบไปด้วย การกระตุ้น เซลล์รากผม บริเวณรากผมใน 3 ขั้นตอน

Step 1 การใช้ เซลล์รากผม จากเกร็ดเลือดของคนไข้เอง
โดยการสกัด เซลล์รากผม จากเกร็ดเลือดของคนไข้ด้วยเทคนิคเฉพาะและนำมาผ่านขบวนการ Photo activation ด้วย Adi Light คลื่นแสงพิเศษที่สามารถ Activate เซลล์รากผม ให้แบ่งตัวได้

Step 2 การใช้ Pure Peptide Protein Biological Complex
ที่ถูกทำให้ตกผลึกด้วยความเย็น -80 C เพื่อคงประสิทธิภาพความ Active ของสารชีวภาพไว้

Step 3 Hair Photo Activation
การใช้คลื่นแสง (Light Energy) ในช่วงคลื่นจำเพาะเร่งปฎิกิริยาการแบ่งตัวของ เซลล์รากผม ในรากผมอีกครั้งหนึ่ง

How long does it take to see the result? นานเท่าไหร่จึงเห็นผล?
ธรรมชาติของเส้นผม เมื่อผม 1 เส้น หมดอายุและหลุดร่วงไป จะมีผมเส้นใหม่งอกขึ้นมาแทนที่ใน 3 เดือน
* ฉะนั้นการเปลี่ยนแปลงขของเส้นผมจะชัดเจนแล้วหลังการรักษาอย่างสม่ำเสมอ 3 เดือน และชัดเจนขึ้นเรื่อยๆ แล้วหลังจากนั้น เมื่อทำการรักษาอย่างต่อเนื่อง
* อย่างไรก็ตาม ผู้เข้ารับการรักษา จะรู้สึกได้ถึงสุขภาพของเส้นผมและหนังศีรษะที่ดีจึ้นตั้งแต่ 1 – 2 เดือนแรก

Expected Results? ผลที่คาดว่าจะได้รับ?
* อายุของผมแต่ละเส้นที่จะยืนยาวขึ้น
* ความหนาแน่นของเส้นผมที่เพิ่มขึ้น
* ขนาดของเส้นผมที่ใหญ่ขึ้น

How often? ต้องทำบ่อยแค่ไหน?
* สัปดาห์ละ 2 ครั้ง ใน 2 เดือนแรก
* และทุก 3 – 4 สัปดาห์ หลังจากนั้น

Any side effect? ผลข้างเคียง?
ยังไม่เคยมีรายงานการเกิดผลข้างเคียงใดๆ เลย

Other additional treatment? ต้องรับประทานยา – ทายาควบคู่ด้วยหรือไม่?
* การใช้ยา Home Use Topical Regiment เป็นสิ่งจำเป็น
* ผู้ที่รับประทานยาต้าน ฮอร์โมนเพศชาย (Finasterion) อยู่สามารถลด Dose ลง 10 เท่า เมื่อเข้ารับการรักษาด้วย เซลล์รากผม : HARG

จบแล้วค่ะความรู้วันนี้ ครั้งหน้าถ้าไปเจออะไรใหม่ๆอีกจะเอามาฝากนะคะ ขอบคุณสำหรับการติดตาม ราตรีสวัส พี่น้องชาวไทย ^_^