สวัสดีค่ะ สาวๆ วันนี้ว่าง ๆ จะมารีวิวการเสริมจมูก แล้วก็เล่าประสบการณ์ ว่ามันเป็นยังไงบ้าง เพราะเจอคำถามจากคนรอบข้างเยอะมากๆ มากจริง ๆ เราก็ตอบทุกคน - - คิดว่าคงมีคนต้องการข้อมูลเหมือนกัน เผื่อจะเป็นประโยชน์สำหรับสาว ๆ ที่กำลังจะตัดสินใจทำจมูกนะคะ ^ ^

เรื่องมีอยู่ว่า เป็นคนไม่มีดั้งค่ะแบบว่าแหมบ - - แต่งหน้าก็ต้องมานั่งไฮไลท์ ไฮไลท์ไม่ดีก็เบี้ยวมั่ง เงาไปมั่ง บางวันแฟนแซว นี่คนหรือลิงประกิต เลยตัดสินใจทำ ใช้เวลาตัดสินใจอยู่ 3 ปีนะคะ ศึกษาข้อมูล ข้อดี-ข้อเสีย ผลที่จะตามมาทุกอย่าง ตัดสินใจได้แล้ว ยังต้องขออนุญาตแฟนก่อนอีก เป็นเรื่องยากยิ่งกว่าการตัดสินใจ

รูปก่อนทำค่ะ แก้มค่อนข้างอวบอิ่ม หนัก 47 ช่วงนั้น

หลังจากศึกษาข้อมูลอยู่นาน เลยตัดสินใจทำที่ the klinique ถ้าถามว่าทำไมทำที่นี่ บอกเลยคือช่วงที่ศึกษามาเห็นมาเยอะอะ

ประมาณว่าทำมาแล้วหมอไม่ค่อยรับผิดชอบรึเปล่า? ในความคิดเรานะ ไม่ได้พาดพิงที่ไหน)

เลือกที่นี่ก็เอาวะ สาขาเยอะ มีชื่อเสียง น่าจะไม่ลอยแพจมูกเรา นัดวันเลยค่ะ

**รายละเอียดถ้าสนใจสามารถสอบถามได้ที่ พี่เจเจ the klinique ไม่ก็เข้าไปที่คลินิกแล้วถามหาพี่เจเจ ได้เลยค่ะ ดูแลดีมาก ไปรับไปส่งถึงที่ไม่ต้องกังวลเลยค่ะ**

ถึงวันทำ ก็ไปรอที่คลินิกสาขาเมจอร์รัชโยธินค่ะ พี่ที่นัดคิวให้จะเป็นคนพาไปทำที่ทองหล่อ ไปถึงก็ไม่มีไรมากปรึกษาคุณหมอ

ขอแบบที่เข้ากับหน้า เกาหลีๆ สโลปๆ หึหึ ละทำเลย ไม่กังวลอะไรมากนะคะเพราะแฟนไปเป็นเพื่อน ทางที่ดีควรมีคนไปด้วยวันทำ

เพราะมันจะเบลอๆ หน่อยหลังทำเสร็จ พี่คนที่พามาก็อยู่รอจนเราทำเสร็จเหมือนกันค่ะ ดูแลดีมว๊ากกกก!!!

** รูปหลังทำได้ 4 ชั่วโมง กลับบ้านเลย **

หน้าตาดูไม่จืดเลย ตื่นมาพรุ่งนี้ต้องช้ำแน่ๆ คิดในใจ กินข้าวกินยาตามที่คุณหมอให้มา จะบอกว่าไม่ปวดนะคะ อัดยาแก้ปวดทุกๆ 4 ชั่วโมง กินน้ำเปล่าเยอะมาก ๆคุณหมอมือเบามากค่ะ ถามตลอดว่าชอบมั้ย ^^ จะเจ็บแค่ตอนฉีดยาชา T T ช่วง1-7 วันนี้ต้องดูแลแผลให้สะอาดๆนะคะ ทำตามที่คุณหมอแนะนำอย่างเคร่งครัด

**2 วัน หลังทำ อวตารกันเบาๆ หึหึ**

แต่ถ้าเทียบกับรีวิวที่เคยดูมาต่างกันมากนะคะ แทบจะไม่ช้ำเลย บวม ๆ บ้าง แกะพลาสเตอร์ออกเลย

หน้ามันมากมันเหนอะ สุด ๆ ฝุ่นเกาะด้วย T Tสิวก็จ้องจะขึ้น ล้างหน้าไม่ได้นะคะ 7 วัน ทนไปค่ะ

** 4 วัน หลังทำ **

ยังบวมอยู่นะ มีเขียวนิดหน่อยใต้ตา ตาจะปิด ช่วงนี้ติดคูลฟีเวอร์อย่างเดียวเลย ตั้งแต่วันแรก ติดหน้าผาก

แก้มข้างจมูก เหนือริมฝีปาก ไม่ได้ประคบเย็นนะคะ เปลี่ยนทุก ๆ 2 ชั่วโมง

**7 วัน หลังทำ**

โดยรวมดีขึ้น มากกกก เริ่มประคบร้อน (ช้าไปมั้ย - - )วันนี้มีนัดตัดไหม ขอแต่งหน้าหน่อย เห่อ!!! จัดไป เบาๆ หรออออออ

แก้มยังตุ่ย ๆ อยู่เลย หยุดกินยาทุกชนิด แก้อักเสบ แก้ปวด แต่พวกอาหารเสริม วิตC ไรพวกนี้ยังกินต่อส่วนมากคนที่ทำจะบอกว่าของแสลง

ห้ามกิน ไม่เถียงนะคะแต่เรากินเต็มที่ เนื้อ นม ไข่ โปรตีนจะช่วยให้หายไว

**10 วัน หลังทำ**

จะบอกว่า ชอบมากกกกกก !! อยากกราบขอบคุณ คุณหมองาม ๆปลายเริ่มโอเค คุณหมอติดต่อถามอาการตลอด

**14 วัน หลังทำ**

**20 วัน หลังทำ ราวๆ 3 อาทิตย์นะคะ**

รวม ๆ มา มันโอเคมาก พี่ที่พาไปทำถามอาการตลอดค่ะ ว่าเป็นยังไงผิดปกติตรงไหน ปลื้มปริ่มมม

รูปหน้าสดหลังล้าง makeup เสร็จค่ะ

มันก็นิ่ม ๆ บิดได้ แต่ถามว่าจะไปบิดมันทำไม ?
ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ต้องไปบิดไปดันมันหรอกค่ะ ซิลิโคนจะดีแค่ไหนยังไงก็สู้
จมูกจริง ๆ ของเราไม่ได้ อย่าไปบิดเยอะ เดี๋ยวพัง

ก็ลองอ่าน ๆ ดูนะคะ คงมีประโยชน์สำหรับคนที่กำลังจะตัดสินใจทำ
จริงๆ รายละเอียดมีเยอะกว่านี้ (นี่ยังไม่เยอะอีกหรอ? ถามตัวเองในใจเบาๆ )
แต่ จขกท ไม่ไหวแล้ว ง่วงมากก

ขอตัวไปนอนก่อนค่ะ

รูปบางรูปอาจไม่สุภาพ ต้องขออภัยไม่ได้ตั้งใจถ่ายมาเพื่อรีวิว
แต่ถ่ายเก็บไว้ดูความเปลี่ยนแปลงค่ะ