Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 4 of 4

Thread: แก้ไขปัญหารอยดำจากยุงกัด ของเจ้าตัวน้อยค่ะ

Warning Points:
    0/5

แก้ไขปัญหารอยดำจากยุงกัด ของเจ้าตัวน้อยค่ะ

สวัสดีค่ะวันนี้เรามีวิธีจัดการกับปัญหารอยดำจากยุงกัดสำหรับลูกน้อยที่อยากแนะนำมาเล่าให้ฟังค่ะ แต่ก่อนอื่นต้องขอเล่าให้ฟังก่อนว่าลูกของเราตอนนี้อายุประมาณ 3 เดือนแล้วปกติแล้วเวลาน้องเขาโดนยุงกัดเขาจะร้องไห้ไม่หยุดเลย น่าจะเพราะว่าเขาคันหรือเจ็บมากตอนโดนยุงกัด ซึ่งทุกครั้งเราก็จะทำตามวิธีโบราณที่คุณแม่สอนมาค่ะ คือจะหาขมิ้นชันมาทุบปิดบริเวณรอบยุงกัด แต่เหมือนน้องเขาจะไม่ชอบ ที่สำคัญหลังโดนยุงกัดรอยจะแดงมาก ครั้งแรก ๆ ที่เห็นตกใจสุด ๆ เลย แล้วพอเริ่มหายก็ทิ้งรอยดำไว้ ซึ่งดูไม่ดีเลยค่ะ

เราเลยลองไปปรึกษาเพื่อนๆ ที่เขามีลูกก่อนเราว่าเขาทำยังไง พวกเพื่อนๆก็แนะนำให้ลองไปหาพวกเจลที่ใช้สำหรับทารอยแมลงกัดต่อยสำหรับเด็กโดยเฉพาะมาใช้ดูล่ะ เราเลยบอกว่าไม่รู้เหมือนกันว่ายี่ห้อไหนดี เขาก็เลยแนะนำที่เขาใช้อยู่มา ด้วยความที่เชื่อเพื่อนคนนี้มากมาแต่ไหนแต่ไร เพราะมักจะแนะนำสิ่งดีๆให้เสมอ ก็เลยซื้อใช้ตามค่ะ ซึ่งยี่ห้อที่เขาแนะนำมาเห็นว่ามีขายอยู่ที่ eight thonglor ชื่อว่า evoli ซึ่งคนละทางกับบ้านเราเลยค่ะ เพื่อนเลยบอกว่าให้ลองเข้าไปดูในเว็บแล้วซื้อทางเว็บเขาก็ได้ซึ่งคือลิงค์นี้ค่ะ www.evolibrand.com ตัวผลิตภัณฑ์ที่เพื่อนแนะนำมาเป็นเจลสำหรับทาผิวเด็กค่ะ เป็นเจลใสเนื้อค่อนข้างบางค่ะ เราลองทากับตัวเองก่อนจะนำไปทาให้ลูกเราดู บอกเลยค่ะซึมซับง่ายมาก และไม่เหนียวเหนอะหนะด้วย พอทาลงไปจะรู้สึกว่ามันเย็น ๆ อีกต่างหาก นอกจากนี้กลิ่นก็หอมอย่างกับขนมเลย ทีแรกแอบคิดว่ารสชาติมันจะหวานไหม แต่ไม่ได้ลองชิมนะคะ แค่คิดเล่นๆ นะคะ พอน้องเขาโดนยุงกัดครั้งต่อมาเราก็เอาไปทาให้น้องเขาเลยค่ะ น้องเขาไม่ดิ้นเหมือนใช้ขมิ้นชันมาทาให้เลยค่ะ นอนนิ่งเชียว แถมยังผ่อนคลายอีกต่างหากสงสัยจะเย็น ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ เราก็ทาให้เขาทุกวันค่ะเช้าเย็น ทาบ่อยๆเวลาโดนยุงกัดจนรอยมันยุบค่ะซึ่งแถมลูกก็ดูจะชอบด้วยหัวเราะและผ่อนคลายทุกครั้งที่ทาให้เลยค่ะสงสัยเพราะว่าเขาจั๊กจี้แน่เลย พอเราเห็นลูกยิ้มแล้วบอกเลยค่ะว่ามีความสุขที่สุด

ตอนนี้เราเลยพกเจลตัวนี้ติดตัวไปทุกที่เลยค่ะ เวลาน้องเขาโดนยุงกัด มดกัดก็ ก็จะใช้เจลตัวนี้ทาให้ตลอด กลายเป็นว่าขาดไม่ได้ซะแล้วตอนนี้ ของเขาใช้ดีจริงๆค่ะ เลยอยากมาแชร์เพื่อนๆค่ะ

0/5

Re: แก้ไขปัญหารอยดำจากยุงกัด ของเจ้าตัวน้อยค่ะ

น่าสนใจจังเลยนะ เราเคยอ่านเจอ evoli ตอนหาข้อมูลผลิตภัณฑ์ให้ลูกเหมือนกัน สงสัยต้องศึกษาเพิ่มบ้างละ

0/5

Re: แก้ไขปัญหารอยดำจากยุงกัด ของเจ้าตัวน้อยค่ะ

ลูกเราก็เป็นเหมือนกันค่ะ มีรอยดำๆ จุดๆ เต็มขาเลย ลายมาก
    อยากได้วิธีแก้อยู่เหมือนกัน..

0/5

เดี๋ยวต้องหามาลองใช้บ้างแล้วแหละ เพราะเวลาเห็นผิวของลูกตัวเองมีลายด่างๆ ดำๆ แล้วไม่สบายใจเลย
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ที่เอามาแชร์ค่ะ

Comments from Facebook