Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 23

Thread: เวลารถเสียเข้าศูนย์ หรือ เข้าอู่คะ?

Keeki's Avatar
    Keeki is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Wink เวลารถเสียเข้าศูนย์ หรือ เข้าอู่คะ?

เรามีความรู้สึกว่าช่างเก่งๆเค้าก็ไม่ทำงานในศูนย์น่ะ

ส่วนช่างนอกศูนย์ รู้มาก ฟันกำไรเยอะๆก็มีแยะ

ล่าสุดรถเราแอร์เสีย และด้วยความที่รถมันทันสมัยมั๊งมันมีอะไรสักอย่างเนี่ยแหละที่คุมระบบการทำงานของแอร์แล้วต้องเปลี่ยน ราคาไม่แพง แต่ช่างก่อนหน้านี้บอกว่า คอมแอร์พัง และ หลายหมื่นน่ะ ไม่อยากจ่ายเลยใช้มันแบบร้อนๆงั้นแหละ 55 ดีนะไมได้เปลี่ยนจริงๆคอมแอร์ไม่ได้พังสักหน่อย

ปกติเพื่อนๆซ่อมรถที่ไหนคะ แล้ว มีอู่ประจำที่ซื่อสัตย์ และไม่โกงมั๊ยคะ ที่สำคัญเก่งน่ะ

แล้วปกติน้ำมันเครื่องเค้าเปลี่ยนกันที่กี่โลคะ เราเปลี่ยนที่ 3000 โลอ่ะ

ตอนนี้แบบว่ามีปัญญาใช้รถแต่ไม่มีปัญญาซ่อมน่ะค่ะ ไหนจะค่าประกัน ค่าขัดล้าง ค่าต่ออายุ ภาษีประจำปี ค่าน้ำมัน เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง สายต่างๆ โอว้
    " P u r s e A d d i c t i o n "

0/5
    เข้าศูนย์ตลอดฮะ แต่จะไม่เชื่อเค้้าร้อย percent เค้าจะคอยบอกโน่นนี่ ว่านี่ควรเปลี่ยนแล้วนะ

เราก็ฟังไว้ แล้วมาดูเองอีกที ว่ามันควรเปลี่ยนรึยัง เพราะที่ he บอก he จะทำยอดฮะ eiei

ถ้าเข้าอู่ ก็ต้องมีอู่ประจำ หรือที่ไว้ใจได้ฮะ จะเป็นอย่างงี้
    BB @ B

ก า ร ที่ เ ร า จะ ใ ช้ ชี วิ ต อ ยู่ บ น โ ล ก ใ บ นี้ มั น ไ ม่ ง่ า ย เ ล ย

0/5

Wink

เข้าศูนย์ตลอดค่ะ

แต่บางทีที่จำเป็นต้องมีการเปลี่ยนอะไหล่แพงๆ ก็จะลองไปเชคอีกศูนย์นึงดูด้วย
    เปลี่ยนน้ำมันเครื่องหรือแบต(ที่ผ่านๆมา ส่วนใหญ่จะรู้ตัวตอนรถสตาร์ตไม่ติด -_-') ก็เปลี่ยนศูนย์ หรือบางทีก็ไป B-Quick

อีกเหตุผลนึงที่เลือกไปศูนย์เพราะรู้สึกปลอดภัยมากกว่าค่ะ ศูนย์ส่วนใหญ่จะอยู่ติดถนนใหญ่ ดูสะอาด ปลอดภัย(มั้ง) ไปคนเดียว ก็ไม่น่าเป็นห่วง(ตัวเอง)เท่าไหร่ แต่อู่ส่วนใหญ่มักต้องเข้าซอยไป หรือดูลึกลับซับซ้อน แบบว่ากลัวอ่ะค่ะ จริงๆก็อาจจะไม่มีอะไร แต่จะไปพาตัวเองไปอยู่ในที่ๆไม่คุ้นเคยค่ะ

อีกอย่างไม่ไปอู่ เพราะไม่รู้จะไปอู่ไหนค่ะ มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์น้อยมาก สำหรับกิ๊ฟ แค่เรียนรู้ระบบรถตัวเองได้ก็เก่งแล้วค่ะ

nickbee is offline Trusted Member
    0/5

Talking

ถ้ารถในบ้านส่วนมากเข้าศูนย์อย่างเดียวอะครับ

แต่พอแนะนำช่างดีดีให้ได้ครับผม

เพราะมาทำให้ที่บ้านมาเป็น 10 ปีแล้วครับ เป็นช่างใหญ่ของศูนย์เลยครับ

แต่ซ่อมแต่ BENZ เท่านั้นนะครับ

0/5

Wink

เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก 3000 โลเลยเหรอคะ มันถี่ไปรึเปล่าเอ่ย 5000 โลก็ได้นะคะ
    ที่เคยถาม ๆ ช่างหลายคนบอกว่าระบบที่ซ่อมยากสุดในรถคือระบบแอร์กับระบบไฟค่ะ ส่วนเรื่องเข้าศูนย์หรือเข้าอู่เอาเป็นว่าอธิบายอย่างนี้นะคะคือศูนย์เนี่ยเค้าจะค่อนข้างแม่นเรื่องตรวจเช็คว่าส่วนไหนพังส่วนนั้นก็ต้องเปลี่ยน ย้ำ "เปลี่ยน" นะคะไม่ใช่ "ซ่อม" หมายความว่าอะไรที่ควรจะซ่อมได้เค้าก็ไม่ซ่อม เปลี่ยนอย่างเดียวเลยค่ะเพราะเค้าได้กำไรจากค่าอะไหล่และค่าแรง แฟนเราบอกว่าพวกนี้ไม่ใช่ช่างซ่อมค่ะ เป็นช่างเปลี่ยนมากกว่า จบ ปวส. ช่างยนต์ก็สมัครไปประจำศูนย์ได้เพราะเปลี่ยนอะไหล่ลูกเดียว
    ส่วนช่างซ่อมที่เก่ง ๆ ส่วนใหญ่เปิดอู่เองค่ะ ถ้าไปจังหวะดี ๆ ตัวช่างใหญ่ทำให้ก็ค้นสาเหตุเจอเร็ว ซ่อมได้เร็ว ได้อะไหล่ถูกกว่าศูนย์ แต่หลายครั้งไปเจอลูกน้องช่างใหญ่ก็คลำ ๆ กันไปจนเราต้องแจ้งเจ้าของอู่ที่เป็นช่างใหญ่นั่นแหละเค้าถึงมาแก้ให้ มันก็จุกจิกพอควรแต่จะเสียค่าซ่อมถูกกว่าศูนย์พอควร ถ้ามีผู้ชายที่พอทราบเรื่องรถไปบ้างจะดีมาก สังเกตว่ารถแต่งดี ๆ ที่วิ่งแรง ๆ ไม่ได้ไป modify ที่ศูนย์นะคะ ทำมาจากอู่ทั้งนั้น ถ้าเจอช่างดีถือว่าโชคดีมาก ๆ ค่ะ

ของเราโชคดี แฟนจบ ปวส. ช่างยนต์ แล้วไปจบ ป.ตรี วิศวะเครื่องกล รถที่บ้านเลยไม่เคยเข้าศูนย์หรืออู่เลยค่ะ เค้ารู้ว่าตรงไหนเสีย เข้ากรุงเทพฯ หาอะไหล่เองเลยค่ะ เปลี่ยนเองด้วย ทุ่นเงินไปเยอะ อิอิ... แต่ถ้าไม่มีผู้ชายที่รู้เรื่องรถไปเป็นเพื่อนไปอู่คงต้องยอมเสียเงินเข้าศูนย์น่ะค่ะ มีรถต้องทำใจจ้า "ลด" สมชื่อจริง ๆ

preeyanan's Avatar
    preeyanan is offline Trusted Member
    0/5
    เข้าศูนย์ตลอด เพราะไม่มีทางเลือก แต่ถ้ารู้จักอู่ที่ไว้ใจได้ เลือกเข้าอู่ดีกว่า

ที่ศูนย์ทำงานไม่เรียบร้อยเลย
    .
    "ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ . สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว"

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    ของพี่ดิวก็เข้าศูนย์เหมือนกันค่ะน้องวิค
    รถที่บ้านพี่จะไม่ค่อยได้ซ่อมเพราะใช้แค่5ปี
    ก็เปลี่ยนใหม่เลย สามีบอกว่ารถที่อายุมากว่า5ปี
    จะเริ่มซ่อมเยอะแล้ว เพราะอุปกรณ์หลายๆตัว
    หมดอายุ เปลี่ยนรถเลยดีกว่า ขี้เกียจซ่อมค่ะ
    ที่บ้านก็เลยจะใช้รถไม่แพงมาก เพราะเปลี่ยนบ่อยค่ะ
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

~ k E t S y ~'s Avatar
    ~ k E t S y ~ is offline Trusted Member
    0/5
    คือว่าเจอมากะตัวเองอ่านะคะ.........คือรถเราก็ไม่เก่า ชรามากมาย อายุอารนาม 4 ปี

เราไม่เอารถเข้าศูนย์ เอาเข้าอู่แทนเพราะมันใกล้บ้านดี เร็วด้วย อู่ใหญ่ มีสาขาตั้ง 5 สาขา
    สรุป ยิ่งแก้ยิ่งเสียเพิ่มขึ้นๆๆๆๆๆๆๆ เข้า ออก เข้า ออก อู่ทุก 2-3 อาทิตย์เลย พอกลับไปเค้าก็ว่าอันนี้เสียเพิ่ม พอออกมา เสียอีกเอากลับไปเค้าก็ว่าเนี่ยเพราะคราวที่แล้วไม่เปลี่ยนไอ้นี่ไอ้นั่น ต้องจ่ายอีก

สรุปทนไม่ไหว...........เอารถกลับไปส่งศูนย์.............ขอบอก ทิ้งไว้ 2 วัน รถกลับมาใช้ได้ไม่มีปัญหาใดๆๆๆๆๆๆอีกเลย จ่ายแพงหน่อยแต่คุ้ม สบายใจ ไม่หงุดหงิด ถ้ามันไม่ดียังกลับไปโวยวายต่อได้

ซ่อมตามอู่ไม่ค่อยกล้าโวยวาย กลัวมันหมั่นไส้ ตัดสายเบรก ทีนี้ละไม่คุ้มเลย

cherry_k's Avatar
    cherry_k is offline Trusted Member
    0/5
    ถ้าเป็นรถที่ออกใหม่ป้ายแดง แนะนำให้เข้าศูนย์อย่างเดียวเลยค่ะ เพราะว่าถ้าเข้าศูนย์ตลอด พวกอะไหล่ที่อยู่ในระยะรับประกัน สามารถเคลมได้ฟรีโดยไม่ต้องเสียเงินค่ะ

แต่ถ้าในกรณีที่รถมีปัญหา แล้วเราเข้าบ้างไม่เข้าบ้างอันนี้ต้องพิจารณาอีกทีนึงค่ะ ว่าจะเคลมให้ได้รึว่าไม่ได้ค่ะ อันนี้ต้องรอลุ้นเอาเอง ว่าเค้าจะอนุมัติรึเปล่าคะ

ที่ศูนย์เราก็มีอยู่เคสนึงคะ คือรถลูกค้าเพิ่งออกรถได้ไปประมาณ 4 เดือน วิ่งได้ครบ 10000 กิโลแล้ว แล้วก็นำไปให้ที่อู่นอกเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องให้ เพราะเห็นว่าเปลี่ยนข้างนอกถูกกว่าในศูนย์
    (ค่าใช้จ่ายในศูนย์ เช็ครถระยะแรก ฟรีคูปองจ่ายอยู่แค่ประมาณพันนิดๆ ข้างนอกอยู่ไม่ถึงพันค่ะ)
    ปรากฎว่าที่อู่นอกเปลี่ยนอะไหล่ให้ผิดตัว ต้องลากมาที่ศูนย์ คราวนี้กลายเป็นซ่อมใหญ่ไปเลยค่ะ ค่าซ่อมอยู่ที่ประมาณ เกือบๆหกหมื่นได้

ที่เราบอกอย่างนี้ไม่ได้บอกว่าเข้าศูนย์ซ่อมดีกว่าข้างนอกนะคะ แต่เราว่าถ้าเป็นการเช็คระยะ เราอยากให้เข้าศูนย์มากกว่าค่ะ เพราะยังไงรถเรามีระยะรับประกัน 3ปี หรีอ 100,000 กม.อยู่แล้ว ต้องใช้โอกาสนั้นค่ะ

เก็บตัว จำศีล ท่องไว้ เก็บตัว จำศีล

0/5

Smile

เข้าศูนย์ค่ะ ทางศูนย์เค้าจะมีrecord ของเราไว้ว่าเคยทำอะไรไปแล้วบ้างจะได้ซ่อมถูกจุด เข้าศูนย์มันทำให้รู้สึกว่าอุ่นใจกว่าค่ะ
    Shopping is a good mood therapy

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook