Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: ใครกินยาลดความอ้วนตามคลินิกแล้วไม่กลับมาอ้วนบ้างค้า

Warning Points:
    0/5

Talking ใครกินยาลดความอ้วนตามคลินิกแล้วไม่กลับมาอ้วนบ้างค้า

เราเพิ่งตัดสินใจซื้อยาลดนนของร้านคลินิค MD ที่ MBK มากินอะคะ
    กินไปได้4วันแล้ว นนลดไปกิโลครึ่งได้ ยาทำให้เราไม่อยากกินไม่ค่อยหิวทำให้กินน้อยลงท้องเสียนิดหน่อย
    แต่เราไม่ได้อดอาหารเลยจริงๆแปลกใจที่นนลงมากกเพราะปกติเราเป็นคนนนลดยากมากกกกกกก ถึงจะออกกำลังกายก็ตามเหอะ .... เราไม่ได้กะจะกินนานไม่เกินเดือนแน่ๆอยากแค่ลด4กิโลเท่านั้น

ได้ยินมาหลายคนแล้วว่ากินยาไม่ดีลดแล้วเดี๋ยวก็ขึ้นมามากเท่ากว่าเดิมอีกนะyoyoอ่ะนะคะ
    แต่เราว่ามันก็ขึ้นกับตัวเรารึปล่าวถ้าหลังจากเลิกกินยาเราไม่ได้กินหักโหมหรือมากินของทีอ้วนๆอีก
    ที่จริงกินยาลดความอ้วนมันก็เหมือนทำตามสุตรไดเอท3วันลด3กิโล 7วันลด5กิโลทีเค้าเคร่งๆกันนะเราว่าพอออกจากสูตรแล้วการกินเรายังเหมือนเดิมมันก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมได้ ไม่ใช่ว่ากินยาแล้วโย่โย่อย่างเดียวเพื่อนๆว่ามั้ยคะ ใครเคยมีประสบการณ์การกินยาลดความอ้วนแล้วโยโย่หรือไม่โยโย่ แชร์ความคิดเห็นหน่อยนะคะ คือที่เค้าว่าหยุดยาแล้วนนขึ้นไม่ใช่เพราะว่าตัวยาแต่เป็นเพราะเรากลับมาทานอาหารมากๆอย่างเดิมใช่มั้ยคะ

0/5

Talking

เคยทานของโรงพยาบาลดังมากแห่งนึง จริงๆ ก็โดนคุณหมอว่า ๆไม่อ้วนแต่เราก็อยากลดลงไปสัก3กิโลเนื่องจากเสื้อผ้าเราแน่นไปหมด หลังจากนั้นลดลงไปประมาณ5กิโลแล้วกลับขึ้นมาอีก2กิโลก็พอดีกะที่เราต้องการ เลิกมา7ปีแล้ว ก็ไม่ได้อ้วนขึ้นมากว่าเดิมมากมายประมาณ2-3โลขึ้นลง ตอนนี้ทุกปีเวลาไปตรวจร่างกายโดนคุณหมอให้คุมน้ำหนักไม่ให้เกินกว่านี้โดยให้ออกกำลังเนื่องจากจับตัวเรานิ่มไปหมด หลังๆ เราคุมอาหารได้บ้างไม่ได้บ้าง ช่วงไหนจะอ้วนรู้เลยเห็นขนมหวานอยากกินมาก พิซซ่านี่เวลาเห็นโฆษณาแทบตะกายไปร้านเลยจ๊ะ ตอนนี้เลยทำตัวกินทิ้งกินขว้างอ่ะแฟนเราบอกอยากกินนักให้กินครึ่งเดียวแล้วทิ้งไป ขนมพวกกล้วยบวชชีตอนนี้ก็กินแต่กล้วยน้ำกะทิไม่เอา

ถ้ากินยาลดความอ้วนเราแนะนำว่าถ้ามีอาการข้างเคียง เช่นใจสั่น นอนไม่หลับ ง่วงนอนจนเรียนหรือทำงาน คิดไม่ออก ให้เลิกนะคะ แสดงว่ายาแรงมากจนมีผลข้างเคียงมากอย่าฝืน เพราะตอนที่เรากินเราไม่เป็นอะไรเลย แต่เลิกมาหลายปีแล้วกลัวมีปัญหากับสุขภาพระยะยาวน่ะค่ะ

bua_benjakamol's Avatar
    bua_benjakamol is offline Trusted Member
    0/5

Exclamation

กินยาลดความอ้วนแล้ว ควรกินให้สม่ำเสมอนะคะ คือถ้าลดนน.ได้เท่าที่ตัวเองต้องการแล้ว หมอจะมียาหยุดให้กิน
    แต่กิ๊ฟนี่ไม่มีวินัย กินมั่งไม่กินมั่ง แล้วก็ล้มเลิกกลางครัน บางทีมีผลกระทบ ปวดหัว ใจสั่น เลยหยุดไปก่อนก็มี
    ร้าน MD นี่ก็เคยไปหานะ แต่ก็ไม่มีวินัยในตัวเองกินมั่งไม่กินมั่งเลยไม่ได้ผลเท่าไหร่ ผลกระทบปกติ ใจสั่น นอนไม่หลับ คอแห้ง

แต่ครั้งนึงเคยไปหาที่ ยฮ ก็กินวันเว้นวัน วันเว้นไปสองวันมั่ง
    แล้วก็เป็นช่วงที่ต้องตรวจร่างกายประจำปี ตอนนั้นมีประกันสุขภาพกับรพ.BNH หมอเช็คไปเช็คมา
    เหมือนจะเป็นธัยรอยด์ เลยโดนค่าตรวจซะไป พันกว่าบาท ต้องออกเงินเองด้วย แต่ผลออกมาก็ไม่เป็นอะไร
    มานั่งคิดๆ ถามเพื่อนที่เป็นหมอ เพื่อนบอกว่ากินยาลดความอ้วนก็งี้แหละ บางทีได้ได้โรคธัยรอยด์มาเป็นของแถม เพราะโรคนี้เป็นแล้วนน.จะลดเรื่อยๆ

ร้ายแรงสุดคือหมอใจดี หน้าราม(ไม่แน่ใจชื่อร้าน) ก็กินวันเว้นวัน วันเว้นไปสองวันมั่งเหมือนกัน
    จำไม่ได้ว่ากินไปนานแค่ไหน ตื่นมาเช้านึงตัวร้อนมากๆไม่สบาย เดินไม่ไหวเลยไม่มีแรง แม่ให้กินข้าวเช้าจะได้กินยาพารา ไข้จะได้ลด รักษาตัวเองไปก่อนรอเวลาคลีนิคเปิด นั่งซ้อนมอไซค์น้องชายจะไปหาหมอ ก็อาเจียนออกมาหมด แทบจะคลานเ้ข้าไปหาหมอ พอหมอตรวจ หมอบอกว่าความดันต่ำมาก จะช็อคแล้วนะเนี่ย โดนฉีดน้ำเกลือ นอนกันตรงนั้นเลย
    แต่ก็ไม่ได้ถามหมอนะว่าเกี่ยวกับยาลดความอ้วนรึป่าว

ล่าสุด ลิโซ่ กินแล้วก็ปวดหัวเหมือนไมเกรนขึ้น คอแห้ง ใจสั่น นอนไม่หลับปกติ
    กินไปไม่ถึงอาทิตย์ ก็ปวดหัวมากกก ไม่อยากทำอะไรเลย นอนอย่างเดียว อีกไม่กี่วันก็มีประจำเดือน ก็ปวดหัว เวียนหัว อยู่ในบ้านไม่เท่าไหร่ พอออกไปเจอคนจะเวียนหัว แบบไม่อยากออกไปไหนเลย
    แม่บอกให้ไปหาหมอไทย เค้าก็ว่าเป็นไข้ทับฤดู จริงๆเค้าห้ามอาบน้ำสระผม แต่เราไม่รู้ไงว่าเป็น ก็ทำตัวปกติทุกอย่าง ไข้ก็เลยขึ้นหัว เลยปวดหัว เวียนหัว กินยาไทยล่ะเออค่อยดีขึ้น
    ไม่สบายช่วงจะสิ้นปีข้ามปีใหม่ด้วย ป่วยไปเลยอาทิตย์สิ้นปี กับอาทิตย์ขึ้นปีใหม่ กินยาไทยแล้วข้อห้ามเยอะมากกกกก ผลไม้ยังกินไม่ได้เลยง่ะ ตอนนั้นกินได้แต่ข้าวต้มกับหมูหยอง
    ผอมสมใจคะ ทุกคนทักในความเปลี่ยนแปลง แต่ทรมานเหลือเกิน
    กรณีนี้ไม่รู้ว่าเพราะลิโซ่ หรือเพราะไข้ทับฤดูนะคะ

แต่ก็ไม่เข็ดนะ ยังกินวันเว้นวัน พอมีประจำเดือนก็หยุด
    ٩(̾●̮̮̃̾•̃̾)۶ ٩(͡๏̯͡๏)۶ ٩(-̮̮̃ -̃)۶ mynameisgift ٩(̾●̮̮̃̾•̃̾)۶ ٩(͡๏̯͡๏)۶ ٩(-̮̮̃ -̃)۶

ถ้าเราเกิดมาเพื่อที่จะรักใครสักคน
    ...คนๆนั้นจะรักเราตอบ
    แต่ถ้าเราเกิดมาเพื่อที่จะรักใครหลายคน
    ..เชื่อเถอะว่า จะไม่มีใครรักเราจริงเลย
    แม่แต้คนเดียว

0/5
    เคยกินลดความอ้วน 2 ครั้งคะ ครั้งแรก หนัก 59 ครึ่ง กินยา วันเดียว น้ำหนักลดไป เหลือ 56 ครึ่ง

มาชั่งน้ำหนักที่คลีนิค พวกพนักงานตกใจ ทําได้ยังไง กินยาแล้ว ไม่หิวข้าวเลย และก็ ออกกําลัง

กายแบบหักโหม 2 ชั่วโมงติดกิน กินยาวันเดียว น้ำหนัก ลดลง 3 กิโล เลยทิ้งยาไปเลยคะ

และก็ไม่ได้กินอีกเลย 2-3 ปีและ ปีที่แล้ว น้ำหนัก ขึ้นอีก ไปคลินิคเดิม ได้ยามา แต่แปลก ที่คราวนี้

กิน แต่ยังหิวข้าวอยู่ น้ำหนักก็ไม่ลด เลยเลิกกิน ไม่ใช้ยาแล้ว แล้วมีคนที่รู้จัก กินยาลดความอ้วน

ติดต่อกันมาเป็นปีปี คราวนี้เค้าหัวใจวายอย่างเฉียบพลัน ต้องเข้าโรงบาล อยู่ไม่นานแล้วเค้าก็เสียชีวิต

ตั้งแต่นั้นมา เลยคิดว่าจะไม่กินยาลดความอ้วนอีกเลย นี้ก็พยายามทําตามเพื่อนที่ให้งดแป้ง กับ

น้ำตาล น้ำหนักก็ยังไม่ลดสักเท่าไหร่เลยคะ ไม่ได้พูดให้กลัวนะคะ ถ้าลดน้ำหนักได้อย่างที่ต้อง

การก็หยุดทานเถอะคะ เพราะมันอันตรายมากมากคะ ลดแบบช้าช้าปลอมภัยกว่าคะ เพราะตัวเองก็กํา

ลังลดอยู่เหมือนกันคะ กินแต่ ซีเรียล กับนม ทุกเช้า และก็ ผลไม้สด ตอนบ่าย กินส้มตํา สวนตอนเย็น

กินน้ำผลไม้ปั่น กับน้ำเยอะเยอะคะ ทํามาอาทิตย์นึง น้ำหนักลดลง โลเดียวคะ ว่าจะลองดูสักเดือนคะ

0/5

c",)

อันนี้ประสบการณ์ตรงนะคับ
    เพื่อนที่สนิทกัน เค้าก็ทานยาประเภทเหล่านี้
    ปรากฏว่า เค้าเหมือนเป็นคนเหม่อลอย
    ซึมๆ ข้าวปลาไม่อยากทาน
    ผลการเรียนตกอย่างหน้าใจหาย
    ทั้งๆที่มันก็เรียนด้วยกันเหมือนเดิมทุกอย่าง

ที่สำคัญมะเห็นจะผอมลงเลยอะ

บอกตามตรงว่า แนะนำให้ควบคุมอาหาร และออกกำลังกายดีกว่า
    หรือไม่ก็เน้นทำงานบ้าน ช่วยได้คับ...

รักนะเด็กอ้วน...
    แม้ว่าเราจะรู้ว่าการรอคอยเป็นสิ่งที่น่าเบื่อ
    "แต่เราก็ยังต้องรอ"

rinsai's Avatar
    rinsai is offline Trusted Member
    0/5
    ไม่มีค่ะ..ผอมให้ตายยังไงก็ผอมได้แค่ปีเดียวค่ะ จากนั้นก็กลับมาอ้วนเหมือนเดิม เผลอๆ ยิ่งกว่าเดิมค่ะ เราก็เคยกิน พอกลับมาอ้วนก็กลับไปกินอีก กินไปกินมาก็ดื้อยาค่ะ ตอนนี้ยาที่ไหนที่ว่าเจ๋งก็เอาไม่อยู่ละค่ะ

เราว่าควบคุมอาหาร ออกกำลังกายดีที่สุดค่ะ ถ้ามันลดไม่ได้ก็ยอมรับมันค่ะ ขอให้แข็งแรงเป็นพอ แล้วก็ใช้ชีวิตอย่างมีความสุขค่ะ

ai-kanom's Avatar
    ai-kanom is offline Trusted Member
    0/5
    ตอนนี้ที่ทำอยู่ก้อกินก๋วยเตี๋ยวไม่ใส่กระเทียมเจียว
    กินข้าวแค่มื้อล่ะทัพพี แล้วก้อออกกำลังกายสม่ำเสมอค่ะ
    เน้นผักด้วยนะค่ะ

pimnoo's Avatar
    pimnoo is offline Trusted Member
    0/5
    พี่สาวเพื่อนเคยกินยา (อ้วนพอสมควร) พอหยุดกิน เกิดโยโย่อ้วนขึ้นกว่าเดิมมาก

เพื่อนที่เรียนโทก้อกินยา แล้วเธอผอมสวยขึ้น (เดิมก้อไม่ได้อ้วนแค่อวบๆส่วนบน) แต่รู้สึกว่ากลายเป็นคนเบลอๆงงๆตลอดเวลา ตัดสินใจอะไรไม่ค่อยได้ สับสนๆ คือดูเหมือนสมองทำงานช้าลงไปเลยอ่ะ น่ากัวนะเนี่ย เหมือนได้อย่างเสียอย่าง

ส่วนเราไม่กล้ากินอ่ะ ใช้วิธีงดแป้งและของทอดเอา + ออกกำลังอาทิตย์ละ 3 วัน ก้อโอเคนะ ไม่มีหิวจนทรมาน และสติยังครบถ้วน แถมแข็งแรงจากการออกกำลังด้วย ค่อยๆลดดีกว่านะจ๊ะ ^ ^

0/5
    อ่านของคุณบัวแล้วเป็นห่วงจังเลยค่ะ
    เลิกกินเถอะนะคะ อาการน่ากลัวมากเลย

เราคนนึงที่ลองมาแล้ว เห็นแต่ผลเสีย เสียจริงๆค่ะ ไม่เห็นมีดีซักอย่าง

พยายามลดโดยการออกกำลังกาย เต้นรำ ดีกว่ากันเยอะค่ะ ลดแล้วลดเลย ไม่กลับไปอ้วน
    อาจจะช้าหน่อย แต่ได้สุขภาพดีมาเป็นของแถมด้วย

อย่าลองเลยนะคะ เป็นห่วงจริงๆค่ะ
    ~~ Small is beautiful ~~

0/5
    เลิกกินเถอะค่ะ

แล้วมาออกกำลังกาย และควบคุมอาหารกัน

พี่เรากินยาลดความอ้วนมาหลายปี ตอนนี้เท่าเดิม

เราเคยควบคุมอาหาร และออกกำลังกายไม่สม่ำเสมอ แบบว่าพยายามออกเท่าที่ไหว

ลดได้เดือนนึงสิบกิโลค่ะ

ต้องอดทนนะค่ะ เดือนเดียวแต่คุ้ม!!!!

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    난 다신 사랑 따윈 하지 않을 거라
    그렇게 다짐했었던 적 있었죠
    스쳐 지난 이별의 기억
    다시 또 부서졌던 믿음
    아픔과 위로 속에 난 그들을 지웠죠
    하지만 그대를 처음 봤던 그 날 이후로
    난 다시 용기가 생겼죠
    그대의 어깨에 기대면 맘이 편해져
    이대로 영원히 그대와 있고 싶어요

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook