Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast
Results 11 to 20 of 27

Thread: ส่งเสบียงให้ทหารซอยรางน้ำ

Warning Points:
    0/5
    ขอบคุณนะคะทุกๆคนแล้วจะมารายงานค่ะ

0/5
    พอดีวันนี้ทำงานเลิก 4 โมงเย็น
    กว่าจะได้ไปซื้อของก็เกือบห้าโมงเย็น
    โทรถามทหารว่า ต้องการอะไรบ้าง
    เขาบอกว่าต้องการน้ำดื่ม เครื่องดื่มเกลือแร่
    เพราะอากาศร้อนมากน้ำดื่มไม่ค่อยมี
    และน้ำขวดค่อนข้างปลอดภัย เก็บไว้ได้
    และถามคุณกุ้ง FB เอาอาหารมาส่งแล้ว
    พวกน้องๆทหารค่อนข้างคุ้นเคยกับเขาแล้ว
    พวกทหารเลยค่อนข้างวางใจกล้ากินค่ะ
    (ทหารกลัวโดนแบบการ์ด นปช.)
    ปกติทหารเขาจะดูลักษณะของคนที่มาให้ด้วย
    ถ้าไม่ชัวร์หรือไม่คุ้นเคยเขาจะไม่กินค่ะ

โทรชวนเพื่อน เพื่อนบอกแกทำดีแล้วแต่ขอไม่ไป แป่ววว

เลยโทรหาน้องหน่องคนเดิม น้องบอกเดี๋ยวหนูมาพี่
    เลยไปซื้อของที่ TOPS อนุสาวรีย์
    น้ำหมด ของอื่นๆก็เหลือน้อย
    เลยไปที่ Big C สะพานควาย

ได้น้ำดื่ม 6 แพ็ค สิงห์ขวดเล็กเพราะจะได้พกใส่เสื้อได้

เอ็ม-150 3 โหล ให้ทหารเอาไว้ป้องกัน M-79
    สปอนเซอร์ 3 โหล
    กกน. 10 แพ็ค คราวก่อนได้ข่าวว่าใส่กลับด้าน
    ผ้าขนหนูเช็ดหน้า 10 แพ็ค

รวมเป้นเงิน 2743 บาท

ซื้อเสร็จหารถแท๊กซี่ยากอีกแล้ว เพราะมีปะทะกันที่สาวรีย์ และรางน้ำ
    เลยโทรนัดน้องวิน จยย.VIP ตกลงกันว่าเจอกันตรง BTS พญาไท
    โทรถามทหาร บอกว่าให้มาทางพระราม 6 ผ่านรามา เลี้ยวซ้าย ร.พ.สงฆ์
    น้องภัทรวิน จยย. รอรับอยู่แล้ว
    ตอนขนของลงจากรถ คนขับแท๊กซี่ถามว่า
    เอาของมาช่วยพวกเสื้อแดงเหรอ
    เลยตอบว่า เปล่า เอามาให้ทหาร
    เขาเลยถามน้องวิน จยย.ว่ายืนแถวนี้เดี๋ยว ทหารมันยิงเอาหรอก
    น้องวิน ตอบว่า ถ้าเขายิงจริงๆพวกผมตายกันนานแล้วพี่
    โห น้องสมเป็นวิน จยย.ขัวญใจพี่เลย

แบ่งของใส่ถุงเป็นชุดๆ

เริ่มค่ำแล้ว มีแอบกลัวเหมือนกัน
    เอาของขึ้นรถ ถุงแขวนแฮนด์จยย.
    น้ำเอาไว้หลังคนขับรถคนละ 3 แพ็ค
    ดีนะวันนี้ใส่กางเกงซ้อนท้ายแล้วกอดแพ็คน้ำไว้
    บอกน้องลุยเลย
    น้องพาไปเลยหน้าโรงพยาบาลพญาไท เกือบถึงแยกราชปรารภ
    มีน้องทหารยืนถือปืน กะพวก ตำรวจ
    เขาถามไปไหน(สงสัยกลัวเราส่งส่วยเสื้อแดง)
    เอาน้ำมาให้คุณทหารตำรวจค่ะ
    เขาเลยขอบคุณ เดินหิ้วถุงไปให้น้องทหารที่อยู่อีกฝั่ง
    แล้วกลับมาที่ใต้สะพานข้ามแยกพยาไท
    มีทหารอยู่เยอะ เลยบอกเขาว่าเอาน้ำและเครื่องดื่มมาให้ค่ะ
    มีคนที่เเป็นหัวหน้ามาขอบคุณ
    เลยบอกเขาว่าไม่ใช่ของเราเป็นของคนไทยที่อยากให้กำลังใจทหาร
    มีคนฝากมาให้กำลังใจ และขอบคุณทหารมากมาย
    ตอนที่ส่งของให้ทหาร น้องที่ไปด้วย
    บอกว่าไม่ต้องกลัว M-79 นะคะเพราะเราเอา M-150 มาให้แล้ว
    น้องๆเลยหัวเราะกันใหญ่
    เริ่มมืดแล้วเราเลยไม่ได้ถ่ายรูปมา
    น้องวิน จยย.บอกว่าพี่รีบกลับเถอะครับ มืดแล้วยิ่งอันตราย
    เลยซ้อนรถน้องมาที่อนุสาวรีย์
    เป็นอันจบภารกิจของวันนี้

ยังมีเงินเหลืออีกหน่อย

พรุ่งนี้หรือมะรืนจะซื้ออาหาร
    ไปให้เขา แต่ยังนึกไม่ออกว่าอะไรดี
    ไว้จะมารายงานต่อค่ะ

ปล.ขอบคุณคุณ greenpark

คุณ yu-i
    ที่มีส่วนในน้ำใจครั้งนี้
    ขอบคุณจริงๆค่ะ

รูปสุดท้าย น้องภัทร วิน จยย.VIP (ตำแหน่งนี้ตั้งให้เองค่ะ)
    ที่ไม่เอาเงินบอกว่า พวกเขาอยากช่วยทหาร

เครดิตรูปจากคุณแหม่มค่ะ

Lookyeeja's Avatar
    Lookyeeja is offline Trusted Member
    0/5
    ซึ้งได้ทุกวันจริงๆ ขอบคุณมากนะคะ ขอบคุณจริงๆ

0/5
    ขอบคุณค่ะ

0/5
    ไม่ทราบวันนี้จะออกไปหรือเปล่าคะ ระวังตัวด้วยนะคะ ขอบคุณสำหรับน้ำใจดีๆ และน้องวินมอ'ไซด์ ด้วยค่ะ

0/5
    มีหลายคนส่ง PM มาพอดีวันนี้ทำงานเพิ่งกลับมาบ้าน
    เดี๋ยวจะมาตอบนะคะ
    บรรยากาศที่อนุสาวรีย์ชัย
    ตอนนี้น่ากลัวมากค่ะ
    ทั้งเสียงระเบิด เสียงปืนแล้วก็ความเงียบ
    พวกเสื้อแดงจะยึดอนุสาวรีย์ให้ได้ก่อนทุ่ม

the_best_handbag is offline Trusted Member
    0/5
    มาส่งกำลังใจไปช่วยค่ะ

อยากให้ทุกคนในสังคมไทยเป็นแบบนี้กันทุกๆคนค่ะ

ชื่นชม และ ยกย่องในน้ำใจของเจ้าของกระทู้และเพื่อนๆค่ะ

ปล.เดี๋ยวจะ PM ไปนะคะ
    อยากช่วยบริจาค ค่าอาหาร+น้ำดื่ม ค่ะ (คนไทยต้องร่วมด้วยช่วยกันค่ะ ^^)

PO is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆเลยนะคะ

ทหารน่าสงสารมาก วันนี้บางคนโดนระเบิดไส้ไหล บางคนขาขาด สะเทือนใจมาก T_T

0/5
    เพิ่งกลับมาถึงบ้านที่อนุสาวรีย์
    หลังจากอพยพไปอยู่ที่ทำงานมาสองวัน
    เมื่อคืนก่อนออกจากบ้าน
    เป็นวันที่คงลืมไม่ลง
    มีทั้งความกลัว ความเสียใจ เศร้าใจ ร้องไห้อยู่ในห้องรอว่าเมื่อไหร่จะเช้า
    เหมือนอยู่ 3 จังหวัดชายแดนใต้
    ที่คอนโดทุกคนตกลงว่าจะปิดไฟอยู่แต่ในห้องกันตั้งแต่เย็น
    ข้างนึงมันเผายางและตู้โทรศัพท์ด้านหน้า
    อีกข้างก็ยิงกันเป็นชุดๆ ตามมาด้วยเสียงเฮ
    แล้วก็ความเงียบ
    เก็บเสื้อผ้าเตรียมตัวอพยพแต่ก็ออกไปไม่ได้
    ได้ยินเสียงปืนมาเป็นระยะๆ
    ต้องนั่งฟังเสียงไปตลอด
    ทั้งที่เคอร์ฟิวแล้ว

ตอนเช้าตู้โทรศัพท์เหลือแต่โครง
    เซ็นเตอร์วันควันขึ้นมาตลอด
    ยืนมองด้วยความเศร้าใจ
    ได้ยินเสียงแม่ค้าเสื้อแดงที่ตะโกนด้วยความสะใจ
    ว่า ถ้าไม่ปล่อยแกนนำจะไปเผาใบหยก

บ้านเมือง........หายขนาดนี้
    ยังสะใจไม่พออีกหรือ
    หรือว่าที่เสียหายไม่ใช่ของมัน

พอไปถึงที่ทำงาน
    ไม่เห็นตำรวจที่เคยมาจอดรถหน้าที่ทำงาน
    ถามแม่ค้ากาแฟเสื้อแดงบอกว่ายังไม่ตื่นค่ะ
    โห เขามาพักผ่อนกันหรือนี่
    วันก่อนทหารยิงปะทะกับเสื้อแดง
    เรางี้ตกใจ แต่ตำรวจยืนสั่งส้มตำ
    เลยมองหน้า มีคนถามว่ามาทำไม
    เขาตอบว่า มารักษาความสงบให้ที่นี่( อ๋อ เหรอ)

เดินมาอีกหน่อย
    นอนเรียงกันเป็นร้อยกลางโรงพยาบาล
    ตั้งใจเดินไปซื้อน้ำให้
    ได้ยินเสียงบ่นที่พวกที่นอนว่า ร้อนจัง
    เรานึกในใจ ทหารยิงปะทะกันข้างนอกร้อนก็ร้อน
    อันตรายอีกต่างหาก เลยเดินกลับห้องซะงั้น

นึกถึงที่เจอใน FB ที่เขาเขียนว่า

ตำรวจดีๆ ก็เหมือนผี รู้ว่ามี แต่ไม่เคยเจอ

(ไม่นับ ตชด.นะคะ)

นอนที่ททำงานมาสองวันนอนไม่หลับ
    ตาเริ่มเป็นหมีแพนด้าแข่งกับ เสธ.อูแล้ว
    ขอบคุณทุกคนที่เป็นห่วงค่ะ

the_best_handbag is offline Trusted Member
    0/5
    ฝากกำลังใจไปให้พี่ๆทหารด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook